Hội những người không COCC .

nói thế cũng ko đúng, COCC thì đã sao, người ta ko giỏi chắc, nhiều bạn hiện nay thất nghiệp đừng than thân trách phận kiểu do tại COCC, chứ mình đi phỏng vấn tốt lắm mà ko hỉu sao bị loại =.=, bạn có phải nhà tuyển dụng đâu mà bạn biết trong suốt quá trình pv bạn ko đạt chỗ nào. Hiện nay kinh tế khó khăn, NH sáp nhập, BĐS đóng băng, Ck thê thảm, đang tái cấu trúc cả nền kinh tế, bạn ko có việc làm giai đoạn này là bình thường. COCC thì có sao, nhiều bạn vẫn học từ các trường giỏi ra, dù có thể bằng dân lập nhưng quan hệ rộng chạy chỉ tiêu tốt, đem lợi nhuận về trong lúc thời buổi khó khăn ko đáng quý sao. Các bạn có tự tin 1 tháng huy động dược 10 tỷ dến 20 tỷ đều đặn ko. COCC thì làm được đó.

Thứ hai nữa là nếu bạn ở cương vị những người cha chú bác ở vị trí cao bạn có muốn để con cháu mình khổ sở ko. Cũng học hành ra như ai cả mà, nếu có tí quan hệ thì giúp nó có điểm xuất phát tốt 1 tí, chứ thành công hay ko là do tự nỗ lực cả =.= . Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, đừng có chĩa mũi dùi vào cái gọi là COCC , đừng đổ thừa tại ai hết.

Và đã kinh qua nhiều NH nay tôi cũng làm Nh quốc doanh, tôi biết là COCC gì thì cũng phải bằng Đh chính quy công lập, trường thì phải tốp đầu NEU UEH FTU HVNH HVTC có đầy đủ bằng anh văn vi tính ( có thể anhh văn ko đạt chuẩn VD yêu cầu 600 thì chỉ 550 hay 500) tùy vào loại quan hệ mà phải pv hay vào thẳng nhưng vào quốc doanh bây hr COCC cũng phải có điều kiện trên, ko phải muốn vào là vào nên các bạn đừng có tiêu cực quá
Hãy cố rèn luyện bản thân, kỹ năng sống, bản lĩnh hơn thay vì than trách

Em là em thấy bác nói cũng có ý đúng. Nhưng COCC mà cứ NEU UEH FTU HVNH HVTC ra thật thì các bạn ấy cũng chả thắc mắc làm gì đâu ạ. Em thấy trong đám bạn em nhìu bạn em tự thi vào được, và cũng ko ít các bạn COCC học dân lập hay liên thông cũng vào làm ở các ngân hàng khác nhau. Tóm lại là nên học tập lời kêu gọi của Bác Hồ kính yêu "Ai có súng dùng súng. Ai có gươm dùng gươm, không có gươm thì dùng cuốc thuổng, gậy gộc". Các bạn có bố mẹ có tiền và địa vị thì tận dụng, chúng ta có năng lực thì dùng năng lực, tự tu dưỡng rèn luyện để sau này cho con cái chúng ta được hưởng chứ :)

Xuất phát điểm có thể là khác nhau nhưng cái đích vẫn còn ở phía trước mà, có điều mình xuất phát điểm thấp hơn người ta nên người ta cố gắng 1 ta phải cố gắng 10 thui. Xã hội nó thế rùi, không thay đổi được xã hội thì ta thay đổi bản thân theo hướng tích cực lên. Sau này em mà làm to á, gì thì gì em cũng mong muốn giúp đỡ bà con họ hàng trong nhà trước, tất nhiên người ngoài mà có thực lực thì em cũng ưu tiên. Nhân tài thì ai chả thích cơ chứ.

