BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

bài này đáp án giang blog làm theo quan điểm chủ đầu tư NPV = 44.09 còn m làm cũng ra 44.09 :D dòng tiền thuần hàng năm = NI +KH+LV , năm cuối thì cộng thêm thu hồi VLD
Mình quên cộng thu hồi vốn lưu động ròng, cộng vào ra kết quả rồi và cách làm y hệt của a Giang. NPV = NI + KH - Trả gốc chứ bạn :)

anh làm bộ phận nào vậy anh

sao những ngày đầu vào topic này anh nói là ban đầu nộp vào BIDV thì anh nộp bên quan hệ khách hàng và hiện tại đang làm bên mảng Doanh nghiệp 2 năm nay rồi mà.
sao anh lừa em
, để em apply xong hết mới đính chính làm tâm lý em hoang mang.
Anh học cao học UEH luôn ạ, helu người anh em đại học Kinh tế, sao không nói ngay từ đầu để em helu anh

Còn chuyện trưởng phỏng QHKH rớt TCDN là chuyện bình thường. Trong con đường học vấn không có con đường dành riêng cho vua chúa chứ đừng nói đến trưởng phòng. Và tất cả mọi người dưới ánh sáng nền giáo dục đều là người học chứ không có phân cấp bậc anh là ai trong lớp.

Mọi sự ngụy biện rằng làm ngoài thực tế nó khác sách vở, hoặc kiến thức 4 năm đại học là quá vớ vẩn thì em nói thẳng: Đây là là cách nói rất VÔ ƠN.
Vì dù đối với các anh chị nó không thực tế, nhưng ít ra nó cũng cung cấp cho các anh chị kiến thức nền,
và hơn hết là 1 tấm bằng để các anh chị đủ tiêu chuẩn đi thi tuyển và có mặt tại các định chế tài chính-kinh doanh hiện tại. Với những loại người này, kể cả anh @hwangle, nói thẳng ra là em KHINH.

Dù sao cũng cảm ơn anh @hwangle vì lời chia sẻ. Chúc anh sức khỏe và công tác tốt :D
Đọc từ đầu topic thì hình như bạn sắp tốt nghiệp đúng ko?(hoặc là chưa đi làm, mình xin lỗi mình ko thể đọc hết chính xác 100% được)
Vậy thì để kiểm nghiệm những điều mà các tiền bối nói có đúng hay sai thì tốt hơn hết là bạn nên thi tốt và đỗ BIDV đợt này.(mình ko nói tiền bối nói vs bạn là đúng hai sai, thực hư phải trái thế nào nhé)
Hơn nữa có thể bạn chưa đi làm nên mình thấy bạn nói chuyện khá là thẳng thắn(hổ báo cáo chồn), có thể vì đây là diễn đàn, ngoài đời không ai biết ai, nhưng thực sự nếu ngoài đời bạn cũng nói năng như vậy thì bạn tốt hơn hết là đừng thi vào ngân hàng, nhất là big 4.
Mình cũng chỉ là người dưng nước lã thôi, nhưng mình góp ý chân thành.
Chúc bạn sớm thành công

anh làm bộ phận nào vậy anh

sao những ngày đầu vào topic này anh nói là ban đầu nộp vào BIDV thì anh nộp bên quan hệ khách hàng và hiện tại đang làm bên mảng Doanh nghiệp 2 năm nay rồi mà.
sao anh lừa em
, để em apply xong hết mới đính chính làm tâm lý em hoang mang.
Anh học cao học UEH luôn ạ, helu người anh em đại học Kinh tế, sao không nói ngay từ đầu để em helu anh

Còn chuyện trưởng phỏng QHKH rớt TCDN là chuyện bình thường. Trong con đường học vấn không có con đường dành riêng cho vua chúa chứ đừng nói đến trưởng phòng. Và tất cả mọi người dưới ánh sáng nền giáo dục đều là người học chứ không có phân cấp bậc anh là ai trong lớp.

Mọi sự ngụy biện rằng làm ngoài thực tế nó khác sách vở, hoặc kiến thức 4 năm đại học là quá vớ vẩn thì em nói thẳng: Đây là là cách nói rất VÔ ƠN.
Vì dù đối với các anh chị nó không thực tế, nhưng ít ra nó cũng cung cấp cho các anh chị kiến thức nền,
và hơn hết là 1 tấm bằng để các anh chị đủ tiêu chuẩn đi thi tuyển và có mặt tại các định chế tài chính-kinh doanh hiện tại. Với những loại người này, kể cả anh @hwangle, nói thẳng ra là em KHINH.

