BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

Tại sao mình không tính NPV theo quan điểm chủ sở hữu vậy bạn Tran Hieu ??? mình thấy đề vẫn cho số liệu chi trả lãi vay và gốc hằng năm mà. Kết quả tính ra theo từng quan điểm hoàn toàn trái ngược nhau. Thiệt hok biết chọn cái nào :(:(:(

Tại sao mình không tính NPV theo quan điểm chủ sở hữu vậy bạn Tran Hieu ??? mình thấy đề vẫn cho số liệu chi trả lãi vay và gốc hằng năm mà. Kết quả tính ra theo từng quan điểm hoàn toàn trái ngược nhau. Thiệt hok biết chọn cái nào :(:(:(
Bài này mình làm theo quan điểm chủ sở hữu mà, trừ lãi vay và trả nợ gốc luôn.
Phương án 2 thì mình làm theo đi thuê tài chính và vẫn trích Khấu hao. Vì nó có 3 dấu hiệu của thuê tài chính là thời gian thuê thiết bị trong 3/5 = 60% thời gian hữu ích của tài sản và luật việt nam cũng quy định thế (thời gian thuê >= 60%), tổng số tiền thuê kể cả tiền mua lại khi quy về hiện tại thì = 90,9 coi như xấp xỉ giá trị hiện tại là 100 rồi, thêm nữa có thỏa thuận mua lại tài sản coi như cũng là dấu hiệu của thuê tài chính rồi.
Quan điểm mình khi giải bài này là thế, tiếc là chưa kịp ra kết quả phương án 2 thì hết giờ. hja.

tự nhiên ngồi nghĩ lại, ngày này tuần trước đang hừng hực khí thế, mọi người ý ới chúc nhau thi tốt, như kiểu thì đại học vậy :D
Mà giờ thì tan tác hết. :(

Ngày này 1 tuần trước hừng hực khí thế. :(

Còn giờ thì im ắng nhưng tràn đầy hy vọng. :)

Và ngày này 1 tuần sau sẽ im ắng hơn, nhưng đầy hy vọng hơn, chắc ngày này 1 tuần sau là mọi người đang chúc nhau mai thể hiện trước hội đồng tốt :)

Em đột nhiên nhớ tới cái bài NẾU BIẾT TRĂM NĂM LÀ HỮU HẠN quá các anh em ạ,
Nếu biết 2 tháng qua là hữu hạn, thì có lẽ qua đợt tuyển dụng này sẽ còn lại cái gọi là dư âm. :)

Em xin làm bài thơ
NẾU BIẾT 2 THÁNG QUA LÀ HỮU HẠN.

Nếu biết 2 tháng là hữu hạn.
Ném đá hoài cũng tan biến theo mây.
Chỉ còn lại dư âm những tháng ngày.
Nộp hồ sơ, ôn bài, cày kiến thức.

Tự nhủ lòng cố gắng thật nhiều hơn.
Để bài thi vòng test thêm vẹn toàn.
mở cơ hội rộng đường vào phỏng vấn.

Sẽ làm max điểm NPV
Mất 35 điểm đó cũng tái tê.
Nếu có rớt gạt lệ hẹn năm tới.

Sẽ Trân trọng tháng ngày bên diễn đàn.
Lovezuloveme đó nick chưa vàng.
Sau đợt này cũng tan theo làn gió :)
Quá hay! Anh chấm chú rồi mà lị! :D

haizzz, lên đây thấy các bạn ôn thi pv mà tê tái cõi lòng. Cũng yêu BIDV lắm nhưng chờ đợt sau vậy :((

Mot so cau hoi pv bidv mong moi ng vao thao luan nhe:
1.NH quy dinh cho e 1thang huy dong duoc 3ti dong.vay e lam ntn de tim nguon gui tien.(k dung mqhe trong gia dinh)
2.e va 1 dong nghiep cung di lam muon.nhung chi co e bi phat hien va bi khien trach.con dong nghiep ko bi phat hien va k bi sao ca.e se noi j vs dong nghiep.
3.trong cac loai hinh NH la NH quoc doanh,NH nuoc ngoai,NHNN thi e thich lam viec tg NH nao?vi sao?
4. Cac cau hoi ve nghiep vu thi moi ng chiu kho doc so tay tin dung ngan hang bidv thi se co cac cau tra loi cho cac cau hoi.
Tam thoi nho duoc may cau tinh huong minh tung thi 2nam trc.good luck!

