Hỏi về việc kiểm tra CIC với khách hàng có 2 CMND

Anh nghĩ cũng đâu phức tạp, cứ tra hết 2 cái CMND... vì cái CMND cũ nó phát sinh rất nhiều từ quá khứ, nên cái đó quan trọng nhất. Cái mới đổi gần đây, cũng cần tra trên CIC.

Anh nghĩ cũng đâu phức tạp, cứ tra hết 2 cái CMND... vì cái CMND cũ nó phát sinh rất nhiều từ quá khứ, nên cái đó quan trọng nhất. Cái mới đổi gần đây, cũng cần tra trên CIC.
Em nghĩ là nếu khách hàng chân thật nói cá 2 số CMT thì mình dễ dàng tra CIC. Nhưng nếu khách hàng không nói thì mới là vấn đề đấy anh ạ!!!

• Like
Reactions: A13
Ngân hàng mình thì theo quy định, khách hàng có bao nhiêu cmt phải tra cho hết . Còn khách hàng có cmt mới do thay đổi hộ khẩu hả, nhìn cmt sẽ ghi rõ nguyên quán >>> bắt khách hàng cung cấp cmt cũ theo đúng nguyên quán.
Cái này bên thẩm định bên mình quy định rõ luôn .

KH phải cung cấp số cmt cũ, mỗi lần tra CIC mất 60k, cái này KH nên trung thực chứ cứ vòng vo vừa mất tgian bên NH vừa mất tgian bên KH => ko cho vay được lại bảo NH khó khăn:D

Trong trường hợp này thì không phải là mất. Đơn giản có thể là họ chuyển hộ khẩu và được cấp cmnd mới thôi.
Cái em muốn hỏi là nghiệp vụ khi check CIC. Đó là ngân hàng B nhận được yêu cầu mở tín dụng với khách hàng, sẽ chỉ kiểm tra thông tin CIC với số cmnd khách hàng cung cấp hay còn áp dụng những trường thông tin khác nữa như họ tên, ngày sinh ... ?
bên mình thường bắt KH cung cấp cả 2 số cmnd để check thông tin CIC.

Yêu cầu KH cung cấp số CMTND để check! Không thì dựa vào các giấy tờ như sổ Hộ khẩu, đăng kí kết hôn,... bất kì giấy tờ nào có khả năng lưu số CMT cũ của KH!

Em nghĩ là nếu khách hàng chân thật nói cá 2 số CMT thì mình dễ dàng tra CIC. Nhưng nếu khách hàng không nói thì mới là vấn đề đấy anh ạ!!!

Thật ra cũng không khó đâu em. Em nhìn số chứng minh nhân dân. Em thấy số được cấp còn mới, dãi số tăng từ là tuổi già hơn mình mà số CMND nó lớn hơn của mình do cùng địa bàn mình sinh sống, em sẽ dễ để ý hơn.

Còn rủi ro nữa thì đúng là có, nếu mình sơ ý...không biết cái vụ này, thì bó tay bó chân.
Nhưng sau khi hợp đồng ký kết, mình phát hiện ra...có quyền làm căng vụ này do khách không trung thực, cũng tùy tình huống xử lý.

Nói vậy chứ, làm Tín dụng trăm bề điên đầu... nên ngày xưa ngây ngô như con thỏ con....làm vài năm đổi vị trí phải thành Cáo hết rồi....

Thật ra cũng không khó đâu em. Em nhìn số chứng minh nhân dân. Em thấy số được cấp còn mới, dãi số tăng từ là tuổi già hơn mình mà số CMND nó lớn hơn của mình do cùng địa bàn mình sinh sống, em sẽ dễ để ý hơn.

Còn rủi ro nữa thì đúng là có, nếu mình sơ ý...không biết cái vụ này, thì bó tay bó chân.
Nhưng sau khi hợp đồng ký kết, mình phát hiện ra...có quyền làm căng vụ này do khách không trung thực, cũng tùy tình huống xử lý.

Nói vậy chứ, làm Tín dụng trăm bề điên đầu... nên ngày xưa ngây ngô như con thỏ con....làm vài năm đổi vị trí phải thành Cáo hết rồi....
Em thì vẫn đang là thỏ. @@. Giờ mới đang đi thực tập. Phải học hỏi anh nhiều

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,502
Thành viên mới nhất
dagathomocam
Back