Dù sao cũng cảm ơn anh @hwangle vì lời chia sẻ. Chúc anh sức khỏe và công tác tốt :D

Được thích thì đây nói thẳng nhé,
Thứ nhất vui lòng lục lại comment đi nhé, tôi chưa bao giờ nói làm QHKH có comment tôi còn nói rõ là tôi chả làm quái gì liên quan đến tín dụng. Đọc không kỹ còn nói nhiều. Chả ai lừa ai cả, tôi nộp vào BIDV vị trí nghiệp vụ tín dụng, sau đó họ phân đi đâu tuỳ họ, tôi đã nói vấn đề này thì phải.
Còn về mớ kiến thức học ở trường lớp: nếu muốn có thể vô các lớp cao học mà hỏi xem họ cảm thấy nào về các kiến thức đã học, đặc biệt là ở bậc cao học. 4 từ thôi: thất vọng tràn trề.
À ngoài ra hồi đó đi học, tôi cực kỳ ghét các môn của khoa Tài chính, điểm các môn của khoa TC của tôi chả cao mấy nhưng điểm các môn khác (ngoài khoa Tài chính, đăc biệt là khoa Ngân hàng) đủ cao để ra trường với bằng giỏi đấy nhé. Còn khi đi thi BIDV, bài toán lớn phân tích tài chính tôi chỉ làm theo suy nghĩ của mình, chả có phân tích cao siêu cho lắm, (làm có nửa trang giấy, ngắn đến mức mà giám thị coi thi còn kinh ngạc cơ) nhưng cũng đậu đấy, mấy tên lắm chữ phân tích cho lắm vào rồi rớt cũng vậy thôi. Người ta nói hay không bằng hên mà.
Cho nên lắm chữ thì cứ việc thể hiện vô đến thực tế nó sẽ khác hẳn.
P/s 1: Sau mấy năm đi, vì tính chất công việc thường xuyên phải nhận chỉ trích từ các phòng ban khác nên tôi quen rồi thích chửi thì cứ chửi. Hằng ngày tôi đứng giữa các sếp cũng đủ mệt rồi chả cần quan tâm đến việc người khác nghĩ gì về mình. ai thích khinh thì cứ khinh nhé. Khi nào được như tôi thì hãy nói gì thì nói.
P/s 2: Ai thấy những comment của tôi từ trước đến giờ có ích thì cứ việc pm, tôi sẽ giải đáp thắc mắc cho bạn còn ai ko thích thì cứ lượn đi chỗ khác nhé.

ĐỀ THI VÀO NGÂN HÀNG BIDV 2011

A- Kiến thức chung: (40 điểm: mỗi câu 2 điểm, trắc nghiệm k giải thích)
1. Chính phủ muốn giá lúa giảm sẽ thực hiện biện pháp nào sau đây:
a. Thu mua lúa để dự trữ
b. Tăng thuế của phân bón
c. Giảm diện tích trồng lúa
d. Tăng diện tích trồng lúa
2. Mùa hè năm nay thời tiết nóng nực, lượng điều hoà nhiệt độ tiêu thụ tăng đột biến, nhà cung cấp không có đủ hàng dữ trự, cung tạm thời của mặt hàng điều hoà nhiệt độ:
a. Co giãn hoàn toàn
b. Hoàn toàn không co giãn
c. Co giãn
d. Đường cung dốc lên trên
3. Ở doanh nghiệp độc quyền, trong trường hợp chi phí biên lớn hơn doanh thu biên, doanh nghiệp sẽ:
a. Tăng giá, giảm sản lượng
b. Giảm giá, tăng sản lượng
c. Giảm giá, giảm sản lượng
d. Không câu nào đúng
4. Doanh nghiệp độc quyền có phần mất không là do nguyên nhân:
a. Bán sản phẩm với giá bằng chi phí biên
b. Bán sản phẩm với giá bằng doanh thu biên
c. Bán sản phẩm với giá lớn hơn chi phí biên
d. Bán sản phẩm với giá bằng chi phí cố định
6. Để đo chỉ tiêu dự trữ ngoại hối ta thường thấy người ta thường nói là Việt Nam đang tăng từ 15 tuần lên 18 tuần, tuần ở đây có nghĩa là gì? (từ câu này trở đi trí nhớ hơi bị tồi tàn)
7. Khi Việt Nam bán bảo hiểm cho doanh nghiệp của Nhật bản sẽ làm:
8. Khi có dự đoán cuối năm lạm phát tăng thì:
a. Lãi suất danh nghĩa sẽ tăng
b. Lãi suất danh nghĩa sẽ giảm
c. Lãi suất thực sẽ tăng
c. Lãi suất thực sẽ giảm
9. Thị trường thứ cấp là:
10. Khi đầu tư hoàn toàn không nhạy cảm với lãi suất thì:
a. Chính sách tài khoá không ảnh hưởng đến tổng cầu
b. Chính sách tiền tệ không ảnh hưởng đến tổng cầu
c. Chính sách tiền tệ không ảnh hưởng đến lãi suất
d. Cả chính sách tài khoá và tiền tệ đều không ảnh hưởng đến tổng cầu
11. Nhà nước muốn mở rộng chính sách tài khoá sẽ không dùng biện pháp nào sau đây:
a. Tăng chi tiêu chính phủ
b.
c.
d. Giảm lãi suất
12. Khi chính phủ thực hiện chính sách tài khoá mở rộng (tăng G giảm M) và ngân hàng trung ương thực hịên chính sách tiền tệ mở rộng thì sẽ:
a. Thu nhập tăng, lãi suất tăng
b. Thu nhập không rõ, lãi suất giảm
c. Thu nhập tăng lãi suất không rõ
d. Thu nhập tăng, lãi suất giảm
… (20 câu trong đấy có 2 câu cực kì khó mà chính em cũng k nhớ đc đề, đại thể là cái j mà tăng cung vốn, tài khoản vãng lai hay thu nhập ngoại tệ ròng j j đó)
B- Nghiệp vụ kế toán – thanh toán (60 điểm)
I- Lựa chọn phương án trả lời đúng không cần giải thích (20 điểm, 1 câu 1 điểm)
1. Theo quy định, ngân hàng phải trích lập quỹ dự trữ bổ sung vốn điều lệ:
a. 5% LN sau thuế
b. 8% LN sau thuế
c. 10% LN sau thuế
d. 12% LN sau thuế
2. Hoạt động nào của ngân hàng không chịu thuế giá trị gia tăng:
3. Chỉ tiêu lợi ích của cổ đông thiểu số không được trình bày trên bảng báo cáo nào:
4. Ngân hàng thương mại có được tham gia kinh doanh chứng khoán không:
a. thoải mái
b. không được tham gia
c. Có, nhưng rất hạn chế
d. Có, nhưng phải thông qua công ty chứng khoán độc lập
5. Công cụ dụng cụ ngân hàng mua về sẽ được hạch toán theo:
a. giá thanh toán
b. giá trên hóa đơn
c. giá mua chưa bao gồm VAT cộng với chi phí để đưa CCDC vào trạng thái có thể hoạt động
d. Không đáp án nào đúng
6. Chứng khoán kinh doanh được ngân hàng hạch toán theo:
a. Giá gốc

