Nói thì sợ động chạm tới các NH khác nhưng coi như chia sẻ cho các bạn đồng nghiệp VCB tương lai vậy.
Lãi suất huy động của VCB hiện nay thấp nhất thị trường (có thể tham khảo biểu của Big4 để biết, VCB thấp hơn 0,1 - 0,3%) nhưng tăng trưởng về HĐV vẫn đang rất tốt và VCB đang trong trạng thái thừa thanh khoản, tỷ lệ LDR thấp. Vì vậy VCB phải chủ động hạ suất huy động xuống để giảm bớt chi phí huy động, giảm giá vốn đầu vào, từ đó có điều kiện để giảm lãi suất đầu ra, tăng khả năng cạnh tranh khi cho vay....
Vậy thì nếu không dựa vào lãi suất để cạnh tranh huy động thì dựa vào cái gì, cái mà VCB có lớn nhất hiện tại là uy tín. Rất rất nhiều KH khi gửi tiền chấp nhận thiệt lãi suất một chút nhưng họ được an tâm là tiền của họ an toàn, cần rút ra bất kỳ lúc nào cũng được --> Các bạn VCB khi chào KH lãi suất trong các trường hợp cạnh tranh thì nên xoáy vào 1 số điểm sau:
  • Anh/chị ơi, đừng gửi tiền các NH TMCP, chúng nó tèo lúc nào không biết. Anh/chị nhìn đợt vừa rồi xem, 1 loạt ngân hàng bị thịt: ocean, bản việt... KH nào gửi tiền lớn ở đấy bây giờ không rút được tiền ra luôn.Các NH khác trông thế thôi nhưng cũng nhiều vấn đề lắm: Exim, ACB... --> Bên em lãi suất thấp hơn 1 chút nhưng mà an toàn ạ.
  • Anh/chị đừng gửi Vietinbank, nhìn vụ Huyền Như ý, tiền vào tài khoản rồi mà họ còn chối ko phải, mất tiền oan. VCB bọn em minh bạch, không bao giờ làm ăn kiểu đấy :)
  • Sâu xa hơn nữa thì đợt khủng hoảng thanh khoản năm 2008, VCB là ngân hàng duy nhất thừa tiền đem cho NH khác vay để hỗ trợ thanh khoản. Lúc ý nhiều KH gửi tiền ở NH khác ko rút được tiền đâu, nhưng gửi ở VCB thì rút thoải mái, rút bao nhiêu cũng được.
  • Dùng chiêu trò trên mà không được thì quay ra gọi HSC hỗ trợ về lãi suất nhé :X
Sorry nếu có động chạm các bạn ở NH khác, nhưng thương trường là chiến trường mà, phải dìm các đồng chí khác xuống thì ta mới ngoi lên được.
Trước em làm ở tech, mà các bác biết lãi suất tech thế nào rồi đấy :)) em được dạy và thực hiện khác bác Vcb Ho bảo. Tức là mình ko nên và ko đc dìm ng khác, kiểu như bphone ra mắt ấy các bác, dìm mấy con iphone rồi bị ném đá cho tơi bời. Cái cạnh tranh của mình là chất lượng dịch vụ, rồi chính bản thân con người của ngân hàng. Nói chung cái vấn đề lãi suất luôn nhạy cảm, và nếu khách hàng chỉ quan tâm lãi suất thôi thì bó tay :)) còn nếu lãi chỉ là 1 trong những quan ngại của kh thì ta có nhiều cách để giải quyết :D tuỳ trường hợp thế nào mà áp dụng :D

Trước em làm ở tech, mà các bác biết lãi suất tech thế nào rồi đấy :)) em được dạy và thực hiện khác bác Vcb Ho bảo. Tức là mình ko nên và ko đc dìm ng khác, kiểu như bphone ra mắt ấy các bác, dìm mấy con iphone rồi bị ném đá cho tơi bời. Cái cạnh tranh của mình là chất lượng dịch vụ, rồi chính bản thân con người của ngân hàng. Nói chung cái vấn đề lãi suất luôn nhạy cảm, và nếu khách hàng chỉ quan tâm lãi suất thôi thì bó tay :)) còn nếu lãi chỉ là 1 trong những quan ngại của kh thì ta có nhiều cách để giải quyết :D tuỳ trường hợp thế nào mà áp dụng :D
Bạn có thể cho một vài ví dụ cho anh em học hỏi không?

Em thi tín SGD HN và đã lấy giấy báo chiều nay. Trong danh sách có khoảng hơn 60 người (Lúc đó vui quá k để ý chính xác danh sách có bao nhiêu người). Chủ nhật này phỏng vấn. Anh chị em nào có kinh nghiệm phỏng vấn chia sẻ cho em và các bạn biết với :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên