Hỏi về cách tính HMTD

nguyenhoa và heidy ơi, cho mình hỏi CPSX= Doanh thu -... hay = Giá trị sản lượng -...
vì nguyên tắc kế toán là chi phí phải phù hợp với doanh thu, nên mình ko biết tính thế nào :-?
Mình nhớ có đọc đc ở đâu là nếu có cả doanh thu và giá trị sản lượng thì lấy giá trị sản lượng

Theo minh thi the nay
CPSXKD can thiet: GT sản lượng- KH- Thuế các loại- lợi nhuận= 162
Vòng quay VLD= DTT (2008)/ TSLD= 150/50=3
NCVLD= 162/3=54
HMTD= NCVLD- VTC- von #= 54-5%x160-(10+6+10)=20
bạn ơi, cái vòng quay VLĐ = (DTT - Khấu Hao)/ VQVLĐ mới đúng chứ bạn

Theo mình thì giải như sau:
Chi phí sản xuất dự tính = Giá trị sản phẩm dự tính- khấu hao- thuế- lợi nhuận dự tính
= 178- 5%*160-3%*160-2%* 160= 162
Nhu cầu vốn lưu động năm kế hoạch (2009)= Tổng chi phí sản xuất dự tính/ Vòng quay VLĐ dự tính
Vòng quay VLĐ dự tính= Doan thu thuần/ Bình quân tài sản lưu động= 150/50= 3 (năm 2008=2009)
Nên nhu cầu VLĐ năm kế hoạch= 162/3= 52 (tỷ)
Vốn tự có là = 5%* 160=8 (tỷ)
Vốn lưu động khác = chi phí điều hành + vốn vay ngân hàng công thương+ chi phí trả duy trì cho nhà cung ứng nguyên liệu
= 2%*160 + 10+6 = 19,2 (tỷ)
HMTD= Nhu cầu vốn lưu động- vốn tự có- vốn lưu động khác
= 54-8-19,2=26.8 (tỷ)
Mình hỏi thầy rồi, cách tính như của bạn nguyenhoa là đúng nhé. Đáp án câu này là 26.8 tỷ :)

bạn nguyenhoa
ơi cho mình làm wen và trao đổi đươc không.
mình làm giống y chang bạn lun ,theo mình nghĩ là cách tính hmtd như này là đúng

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn nguyenhoa
ơi cho mình làm wen và trao đổi đươc không.
mình làm giống y chang bạn lun ,theo mình nghĩ là cách tính hmtd như này là đúng
Ban oi, cho mình hỏi 1 chút về chỗ chi phí điều hành đc k? tại sao lại tính vào? bạn có tài liệu nào phần này k? bạn gửi giúp mình với. thank !

tớ hỏi anh tớ bên ngân hàng rồi, ở bên ngân hàng thì họ luôn tính theo doanh thu thuần đấy bạn ak

Theo mình thì giải như sau:
Chi phí sản xuất dự tính = Giá trị sản phẩm dự tính- khấu hao- thuế- lợi nhuận dự tính
= 178- 5%*160-3%*160-2%* 160= 162
Nhu cầu vốn lưu động năm kế hoạch (2009)= Tổng chi phí sản xuất dự tính/ Vòng quay VLĐ dự tính
Vòng quay VLĐ dự tính= Doan thu thuần/ Bình quân tài sản lưu động= 150/50= 3 (năm 2008=2009)
Nên nhu cầu VLĐ năm kế hoạch= 162/3= 52 (tỷ)
Vốn tự có là = 5%* 160=8 (tỷ)
Vốn lưu động khác = chi phí điều hành + vốn vay ngân hàng công thương+ chi phí trả duy trì cho nhà cung ứng nguyên liệu
= 2%*160 + 10+6 = 19,2 (tỷ)
HMTD= Nhu cầu vốn lưu động- vốn tự có- vốn lưu động khác
= 54-8-19,2=26.8 (tỷ)

PS: Các bạn kiểm tra hộ mình nhé, có gì sai bảo hộ mình với...Thân

Về kĩ thuật tính toán thì không có gì. Nhưng theo tôi, chi phí phải trả cho nhà cung ứng nguyên liệu phải được ghi nhận âm trong công thức tính vốn lưu động khác (vốn coi như tự có). Và chi phí quản lý nằm trong tổng chi phí sản xuất vì vậy ta bỏ qua số liệu này.

Thanks ban tetbeo nhe!. Mình đã tham khảo khá nhiều đáp án của bài này và kết quả là có khoảng tầm 5-6 đáp án khác nhau. Nên mình cũng không chắc chắn. Giờ thì an tâm phần nào rồi. hiz.

Ok bạn, mình cũng đang chuẩn bị thi tín dụng BIDV cuối tháng 7 này đây. Rất vui có bạn trao đổi cùng.
À, nick yahoo mình là: gaubongxanh_nd nhé!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,413
Thành viên mới nhất
kyzsvncuao1333
Back
Bên trên