b. mệnh giá
c. Giá mua
d. …
7.Trong kỳ, khách hàng trả nợ mà ngân hàng xếp loại vào nhóm 3, trong đó nợ gốc là 50tr, lãi là 12tr:
a. Làm tăng thu nhập khác của ngân hàng 62tr
b. Làm giảm nợ gốc theo dõi ngoại bảng 50tr
c. Làm giảm lãi dự thu theo dõi ngoại bảng 12tr
d. Làm giảm lãi dự thu 12tr
8. Vốn tự có cấp 1 của ngân hàng không có chỉ tiêu nào sau đây:
a. Lợi nhuận chưa phân phối
b. (Chắc chắn đúng)
c. (chắc chắn đúng)
d. Lợi thế thương mại
9. Doanh nghiệp không đựơc mở tài khoản nào sau đây:
a. Tài khoản thanh toán
b. Tài khoản tiết kiệm không kỳ hạn
c. Tài khoản vốn chuyên dùng ???
d. Tài khoản tiền gửi có kỳ hạn
10. Tài sản nào sau đây không được trích khấu hao:
a. Tài sản thuê tài chính
b. Tài sản thuê hoạt động
c. Tài sản cố định vô hình xác định được thời gian sử dụng
d.
11. đâu là công cụ phái sinh:
a. hợp đồng ngoại tệ giao ngay
b. Hợp đồng ngoại tệ kỳ hạn
c.
d.
12. Ngân hàng mua chứng khóan với mục đích kinh doanh mệnh giá 10.000 giá mua 25000/ 1 Cp. mua 10.000 Cp NH sẽ hạch toán:
a. Nợ TK CKKD 150tr Nợ TK Chi phí mua 100tr Có TKTM 250tr
b. N: TK CKKD 250tr C TKTM 250tr
c. Nợ: TK CKKD 250tr C: TK TM 250tr (và ghi chi tiết vào sổ kinh doanh CK)
D. Không phương án nào đúng
13. Chỉ tiêu đánh giá lại tài sản nằm ở khoản mục nào trên bảng cân đối kế toán
a. Tài sản có khác
b. Tài sản Nợ khác
c. Vốn chủ sở hữu
d.
…. (20 câu)
II- Lựa chọn phương án đúng và giải thích (20 điểm: lựa chọn đúng 1đ, giải thích đúng 1đ)
1. Trong kì phát sinh chi phí tiền điện và cước viễn thông là 400 trđ (chưa VAT 10%):
a. Nợ: Chi phí : 400tr Có: Tiền mặt 400tr
b. Nợ chi phí: 400tr Nợ VAT đc khấu trừ: 40tr Có: Tiền mặt 440tr
c. Nợ: Chi phí 440tr Có: Tiền mặt 440tr
d. Không phương án nào đúng
2. Quỹ nào sau đây khác các quỹ còn lại:
a. quỹ dự phòng tài chính
b. quỹ đầu tư công nghệ
c. quỹ…
d. quỹ….
3. Khi hạch toán tăng tài khoản “tài sản gán, xiết nợ chờ xử lý” sẽ làm:
a. tăng tài sản, tăng nguồn vốn
b. Tài sản và nguồn vốn k thay đổi
c. tăng tài sản, giảm NV
d. Giảm tài sản, giảm NV
4. Khi khách hàng thế chấp tài sản cho ngân hàng, kế toán hạch toán tăng khoản nhận thế chấp sẽ làm:
a. tăng tài sản, tăng nguồn vốn
b. Tài sản và nguồn vốn k thay đổi
c. tăng tài sản, giảm NV
d. Giảm tài sản, giảm NV
5. Chỉ tiêu tiền và tương đương tiền trên báo cáo lưu chuyển tiền tệ của ngân hàng bao gồm các chỉ tiêu nào sau đây:
a. Tiền gửi thanh toán tại ngân hàng nhà nước
b. trái phiếu kho bạc (hay cái j đại loại thế) đáo hạn 6 tháng sau ngày mua
c. (giấy tờ có giá gì đó) dưới 3 tháng
d. a và c
e. b và c
6. TSCĐ nguyên giá 1,5 tỷ, trích khấu hao theo đường thẳng, khấu hao trung bình hàng năm là 225tr, đã trích khấu hao đc 675tr hỏi thời gian sử dụng của TSCĐ là:
a.
b. 6,67
c. 3,67
d.

