BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

hi bạn
Mình đang đi làm nên ko có nhiều thời gian, để tối về có gì mình inbox. Thật ra loveyouloveme trả lời câu hỏi khá chuẩn xác. Mình cũng đã pv nhiều chỗ (quỹ đầu tư có, công ty nc ngoài có, ngân hàng có,...), kinh nghiệm của mình là phỏng vấn chứ không phải vấn đáp :) tức là nói đúng thì được chọn.Phỏng vấn còn có cảm tính trong đó nữa, khiến cho giám khảo có cảm tình với minh. Loveyouloveme thay vì trả lời như vậy thì sao không trả lời 1 cách tình cảm khiến cho ng ta thích :) quan trọng là làm cho cuộc pv vui vẻ + nhẹ nhàng. Mình cũng pv mà, nhưng toàn hỏi những câu xã hội tình huống, không bao giờ có nghiệp vụ (mình pv khá nhiều NH nhé). Trả lời ntn thì tối mình sẽ inbox bạn van123 nhé ^^
a ơi a có thể inbox cho cả em được không ạ, em cảm ơn anh.

Hình như năm nay tùy chi nhánh hay gửi ra Hội Sở ký duyệt ta @@ sao mà bên chỗ mình pv Hội Đồng nói là 15/7 em đi làm có được không @@ hôm sau gọi cho chị nhân sự thì chị ấy bảo chờ 1 - 2 ngày nữa chị gửi kết quả cho nhỉ @@
Ôi ôi, nhanh thế, CN mình không biết bao giờ mới có kq đây :((

Tớ nghe chị nhân sự ở chi nhánh t nói thế. vậy chắc tuần sau là các chi nhánh đều có kết quả hết ah, tớ nghĩ kq chắc sẽ biết nhanh hơn vòng thi viết. Thi viết 2 tuần biết kq chắc pv <= 2 tuần. Cũng có thể chị ấy nói thế để mình an tâm chờ đợi. Thế mọi năm thì mấy tuần là có kq thế bạn ?
Bạn có chụp bảng điểm lại ko? Send hộ m với

:)) Vì sáng nay lỡ nổ là về sẽ lên ub review + than thở nên mình cũng có đôi dòng chia sẻ với các bạn, đặc biệt là những ai sắp phỏng vấn nhé hihi
Mình là người đầu tiên trong buổi sáng nay, bước vào với tinh thần làm demo cho các bác trong hội đồng và ôm kinh nghiệm về cho các anh chị em đang nhấp nhổm đứng ngồi không yên phía ngoài :))
Thôi khỏi lan man nhé, mình bốc 4 câu trong 4 giỏ, láng máng thì nhớ được nội dung như sau:
1. Nghiệp vụ: Nghĩa vụ bảo lãnh sẽ kết thúc trong những trường hợp nào? (câu này trả lời xong chả thấy ai nói gì, :-s, sau ra ngoài 1 bạn bảo nếu là bạn ấy bản ấy sẽ trả lời có 6 hình thức bảo lãnh, nghĩa vụ của từng hình thức sẽ kết thúc trong từng điều kiện riêng bla bla, mình nghe cũng không biết là cái gì nên thôi... next nhớ :">)
2. IQ: Điền số tiếp theo: 2, 5, 10, 17, 26, 37, 50, 65,... (may mà mình thoát cái câu huyền thoại mà thằng bé cute vào sau mình bốc được, 1 lần nữa chia buồn với cu nhé :3, cu vào BIDV xong họ sẽ cho đi học bổ túc IQ mà ;)) (tất nhiên sau khi hồ sơ với 1 vết đen đã đc gửi toàn hệ thống =)) *just kidding*))
3. Hiểu biết kinh tế - xã hội: Nếu e là người tuyển dụng, em sẽ đặt ra những tiêu chí nào cho nhân viên? (câu này chém gió là chính, thích nói thế nào cũng ko sai :3)
4. Xử lý tình huống: Nêu 1 khó khăn mà em đã gặp phải và cách xử lý (câu này lại chém tập 2, à mà nhầm, tập n) :">
Sau đó tớ bị hỏi thêm 1 số câu nữa, câu nào không biết thì dõng dạc bảo "dạ em không biết ạ" =)). Giờ nhớ mỗi câu VN có bao nhiêu tỉnh có biên giới với TQ? thế có bao nhiêu km biên giới với TQ? Thấy hối hận vì ngày xưa không chăm chỉ phượt cho biết đó biết đây hiuhiu
Hôm nay tớ nhìn các bạn là tớ biết số phận tớ như nào rồi :( Èn ní guầy, chúc các bạn sắp phỏng vấn may mắn nhớ :x
Tớ xin phép cả nhà giờ tớ cuốn gói về quê đã, ai gạch đá gì thì nhẹ nhẹ tay thôi nhé =))

