Kinh nghiệm, chuyện vui buồn, chuyện "hết hồn" . . . về đòi nợ của anh chị em ngân hàng

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Mấy ngày nay thấy trên UB nhà ta, liên tục có các TOPIC về việc thu hồi nợ, đòi nợ.
:>
Theo đề xuất của anh Thao nhà mình.

Căn cứ vào tình hình thực tế của diễn biến thị trường ngân hàng hiện nay (ghê quá, giống viết Thông báo quá).:-w

Nay, mình lập cái TOPIC này, để anh chị em có kinh nghệm thực chiến trên chiến trường đòi nợ, lên đây chia sẻ cho mọi người cũng biết.

Có vậy, anh chị em chúng mình mới vượt qua được giai đoạn khó khăn này!:)>-

Chú ý: Qua 1 buổi trưa suy nghĩ, mình sẽ đưa ra ý như thế này, do mình là chủ TOPIC, nên mình sẽ có 1 phần quà nhỏ, làm kỷ niệm, cho ai có CM được mọi người THÍCH nhiều nhất. Thời gian bắt đầu từ đây cho đến hết tháng 01/2013. Để có quà Tết đó mà.

Nhớ nhe, quà tượng trưng của Nhựt nhà này nhe! Khi đó mình sẽ xin địa chỉ của người được THÍCH nhiều nhất!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chuyện này hơi bị Ác:

Lúc em đi thực tập, CBTD mới đc bàn giao hồ sơ cũ, dính nợ quá hạn, phải đi tới nhà đòi, em và Chị CBTD đi tới nhà KH đòi.
Đi kiếm nhà KH cả buôi trời, phải nhờ đến cộng tác viên tìm hộ. Tìm đến nhà thì thấy, Hình như KH này là vay hộ nghèo. Thấy nhà xọp xẹp lắm. Người vay là bà đó gần gần 60 rồi, già lắm. Chồng thì không đi nổi luôn (chẵng hiểu sao CBTD trc lại cho vay nữa) em đoán là cho vay theo chỉ định Nhà nước.

Tới nhà KH vào buổi chiều, ngay đúng giờ KH ăn cơm, CBTD ngồi đợi ngoài hiên nhà chẵng đc mời vào nữa, nắng noi, đói khát, nhà KH có bán nước mà chớ hề ai cho ly nước uống, phải kêu nước mới có uống. KH này ngộ ghê ngồi ăn cơm hoài luôn, ăn rồi rữa chén không chịu ra luôn, anh Cộng tác viên vào nhà mời mới chịu ra.

Ra gặp CBTD bắt đầu bà lão hò điệp khúc " Than ..." CBTD cũng hát bài ca "năn nĩ". một buổi trời cuối cũng thống nhất nhau "Bác đem tiền trả, con giải ngân lại" Hình như số tiền vay 10tr

Vài hôm sau KH đem tiền ra trả, chị CBTD không chịu cho giải ngân lại, KH ngồi đó cằn nhằn năn nĩ cho tới cằn nhằn -- chữi -- một hồi không ai quan tâm nên đành ngậm ngùi ra về luôn.

Thể loại chuyện: Phiêu lưu, Lãng mạn, Tâm lý. xém xíu nữa là có Hành động luôn roài.

Cái này ko phải là ác mà là ko có tình người :|

Có cần thiết chỉ vì chuyện hoàn thành việc đòi nợ của mình mà dồn con người ta tới bước đường cùng ko ???

Chuyện đòi nợ thì đòi lúc nào chẳng được, còn hơn là tự biến mình thành những kẻ máu lạnh.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thật ra có người nói làm nhân viên Ngân hàng thường mất tình người lắm. Mình thấy cũng đúng thế thật. Đến bản thân mình mình còn lừa Khách hàng trả rồi Giải ngân lại mấy lần mà. Nhưng mà nếu không làm thế cũng không thể nào thu được nợ lại còn bị áp chỉ tiêu nữa thì tình người xong mình cũng Okie mời anh về nhà bán nước.

Thật ra có người nói làm nhân viên Ngân hàng thường mất tình người lắm. Mình thấy cũng đúng thế thật. Đến bản thân mình mình còn lừa Khách hàng trả rồi Giải ngân lại mấy lần mà. Nhưng mà nếu không làm thế cũng không thể nào thu được nợ lại còn bị áp chỉ tiêu nữa thì tình người xong mình cũng Okie mời anh về nhà bán nước.

Chiêu này nói thật, mình chưa bao giờ dám làm. Vì thấy ác quá!

Nhưng đúng là cũng khổ, trên đe dưới búa, khi sử dụng chiêu này là khổ lắm mới xài kakaka

Như mình nhận lại thu nợ quá hạn của Cán bộ trước đã đi sang Ngân hàng khác. Mình đến nhà Bảo lãnh thì Ôi trời ơi, Một ngôi nhà cấp IV lụp xụp, trong nhà không có gì.Hỏi dân quanh khu mới biết nhà bảo lãnh đó toàn nghiện ngập còn Người vay vốn thì bỏ chồng, bỏ nợ và trốn mất tiêu rồi. Chết không? Thế là thôi đành cho Người bảo lãnh vay lại khoản vay đó. Cho vay lại 24 tháng rồi mà giờ lại bị quá hạn toàn bộ dư nợ, trả được có 1 ít gốc hu hu hu.

Có mấy vụ mấy anh chị đi trước kể lại, quá trình đi thu hồi xử lý nợ còn tàn khóc hơn thế này nữa .nhưng hiện chưa có chủ đề xử lý nợ...Đợi anh kenfntnkg mở chủ đề xử lý nợ típ theo

Có mấy vụ mấy anh chị đi trước kể lại, quá trình đi thu hồi xử lý nợ còn tàn khóc hơn thế này nữa .nhưng hiện chưa có chủ đề xử lý nợ...Đợi anh kenfntnkg mở chủ đề xử lý nợ típ theo

Thể loại này thì nhiều, nhưng mà có nhiều cái thông tin nhạy cảm quá nên để sàng lọc từ từ coi cái nào kể được thì kể. :D

Đang làm cơ cấu nợ cho khách hàng đây...đau đầu quá, chẳng muốn làm việc gì nữa! Ko biết các bạn thế nào chứ tôi mà cứ dính đến nợ quá hạn ngày hôm đó là chẳng làm được gì cả, kéo dài mấy ngày luôn, chán làm kinh. Cố lên nào các khách hàng của tôi, trả nợ nhanh để tôi còn làm việc nào!

Đang làm cơ cấu nợ cho khách hàng đây...đau đầu quá, chẳng muốn làm việc gì nữa! Ko biết các bạn thế nào chứ tôi mà cứ dính đến nợ quá hạn ngày hôm đó là chẳng làm được gì cả, kéo dài mấy ngày luôn, chán làm kinh. Cố lên nào các khách hàng của tôi, trả nợ nhanh để tôi còn làm việc nào!

Nợ quá hạn chắc kinh khủng lắm hả anh, em mới làm nên chưa có kinh nghiệm nhiều về cái này cho lắm.

Thôi cố gắng lên, làm thế thì Khách hàng cũng bị phạt ít hơn mà mình thì đỡ bị nợ xấu. Đành cổ vũ bản thân vậy. Như mìn đây cho KH nào vay mà bị quá hạn thì mình thấy chán làm việc và lo lắng lắm.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,685
Thành viên mới nhất
youhuihuodog55
Back
Bên trên