HOT Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào HDBank

Nhà mình ơi, có bạn nào test vào HDBank HN hôm qua không? Đã có ai đc gọi chưa. Thấy kêu thông báo gọi hôm nay or ngày mai mà8-|

UB's member hãy đọc No spam! - Tất cả vì một diễn đàn Văn minh & Chất lượng. | No spam - Tat ca vi mot dien dan Van minh _ Chat luong. trước khi cùng thảo luận nhé
Cập nhật đề thi :
Gửi bởi : phuonganh_tp2005
09/04/2012
hicc, lần này HD bank thi trắc nghiệm trên máy tính IQ 30p, tiếng anh 20 câu 30p, nghiepj vụ 10 câu 45 p. nhưng tình hình là đề ko đc chuẩn hco lắm. Nhìu bài nhìn mươi mươi là sai đề. chán quá. ( đề thi ngày 8/4/2012) chi nhánh HP. mỗi bạn 1 đề vì chọn trong ngân hàng đề mà. mình ko nhớ rõ chi tiết cxac nhưng nội dung thì gần như chuẩn thế này:

1.có 2 bài tính lãi tương tự như thế nay: Năm 2012 cha 36 tuổi gấp 9 lần tuổi con. Vậy tới năm bao nhiêu thì tuổi cha gấp đôi tuổi con?==> t tính ra sau 28 năm nữa, tức là năm 2040.Nhưng đề thì ko có đáp án này. (A.2033, B. 2034, C, D...)
2.thời hạn của Sức là bao nhiêu? A. 30, B.40 , C. 45 , D. 60
3. có 2 bài tương tự nhau : tính lãi suất của bà M tài khoản TKTT có những biến động sau:
1/10 SD đầu tháng 15.000.000
5/10 nhận GBC : 100.000.000
10/10 Rút TM : 20.000.000
20/10 thanh toán tiền hàng bằng UNC: 10.000.000(phí 11.500)
25/10 thanh toán lãi NH : 10.000.000
( Quy ước 1 số cái về cách làm tròn, lãi suất : 6%/ năm, 1 bài thì cho tính lãi theo 365 ngày, 1 bài thì 360 ngày ==> nó viết dài lắm, t nhìn mà hoa hết cả mắt mũi) ==> có 1 bài t tính hết hơi mà ko ra đúng đáp án trong đề. lạ quá.
4.>có 2 bài dạng vay vàng và gửi vàng, nhưng t chỉ nêu 1 dạng vay thôi nhé. 30/9 Ms. M đến NH vay 300 chỉ vàng lãi suất 7%/ năm. Ngày5/12 đáo hạn, nhưng 1/12 KH đến tất toán khoản vay. Tính lãi suất Ms. M phải trả. biết trả lãi hàng tháng theo kiểu vay ngày nào thì trả ngày ấy( vd vay 30/11 thì trả lãi vào 31/12)
5.> Trong TK TG của bà A còn 35.000 USD, Bà A có thể thực hiện UNC thanh toán tiền hàng trị giá 3.000 USD được ko?
A. Đúng B. Sai
6.> Có 2 bài tính lãi suất tiền gửi TK kỳ hạn 6 tháng, 3 tháng ji đấy? ( nhưng đề bài dài và rất loằng ngoằng như kiểu phân tán tư tưởng)
hi vọng những đóng góp của mình có thể giúp ích cho mọi người. CHúc mọi người may mắn nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình không được giữ lại , nhưng bàn bên phải thì mọi người được giữ lại nhiều hơn còn mình đến phỏng vấn chả thấy ai bàn bên trái được giữ lại , chỉ là ngồi phỏng vấn thấy có bộ hồ sơ trên bàn thôi nên đoán là của người nào đó đc giữ lại
Cái hồ sơ ấy là của tớ, tớ phỏng vấn 9h15. Trước tớ cũng không có bạn nào giữ lại, cho đến bây giờ tớ vẫn nghi ngờ hay là họ quên không trả hồ sơ cho mình nhỉ :D :D

Tiếc quá hôm nay mình mới nộp hồ sơ dự tuyển nhưng đã quá hạn mất rùi ko biết còn đợt thi thứ 2 nữa k cả nhà nhỉ. Mình ở Hạ Long - QN

1 chút chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn thi đợt sau: mong là sẽ hữu ích cho các bạn^^
đầu tiên tớ gt bản thân. t nói t k giống đa số các bạn khác thi vào đây vì t k học chuyên ngành ngân hàng. t học b1 là tiếng anh, b2 học kế toán, sự khác biệt này có thể là lợi thế so sánh của e so vs các bạn khác. vì dân ngoại ngữ rất năng động, giỏi giao tiếp và nắm bắt thông tin nhanh nhạy cộng thêm tính cẩn thận khả năng phân tích phán đoán của ng học kế toán, đó là những yếu tố cần thiết cho 1 cvqhkh luôn phải mở rộng mqh và ứng xử khéo léo đồng thời biết đánh giá tiềm năng và phân tích khả năng chi trả của họ (mở đầu fai tạo ấn tượng tý :)) rùi t nói qua về kinh nghiệm 1 năm sau khi ra trg của t và mqh của bản thân cũng như nguyện vọng vào hd bank.. cv hiện tại của t là xuất nhập khẩu. thế rùi a ngồi giữa hỏi sâu về vđề đó luôn. cty e đang thanh toán bằng hình thức nào? sự khác nhau giữa LC Và TT. cái nào có lợi hơn cho bên bán, bên mua. theo e hthuc nào tốt hơn. quyền hạn và nghĩa vụ khi nhập giá CIF vs giá FOB của từng bên. 1 bộ hồ sơ đầy đủ khi nhận hàng bao gồm những thứ gì? 1 vài câu hỏi về mối quan hệ nữa... e quen ai trg bank. sao lai quen? còn chị nhân sự thì hỏi sao e lại chuyển đổi cv, sao lại chọn ngân hàng và chốt câu cuối cùng của a còn lại hỏi là nếu cho e làm ở hà đông e có đi k? thú thật là trc đây t đi pv cũng nhìu nhg mà chưa bao h đc hỏi nhìu như thế :)) dù sao thì mình cũng đã cố gắng hết mình để trả lời từng câu hỏi nên đc hay k thì cũng thấy vui
các bạn sau cứ tự tin vào, các a chị pv ở hdbank rất thân thiện và cởi mở nên đừng quá lo lắng. trc khi đi pv t cũng ngồi đọc hết các trang kinh nghiệm của các a chị trc và tự rút ra kn cho bản thân.

Tớ cũng thế, tớ phỏng vấn hội đồng bên trái có 3 anh, ngoài ra có phỏng vấn thêm qua skype với chị trong hội sở TPHCM nữa, tớ bị xoay cũng tầm 20 phút đấy, bên hội đồng ấy thì không giữ hồ sơ, nhưng của tớ thì họ không gửi lại cho tớ, chẳng biết là giữ lại hay là quên không giả nữa, họ hỏi cậu những gì thế Baochau_2711

Cái hồ sơ ấy là của tớ, tớ phỏng vấn 9h15. Trước tớ cũng không có bạn nào giữ lại, cho đến bây giờ tớ vẫn nghi ngờ hay là họ quên không trả hồ sơ cho mình nhỉ :D :D
Tớ không chắc , nhưng phỏng vấn xong các anh chả nói gì về hồ sơ , tớ mới ngu dốt hỏi lại là em để hồ sơ lại anh nhé thì anh ngoài cùng bảo hồ sơ của em đấy em cầm về :(

