Hỏi về cách tính lãi cho vay tín chấp

t3dkp

Thành viên
[FONT=&quot]Chào các bạn, mình đang băn khoăn bài tập này:
"Ngân Hàng A cho Ông B vay tiêu dùng số tiền 5 tỷ, ls vay 18%/năm, yêu cầu trả trong 10 năm, 6 tháng trả 1 lần, cuối kỳ, số tiền ngân hàng A phải thu nợ cuối mỗi năm là:[/FONT]
[FONT=&quot]
a, 0.5488 b, 0.5477 c, 0.5499 tỷ."
theo như mình nghĩ thì đây là bài tập tính giá trị hiện tại của dòng tiền đều nhau tức sử dụng công thức: 1/r * [1-1/(1+r)^1]*A=P=5000 tr. >> A = 1112,57 tr chứ nhi? Mong các bạn chỉ giáo!!! Nhân đây cho minh hỏi luôn cách tính lãi trả góp thì như thế nào? tính tổng lãi và vốn vay gốc rồi chia đều cho các năm hay tính theo số dự nợ thực tế?
[/FONT]

Vậy với cách tính bằng phương pháp hiện giá thì có công thức để xác định đâu là số tiền lãi và đâu là số tiền gốc phải trả trong một giai đoạn cụ thể cần xác định dược không?

bài này bạn áp dụng công thức niên khoản cố định
V=a(1-(1+i)^-n)/i
==> số tiền bạn phải trả mỗi năm là a

==> đáp án là 0.5477 tỷ

[FONT="]Chào các bạn, mình đang băn khoăn bài tập này:
"Ngân Hàng A cho Ông B vay tiêu dùng số tiền 5 tỷ, ls vay 18%/năm, yêu cầu trả trong 10 năm, 6 tháng trả 1 lần, cuối kỳ, số tiền ngân hàng A phải thu nợ cuối mỗi năm là:[/FONT][/COLOR][COLOR=black][FONT="]
a, 0.5488 b, 0.5477 c, 0.5499 tỷ."
theo như mình nghĩ thì đây là bài tập tính giá trị hiện tại của dòng tiền đều nhau tức sử dụng công thức: 1/r * [1-1/(1+r)^1]*A=P=5000 tr. >> A = 1112,57 tr chứ nhi? Mong các bạn chỉ giáo!!! Nhân đây cho minh hỏi luôn cách tính lãi trả góp thì như thế nào? tính tổng lãi và vốn vay gốc rồi chia đều cho các năm hay tính theo số dự nợ thực tế?
[/FONT]

theo như mình biết thì ngân hàng có thể cho vay trả góp với số tiền trả mỗi năm cố định hoặc trả lãi vay theo số dư giảm dần. nhưng mà hình như ko phải theo cách tính tổng số tiền vay+ tổng lãi vay ròi chia đều cho các kỳ á

Vậy với cách tính bằng phương pháp hiện giá thì có công thức để xác định đâu là số tiền lãi và đâu là số tiền gốc phải trả trong một giai đoạn cụ thể cần xác định dược không?
không biết phương pháp hiện giá của bạn ý như thế nào nhưng mà theo mình học thì có một số công thức tính số tiền gốc và lãi phải trả trong từng thời kỳ như sau
nợ gốc trả lần thứ k
mk=m1(1+i)^(k-1)
tiền lãi trả lần thứ k
Ik=a-mk
với a là số tiền phải trả hằng kỳ
a được xác định theo công thức V=a(1-(1+i)^-n)/i

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088