em nè chị :D
Em tính ra dòng tiền năm thứ nhất của phương án thứ 2 là âm :D
Nhưng cuối cùng vẫn ra NPV phương án 1< NPV phương án 2 nên chọn phương án 2.
Em tính ra NPV của phương án 2 gấp gần 2 lần NPV của phương án 1 :D
nói chung là đang hy vọng có cơ hội vào gặp hội đồng
em tên là gì? em biết chị ha?
chị có mấy điểm chưa rõ, nếu em và bạn Trần Hiếu hiểu rõ thì chia sẽ với nhen
- dòng tiền trước thuế âm thì cho bằng 0 hay khấu trừ, ai co bài tập nào về trường hợp này được giải thì share với.
-Giả sử theo quan điểm tổng đầu tư, nếu như đề trả gốc lã theo đề, thì mình chỉ trừ số tiền gôc ra khỏi dòng tiền, còn lãi thì k đúng k?
- Cả 2 phương án của bài đó: I= - 40, có ai làm giống mình k?

em tên là gì? em biết chị ha?
chị có mấy điểm chưa rõ, nếu em và bạn Trần Hiếu hiểu rõ thì chia sẽ với nhen
- dòng tiền trước thuế âm thì cho bằng 0 hay khấu trừ, ai co bài tập nào về trường hợp này được giải thì share với.
-Giả sử theo quan điểm tổng đầu tư, nếu như đề trả gốc lã theo đề, thì mình chỉ trừ số tiền gôc ra khỏi dòng tiền, còn lãi thì k đúng k?
- Cả 2 phương án của bài đó: I= - 40, có ai làm giống mình k?
Thật ra cái câu dòng tiền trước thuế âm này mình đã gặp ở bài thi cuối kì môn hoạch định ngân sách vốn đầu tư rồi. Theo đó giảng viên mình là cô Thảo khoa TCDN đã chấp nhận 3 cách làm sau và đều cho điểm tối đa:
1/Không cho khấu trừ thuế và ko cho kết chuyển lỗ => thuế = 0.
2/Cho khấu trừ thuế bình thường. Nếu Lợi nhuận trước thuế = -100, thuế suất 25% => thuế=+25, lợi nhuận sau thuế = -75
3/Cho kết chuyển lỗ, nghĩa là năm nay ko phải nộp thuế, tức cho thuế = 0, còn lỗ tiếp tục chuyển qua năm sau để được giảm thuế phải nộp.
Trường mình thì cũng có 2 trường phái nữa, cô Uyên Uyên Khoa TCDN cho khấu trừ thuế, nhưng khi mình tham khảo bài giải mẫu của Khoa Kinh tế học thì lại không cho khấu trừ thuế.
Cho nên việc bạn xử lý thế nào thì tùy quan điểm thôi, riêng mình nếu dòng tiền trước thuế âm thì mình vẫn khấu trừ bình thường, vì đây là chỉ là thẩm định dự án chứ chưa phải là việc mình đang làm báo cáo thuế và cũng không phải đang xem xét tổng thể tất cả các hoạt động kinh doanh của công ty mà mình phải tuân thủ 1 cách máy móc chế độ thuế. Với lại trong sách bài tập TCDN hiện đại, giáo trình TCDN của thầy Nguyễn Minh Kiều ở FulBright hay TCDN của thầy Bùi Hữu Phước thì các thấy đều khấu trừ thuế bạn à. Cho nên cái này là tùy quan điểm thầy cô thôi, ko có chuẩn mực tuyệt đối cho vấn đề này.
Còn về bài thi BIDV thì rõ ràng người ta kêu mình coi phương án nào khả thi, tức là có xét đến vấn đề trả nợ và lãi vay rồi, cho nên đứng ở giác độ chủ sở hữu.
Phương án 1: Dòng tiền năm 0 = vốn đầu tư + vay nợ = -140 + 100 = -40
Dòng tiền các năm khác = (EBITDA-KH-Lãi)(1-t) + KH - Trả nợ gốc + giá trị thanh lý TSCĐ sau thuế.
Phương án 2: Dòng tiền năm 0 = -40
Vì quan điểm mình là thuê tài chính nên vẫn trích KH bình thường. Lãi thuê tài chính thì cũng giống lãi đi vay, nợ gốc thuê tài chính cũng tương tự vậy. (lãi thuê trong 3 năm đầu mỗi năm là 4 tỷ, nợ gốc trả mỗi năm là 25 tỷ, cuối năm 3 có chi tiêu vốn 25 tỷ để mua lại MMTB).

Chỉnh sửa lần cuối:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back