CÁC BẠN LÀM VÀ CHO ĐÁP ÁN XEM NHÉ ! KÈM GIẢI THÍCH NẾU KHÁC ĐÁP ÁN CHO MÌNH THAM KHẢO NHÉ ! THANK :)

Đọc từ đầu topic thì hình như bạn sắp tốt nghiệp đúng ko?(hoặc là chưa đi làm, mình xin lỗi mình ko thể đọc hết chính xác 100% được)
Vậy thì để kiểm nghiệm những điều mà các tiền bối nói có đúng hay sai thì tốt hơn hết là bạn nên thi tốt và đỗ BIDV đợt này.(mình ko nói tiền bối nói vs bạn là đúng hai sai, thực hư phải trái thế nào nhé)
Hơn nữa có thể bạn chưa đi làm nên mình thấy bạn nói chuyện khá là thẳng thắn(hổ báo cáo chồn), có thể vì đây là diễn đàn, ngoài đời không ai biết ai, nhưng thực sự nếu ngoài đời bạn cũng nói năng như vậy thì bạn tốt hơn hết là đừng thi vào ngân hàng, nhất là big 4.
Mình cũng chỉ là người dưng nước lã thôi, nhưng mình góp ý chân thành.
Chúc bạn sớm thành công

Thời gian sẽ là bài học hữu ích nhất đấy bạn. Mình chưa bị dập chứ nhiều đồng nghiệp của mình bị dập rồi, ko ngóc lên được đấy, muốn nghỉ cũng ko nghỉ được, muốn chuyển công tác cũng không được vì ai ký đơn cho mà nghỉ, mà chuyển công tác mà đó là người ta cư xử rất đúng mực đấy nhé, chỉ vì một lỗi thôi mà để vết rồi không ngóc lên được.

Bác @hwangle cứ bình tĩnh thôi, hehe, thực sự thì mình cũng hơi bất ngờ về câu chữ của @lovezuloveme 1 tý, nhưng theo dõi từ đầu topic thì thấy bạn ấy chỉ hơi nhiệt tình quá 1 chút thôi.
Khi nào đi làm bạn ấy sẽ hiểu dần ra thôi ấy mà.
Topic đang vui mọi người cũng đâu cần gạch đá nhau làm gì.
Đi ngủ sớm mai còn đi làm, chúc các bạn pass qua vòng hồ sơ.

Mình quên cộng thu hồi vốn lưu động ròng, cộng vào ra kết quả rồi và cách làm y hệt của a Giang. NPV = NI + KH - Trả gốc chứ bạn :)

Cái quan điểm của giang blog là của nhà đầu tư :D tính lvay và gốc vào dòng tiền còn cái mình được học là quan điểm tổng đầu tư (ngân hàng) .Tốt nhất là đc dạy cái gì thì làm theo quan điểm ấy , mỗi trường mỗi kiểu dễ loạn lắm :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,912
Thành viên mới nhất
eazyemerch
Back
Bên trên