1 chút chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn thi đợt sau: mong là sẽ hữu ích cho các bạn^^
đầu tiên tớ gt bản thân. t nói t k giống đa số các bạn khác thi vào đây vì t k học chuyên ngành ngân hàng. t học b1 là tiếng anh, b2 học kế toán, sự khác biệt này có thể là lợi thế so sánh của e so vs các bạn khác. vì dân ngoại ngữ rất năng động, giỏi giao tiếp và nắm bắt thông tin nhanh nhạy cộng thêm tính cẩn thận khả năng phân tích phán đoán của ng học kế toán, đó là những yếu tố cần thiết cho 1 cvqhkh luôn phải mở rộng mqh và ứng xử khéo léo đồng thời biết đánh giá tiềm năng và phân tích khả năng chi trả của họ (mở đầu fai tạo ấn tượng tý :)) rùi t nói qua về kinh nghiệm 1 năm sau khi ra trg của t và mqh của bản thân cũng như nguyện vọng vào hd bank.. cv hiện tại của t là xuất nhập khẩu. thế rùi a ngồi giữa hỏi sâu về vđề đó luôn. cty e đang thanh toán bằng hình thức nào? sự khác nhau giữa LC Và TT. cái nào có lợi hơn cho bên bán, bên mua. theo e hthuc nào tốt hơn. quyền hạn và nghĩa vụ khi nhập giá CIF vs giá FOB của từng bên. 1 bộ hồ sơ đầy đủ khi nhận hàng bao gồm những thứ gì? 1 vài câu hỏi về mối quan hệ nữa... e quen ai trg bank. sao lai quen? còn chị nhân sự thì hỏi sao e lại chuyển đổi cv, sao lại chọn ngân hàng và chốt câu cuối cùng của a còn lại hỏi là nếu cho e làm ở hà đông e có đi k? thú thật là trc đây t đi pv cũng nhìu nhg mà chưa bao h đc hỏi nhìu như thế :)) dù sao thì mình cũng đã cố gắng hết mình để trả lời từng câu hỏi nên đc hay k thì cũng thấy vui
các bạn sau cứ tự tin vào, các a chị pv ở hdbank rất thân thiện và cởi mở nên đừng quá lo lắng. trc khi đi pv t cũng ngồi đọc hết các trang kinh nghiệm của các a chị trc và tự rút ra kn cho bản thân.
Tớ cũng xin chia sẻ buổi phỏng vấn của tớ. :D hihi
Tớ thì sinh viên mới ra trường, chưa có chút kinh nghiệm nào cả.
Mới vào, đầu tiên là giới thiệu bản thân. Câu cuối cùng của tớ là Châm ngôn sống của em là: Chỉ đứng yên một chỗ thì không bao giờ vấp ngã, càng đi, nguy cơ vấp ngã càng lớn nhưng khả năng đến đích sẽ càng cao. Đang rất tự tin thì 1 anh cười khểnh tớ bảo: thế là đứng yên 1 chỗ chứ gì :3 :3
Tiếp theo, theo em em có tố chất gì phù hợp với công việc này. Tớ trả lời 1 lèo. Anh ấy bảo: chịu được áp lực á, anh thấy sinh viên giờ có gì mà áp lực, đi học về, onl fb, đi ngủ chứ gì mà áp lực. Tớ đành phải tìm cách chỉ ra mình là người chịu được áp lực.
Em hiểu gì về công việc này? Nếu anh là khách hàng doanh nghiệp thì em sẽ tư vấn cho anh những bộ hồ sơ nào? Có mấy loại hồ sơ? Em hiểu công việc này như thế nào? Em đã tìm hiểu chỉ tiêu bên anh chưa ( tớ bị fail câu này :( ) Em có ứng tuyển NH nào nữa không? Tại sao các NH kia em apply cá nhân mà bên này lại là doanh nghiệp? Tức là mục đích của em vẫn là cá nhân chứ gì? Tại sao em chỉ được khá mà không được giỏi. Bên anh toàn bạn giỏi thôi. Em sẽ tìm kiếm khách hàng như thế nào? Nhà em có làm doanh nghiệp không?
Sau đó là phỏng vấn qua skype với chị trong hội sở: Chi hỏi em được học những môn chuyên ngành nào ở trường? Có học môn gì về doanh nghiệp không? Theo em kiến thức của em đã đủ để làm vị trí này chưa? Nếu chị là Khách hàng kinh doanh siêu thị thì em tư vấn cho chị sản phẩm gì? Nếu doanh nghiệp chị không có nhu cầu em làm thế nào? Sức khỏe em có tốt không? Có uống được bia không?..
Sau đó 1 anh trong hội đồng tiếp tucj hỏi tớ: Em quen thằng T làm ở PDG Tràng An à ( Về sau tớ mới biết anh này là trưởng phòng QHKHDN bên PDG đó) tại sao em quen nó? Em là gì của nó? Nó có tư vấn gì cho em không?
Sau đó thì im lặng một hồi, anh nhân sự bảo anh còn gì hỏi em í nữa không? Xong mới bảo tớ cảm ơn em..Không thấy nhắc gì đến cầm hồ sơ về :(

Tớ không chắc , nhưng phỏng vấn xong các anh chả nói gì về hồ sơ , tớ mới ngu dốt hỏi lại là em để hồ sơ lại anh nhé thì anh ngoài cùng bảo hồ sơ của em đấy em cầm về :(
hihi, tớ cũng giống cậu, cũng không thấy hỏi gì về hồ sơ, nên tớ đi về luôn, tớ nghĩ họ quên không giả tớ, chứ tớ pv hôm đó gà lắm, tớ xác định rồi :(

có bạn nào gọi vào số '(04)39363558 gặp chị Quỳnh nhân sự mà hỏi. Tớ gọi hôm thứ 4 tuần trước thì chị ấy bảo chưa biết khi nào có kết quả. Bh ngại gọi lại lần nữa quá. Bạn nào gọi đi rồi lên đây thông báo tình hình cho ae

có bạn nào gọi vào số '(04)39363558 gặp chị Quỳnh nhân sự mà hỏi. Tớ gọi hôm thứ 4 tuần trước thì chị ấy bảo chưa biết khi nào có kết quả. Bh ngại gọi lại lần nữa quá. Bạn nào gọi đi rồi lên đây thông báo tình hình cho ae
Tớ gọi hôm thứ 7 chị ấy cũng nói vậy nhé , hôm đi thi techcombank gặp bạn hôm phỏng vấn sơ tuyển hdbank cùng hỏi thì bạn ý nói bạn ý được hd hẹn phỏng vấn 31/7 , xem chừng lại phải chờ khá lâu đây :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,586
Số bình luận
528,087
Tổng số thành viên
352,098
Thành viên mới nhất
hb88business
Back
Bên trên