NÀO THÌ RÌ VIU CHO CÁC BẠN UBER
Bước 1: Quần đen, áo trắng sơ vin gọn gàng, bút cài túi ngực, tay cầm sổ bọc da đi vào chào Hội đồng dõng dạc lắm.
Bước 2: Ngồi vào đối diện với HĐ, chả đếm nên chả biết mấy người nữa o_Oo_O nhưng đánh mắt nhìn ngay thấy 1 con Blackberry Q10 của Trưởng phòng kế toán, 1 em Z10 của Phó Giám đốc nữ (trúng tủ rồi ;););))
Bước 3: Giới thiệu bản thân: tên tuổi, quê quán, kinh nghiệm, sở thích.
Dạ thưa HĐ: Em là ..., tuổi 24, đến từ BG và tốt nghiệp HVNH năm 2013. Từ lúc ra trường đến giờ em chưa đi làm chính thức ở đâu. Hiện tại đang làm cán sự Phòng phân tích cổ phiếu của Công ty Quản lý Quỹ Bảo Việt (BVF). Sở thích của em là bóng đá, thích vào mấy diễn đàn như vietstock, f319..., đặc biệt có 1 niềm đam mê nhỏ nhỏ với Bờ lông nách be ri :eek::eek::eek: (là blackberry đấy ạ). Nói đến đây biết ngay trúng tủ, cả 2 anh chị dùng Black đều hỏi: Thế em dùng lâu BB lâu chưa? Mà đang dùng loại gì. Thưa: Em dùng từ hồi đi học đại học tới giờ chắc cũng ngót ngét 6 năm rồi ạ, hiện tại em dùng kết hợp giữa 9650 và kết hợp với 2 huyền thoại 8700 ạ. 1 em 8700 xcingular hàng Mex đời 2007 con này Obama đang dùng ạ (Obama đấu tranh mãi mới được giữ lại đấy ạ) .Thêm 1 em hàng siêu hiếm, 8700 rogers hàng Canada 2005 track kín, nhiễu vuông, main vàng có úa....(cái này ae BB mới hiểu được) - đến đây 2 sếp gật ác lắm =)) Quảng cáo BB luôn. Giờ mới cho TGĐ hỏi. TGĐ: Em làm nh gì bên BVF. Dạ em tổng hợp báo cáo tài chính, phân tích tình hình tài chính của dn trên mà BVF đầu tư + định giá cổ phiếu nhưng em chưa định giá được ạ. Thế còn đá bóng thì sao? e đá vị trí gì. Dạ em đá trung vệ thòng và hậu vệ cánh sân 7 người ạ. Nhưng em đá ổn nhất là hậu vệ cánh, nhìn hơi béo béo nhưng chạy cánh không biết mệt ạ =)):D:D:D thêm luôn câu em cũng mong 1 ngày tham gia giải bóng đá BIDV - Manchester United :confused::confused::confused:.
Hết phần giới thiệu bản thân, giờ bốc câu hỏi thôi.
Bước 4: Câu hỏi tình huống: Nếu em tuyển nhân viên thì em để ý đến tiêu chí nào nhất???:eek::eek::eek::eek::eek: NGỚ NGƯỜI, mất phương hướng 5s, bình tĩnh lại tự hỏi mình. Mình thi tín dụng mà chứ có phải thi nhân sự đâu :(:(:(?? Thôi đành đánh liều trả lời. Trước hết em chọn nhân viên phải trung thực, thật thà... tại em ghét thằng nào nói phét lắm =)) sau đó thì nhiệt huyết là phải có thừa không thì phân việc cho nó nó lại chối quanh chối co....Cuối cùng thì nghiệp vụ chuyên môn cũng phải đáp ứng được chứ không được ngu quá =)):rolleyes::rolleyes::rolleyes:.
Rồi giờ em bốc câu hỏi nghiệp vụ đi.
Bước 5: Bốc câu 1:eek::eek::eek::eek: ngã lần nữa. Choáng cmnl. QĐ quái gì của bộ tài chính quy định mức khấu hao:confused::confused::confused::confused:, cái này đã đọc bao giờ đâu. Em xin bốc lại câu khác ạ. Câu hỏi 2:confused::confused::confused::confused:, lần này là chết ngất luôn chứ chả đùa. Cái gì mà QĐ 43/2011 NHNN. Cũng chưa đọc luôn sao trả lời. Theo em trong QĐ đó đề cập là phải lưu giữ hồ sơ tín dụng + vân vân của ngân hàng như thế nào. :rolleyes::rolleyes::rolleyes: Tự dưng nhớ ra trong 1627 có điều khoản phải lưu trữ hồ sơ tín dụng thì lôi ra chém luôn chứ có biết quyết định kia đâu:D:D:D. Xong phần nghiệp vụ hơi đen. Giờ đến hỏi xoáy đáp xoay.
Bước 6: Em có để ý gì tới hoạt động của BIDV hay hệ thống ngân hàng thời gian qua không??
Quá hay câu này tủ rồi: Vấn đề quan tâm nhất của BIDV bây giờ không phải là tăng trưởng dư nợ tín dụng, huy động vốn hay cái gì đó.... mà NỢ XẤU là cái em quan tâm nhất thời gian qua. Chém 1 tràng về nợ xấu (công sức nhập báo cáo BID từ năm 2008 đến 2013 chả có nhẽ không biết tình trạng nó thế nào, nợ xấu biến đổi ra sao). Lại thêm cái thông tư 02 sắp áp dụng làm NỢ XẤU ngày càng nhức nhối :mad::mad::mad::mad:. Có chị hỏi thế là nhân viên em có sợ nợ xấu không ạ? Thắng thắn luôn: Em không sợ? Trong cuộc sống hay trong công việc đều có những điều khó khăn và ta phải đối mặt với nó, vậy nên nợ xấu nó là công việc rồi ạ. Mà công việc thì làm sao phải xoắn :p:p:p:p. Tiếp câu nữa. Giám đốc hỏi nha: Em thẩm định thấy khách hàng rủi ro, có khả năng gây ra nợ xấu. Em không ký nhưng Giám đốc ký em có chịu không? Em không;);););) oai voãi ra. Cái này là tùy theo khả năng chấp nhận rủi ro mỗi người, sếp chấp nhận nhưng em không chấp nhận. Tự dưng em ký ôm nợ xấu vào mình rồi khổ mình, khổ cả sếp. Thôi em quyết không ký. Sếp + HĐ: Thế có khả năng em sẽ ra đường....:confused::confused::confused::confused:. Thôi thế thà em ra đường đi kiếm việc mới còn hơn là ăn bánh mỳ + ôm nợ xấu( câu này là câu của chị nhân sự sau khi mình ra nói chuyện với chị) Nói chung ảo quá. Sếp: Còn ai hỏi gì nữa không? Cả hội đồng lắc đầu. Thế xong rồi Tùng ạ. Dạ vâng em cám ơn HĐ, em chào anh chị ạ. Ra về :):):):):)
con 8700 xcing mex nắp đít có trùng màu ko bác eei
share ko thế
tự nhiên làm nhớ em 87 tmobile gắn bó thời sinh viên.
đang dùng 9k huyền thoại mà mấy thèn ở quê mình cứ phán đt tàu như đúng rồi
mình hỏi thật đấy, giờ kiếm con 87 ngon cũng khó

Cuộc thi chạy vượt rào vào Bidv của mình đến đây là .... Kết thúc (đau lòng T T)
Cảm đongj trước tấm thịnh tình review của các b cùng chơi tại các chi nhánh khắp mọi miền tổ quốc, mình cũng tham gia trào lưu review :p
Rì view sáng nay pvan vị trí CV quản lý khách hàng ở sở 1 :)
Sáng đc hẹn pvan 9h15 nhưng 10h30 mới vào phòng chuẩn bị. Nhìn chung là càng chờ lâu càng hồi hộp :( cơ mà đc cái nhân lúc chờ đc làm quen với nhiều ng cùng chơi vô cùng thú vị :)))))
Hội đồng pvan ở sở 1 có 6 ng, nhưng chỉ có giám đốc hỏi. Vào thì đc dặn có 4 giỏ câu hỏi, bốc rồi cbi, bạn pvan trước mà xong thì mình lên trả lời. Cơ mà lúc mình vào chỉ còn 3 giỏ, mình nhìn đi nhìn lại cũng ko thấy giỏ t4 đâu, chột dạ, tưởng chưa già mắt đã kém hoăc tai điếc nghe 3 thành 4 :(. Xong vào chỗ cbi cũng ko thấy có bút, chỉ có giấy. Lai lọ mọ, lần mò, tìm xem bút đâu. Chắc nhìn mình lần mò đáng thương or ngứa mắt quá, có một anh đã hỏi xem e cần gì, và cho mượn bút. Phù cuối cùng cũng bình yên mà mở đc câu hỏi. Câu hỏi của mình ko khó:
- IQ: điền số vào dãy 10, 30, 32, 96, 98, 294, 296
- thành công lớn nhất của em là gì, phẩm chất nào giúp em đạt đc thành công đó
- hoạt động phân tích tài chính của ngân hàng có mục đích gì

Trả lời xong chả thấy các anh chị hỏi gì về 3 câu hỏi đ ấy và chuyển sang hỏi câu hỏi thêm luôn. Trong điều kiện hội nhập, ngân hàng Vn có những lợi thế gì. Lúc đấy bdau thời kì tảu hoả nhập ma của mình, chả nhớ mình trả lời thế nào và tinh thần càng đi xuống khi thấy hình như chả ai nghe mình trả lơi, giám thị quay ra nói chuyện với nhau. Chị giám đốc bảo, chị hỏi thêm câu hỏi xã hội nhé. Trả lời: vâng, tươi tỉnh hi vọng bị hỏi tình hình biển đông, hay tình hình kinh tế 6 tháng đ ầu năm. Hỏi: thống đốc ngân hàng nhà nước đầu tiên của việt nam là ai, khi ấy không gọi là thống đốc mà gọi là gì? Ngân hàng nhà nước thành lập năm nào? Thiếu sót của bản thân là ko biết 1 chữ nào liên quan đến câu trả lời. Sau đó sếp có đi ện thoại và bảo cảm ơn em. Thế là kết thúc pvan trong tiếc nuối. Sao mình ko học đúng cái câu hay ho về nhnn thế nhỉ....

Tự nhận xét bản thân qua buổi pvan: nhạt nhẽo. Ko nổi bật, ko để lại ấn tương gì cho giám khảo. Về nhà: tự trách bản thân thể hiện ko tốt, nhưng ước mơ chỉ biến mất khi ta từ bỏ, ko đỗ lần này vẫn còn lần khác :). Chiều: viết review và chúc các b vẫn chưa pvan may mắn nhé.

P.S: hnay hơi bị ấn tượng tốt về em trai với câu hỏi IQ huyền thoại. 4,9,29,127 H vẫn chưa nghĩ ra đc :))))))))))))))
thực sự bị hỏi mấy câu về NHNN thì đúng là chơi nhau rồi, có đi thi NHNN đâu mà tìm hiểu:))

Cho mình hỏi, câu hỏi Tại sao nghỉ chỗ cũ, trả lời sao cho hay ạ :(. Mình cũng từng làm 1 NH trong Big4 khoản hơn nửa năm. Nếu hỏi túng câu này mình thật sự rất lúng túng. HELP :((
bạn tính trả lời như nào , mình cũng vừa nghỉ 1 ngân hàng trong BIG4 , cũng làm đc hơn nữa năm :)) đang nhức đầu câu này

:)) Vì sáng nay lỡ nổ là về sẽ lên ub review + than thở nên mình cũng có đôi dòng chia sẻ với các bạn, đặc biệt là những ai sắp phỏng vấn nhé hihi
Mình là người đầu tiên trong buổi sáng nay, bước vào với tinh thần làm demo cho các bác trong hội đồng và ôm kinh nghiệm về cho các anh chị em đang nhấp nhổm đứng ngồi không yên phía ngoài :))
Thôi khỏi lan man nhé, mình bốc 4 câu trong 4 giỏ, láng máng thì nhớ được nội dung như sau:
1. Nghiệp vụ: Nghĩa vụ bảo lãnh sẽ kết thúc trong những trường hợp nào? (câu này trả lời xong chả thấy ai nói gì, :-s, sau ra ngoài 1 bạn bảo nếu là bạn ấy bản ấy sẽ trả lời có 6 hình thức bảo lãnh, nghĩa vụ của từng hình thức sẽ kết thúc trong từng điều kiện riêng bla bla, mình nghe cũng không biết là cái gì nên thôi... next nhớ :">)
2. IQ: Điền số tiếp theo: 2, 5, 10, 17, 26, 37, 50, 65,... (may mà mình thoát cái câu huyền thoại mà thằng bé cute vào sau mình bốc được, 1 lần nữa chia buồn với cu nhé :3, cu vào BIDV xong họ sẽ cho đi học bổ túc IQ mà ;)) (tất nhiên sau khi hồ sơ với 1 vết đen đã đc gửi toàn hệ thống =)) *just kidding*))
3. Hiểu biết kinh tế - xã hội: Nếu e là người tuyển dụng, em sẽ đặt ra những tiêu chí nào cho nhân viên? (câu này chém gió là chính, thích nói thế nào cũng ko sai :3)
4. Xử lý tình huống: Nêu 1 khó khăn mà em đã gặp phải và cách xử lý (câu này lại chém tập 2, à mà nhầm, tập n) :">
Sau đó tớ bị hỏi thêm 1 số câu nữa, câu nào không biết thì dõng dạc bảo "dạ em không biết ạ" =)). Giờ nhớ mỗi câu VN có bao nhiêu tỉnh có biên giới với TQ? thế có bao nhiêu km biên giới với TQ? Thấy hối hận vì ngày xưa không chăm chỉ phượt cho biết đó biết đây hiuhiu
Hôm nay tớ nhìn các bạn là tớ biết số phận tớ như nào rồi :( Èn ní guầy, chúc các bạn sắp phỏng vấn may mắn nhớ :x
Tớ xin phép cả nhà giờ tớ cuốn gói về quê đã, ai gạch đá gì thì nhẹ nhẹ tay thôi nhé =))
bác phỏng vấn ở đâu mà câu hỏi củ chuối thế?

Cuộc thi chạy vượt rào vào Bidv của mình đến đây là .... Kết thúc (đau lòng T T)
Cảm đongj trước tấm thịnh tình review của các b cùng chơi tại các chi nhánh khắp mọi miền tổ quốc, mình cũng tham gia trào lưu review :p
Rì view sáng nay pvan vị trí CV quản lý khách hàng ở sở 1 :)
Sáng đc hẹn pvan 9h15 nhưng 10h30 mới vào phòng chuẩn bị. Nhìn chung là càng chờ lâu càng hồi hộp :( cơ mà đc cái nhân lúc chờ đc làm quen với nhiều ng cùng chơi vô cùng thú vị :)))))
Hội đồng pvan ở sở 1 có 6 ng, nhưng chỉ có giám đốc hỏi. Vào thì đc dặn có 4 giỏ câu hỏi, bốc rồi cbi, bạn pvan trước mà xong thì mình lên trả lời. Cơ mà lúc mình vào chỉ còn 3 giỏ, mình nhìn đi nhìn lại cũng ko thấy giỏ t4 đâu, chột dạ, tưởng chưa già mắt đã kém hoăc tai điếc nghe 3 thành 4 :(. Xong vào chỗ cbi cũng ko thấy có bút, chỉ có giấy. Lai lọ mọ, lần mò, tìm xem bút đâu. Chắc nhìn mình lần mò đáng thương or ngứa mắt quá, có một anh đã hỏi xem e cần gì, và cho mượn bút. Phù cuối cùng cũng bình yên mà mở đc câu hỏi. Câu hỏi của mình ko khó:
- IQ: điền số vào dãy 10, 30, 32, 96, 98, 294, 296
- thành công lớn nhất của em là gì, phẩm chất nào giúp em đạt đc thành công đó
- hoạt động phân tích tài chính của ngân hàng có mục đích gì

Trả lời xong chả thấy các anh chị hỏi gì về 3 câu hỏi đ ấy và chuyển sang hỏi câu hỏi thêm luôn. Trong điều kiện hội nhập, ngân hàng Vn có những lợi thế gì. Lúc đấy bdau thời kì tảu hoả nhập ma của mình, chả nhớ mình trả lời thế nào và tinh thần càng đi xuống khi thấy hình như chả ai nghe mình trả lơi, giám thị quay ra nói chuyện với nhau. Chị giám đốc bảo, chị hỏi thêm câu hỏi xã hội nhé. Trả lời: vâng, tươi tỉnh hi vọng bị hỏi tình hình biển đông, hay tình hình kinh tế 6 tháng đ ầu năm. Hỏi: thống đốc ngân hàng nhà nước đầu tiên của việt nam là ai, khi ấy không gọi là thống đốc mà gọi là gì? Ngân hàng nhà nước thành lập năm nào? Thiếu sót của bản thân là ko biết 1 chữ nào liên quan đến câu trả lời. Sau đó sếp có đi ện thoại và bảo cảm ơn em. Thế là kết thúc pvan trong tiếc nuối. Sao mình ko học đúng cái câu hay ho về nhnn thế nhỉ....

Tự nhận xét bản thân qua buổi pvan: nhạt nhẽo. Ko nổi bật, ko để lại ấn tương gì cho giám khảo. Về nhà: tự trách bản thân thể hiện ko tốt, nhưng ước mơ chỉ biến mất khi ta từ bỏ, ko đỗ lần này vẫn còn lần khác :). Chiều: viết review và chúc các b vẫn chưa pvan may mắn nhé.

P.S: hnay hơi bị ấn tượng tốt về em trai với câu hỏi IQ huyền thoại. 4,9,29,127 H vẫn chưa nghĩ ra đc :))))))))))))))

Cứ xác định là bị hỏi câu hỏi xã hội ở Sở 1 thì bó tay chịu trói đi :D Khó một cách tàn bạo luôn -_-

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,616
Thành viên mới nhất
neo79studio
Back
Bên trên