Ko nhớ đọc ở forum nào (hay forum ub này nhỉ) có anh chị bảo bây giờ một đứa nhà giàu quan hệ rộng xinh xắn nhanh nhẹn với một đứa học giỏi nhà nghèo ứng tuyển vào làm tín dụng thì chọn ai. Tất nhiên là chọn đứa giàu rùi, vì nó huy động được nhìu vốn, chạy chỉ tiêu tốt hơn mà, như bạn applogise nói đó, cũng phải thôi. Mấy đứa bạn mình học dân lập đó toàn nhà giàu, họ hàng cũng giàu ạ, tận dụng hết các mối quan hệ. Nghĩ cũng buồn, nhà mình chả có ai giàu hết à, năng lực bản thân thì có hạn, học xong muốn về quê làm thì Vietcombank nó không tuyển bằng trường mình, Kinh tế Quốc gia UEB ạ. Đi nộp hồ sơ về mà buồn không để đâu hết, mấy năm bố mẹ cho ăn học chứ ít ỏi gì đâu mà loại con người ta từ vòng gửi xe thế không biết. Đau lòng quá muốn xin bố mẹ cho đi học thạc sĩ bên Lào or Campuchia về apply tiếp cho biết tay, cơ mà nó chỉ tuyển tốt nghiệp đại học danh tiếng nước ngoài. Hơ hơ Harvard hay Cambrige rùi Oxford thì nhà em không đủ nuôi, mà có nuôi được chắc em chả thèm vào đấy nữa đâu, em làm hẳn IMF or WB cho Vietcombank trắng mắt ra, ai lại để mất một nhân tài như em...=))

Ui, nói dài thành nói dại, chạm vào nỗi đau cũ làm em bức xúc quá. Các bạn thấy đấy có tiền vẫn hơn mà. Không mong giàu quá nhưng cũng mong đủ nuôi sống bản thân, gia đình, nuôi dạy con cái nên người và có điều kiện học hành như ai. Thế nên những bạn không tiền, không quan hệ chúng ta cố gắng giúp đỡ, chia sẻ cùng nhau nha, đều giai cấp VÔ SẢN mà dễ hiểu và thông cảm với nhau hơn :) Cố gắng vì tương lai con em chúng ta!

P/S: Nhờ các anh chị các bạn đã từng làm tại Vietcombank xem hộ em vì sao người ta không tuyển dân UEB trường em với nhé. Vì em thấy người ta tuyển cả Thương mại mà. Em thì không quá phân biệt trường nọ trường kia đâu, nếu công bằng thì cứ lấy tất rùi thi tuyển thẳng tưng giữa tất cả các trường, năng lực kém hơn thì em chấp nhận. Nhưng mà có bao giờ được thế đâu nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Tại sao cứ phải là VCB mà ko phải bank khác, thậm trí tại sao lại cứ phải bank mà ko phải những cty tập đoàn khác :D
Mở rộng tầm nhìn ra đi bạn, bạn khẳng định là có năng lực thì ko thiếu gì chỗ cho bạn làm mà lương + thưởng cao hơn bank nhiều nhá, ko phải cứ bank là sung sướng đâu ah
.....
P/S: Nhờ các anh chị các bạn đã từng làm tại Vietcombank xem hộ em vì sao người ta không tuyển dân UEB trường em với nhé. Vì em thấy người ta tuyển cả Thương mại mà. Em thì không quá phân biệt trường nọ trường kia đâu, nếu công bằng thì cứ lấy tất rùi thi tuyển thẳng tưng giữa tất cả các trường, năng lực kém hơn thì em chấp nhận. Nhưng mà có bao giờ được thế đâu nhỉ?

Tại sao cứ phải là VCB mà ko phải bank khác, thậm trí tại sao lại cứ phải bank mà ko phải những cty tập đoàn khác :D
Mở rộng tầm nhìn ra đi bạn, bạn khẳng định là có năng lực thì ko thiếu gì chỗ cho bạn làm mà lương + thưởng cao hơn bank nhiều nhá, ko phải cứ bank là sung sướng đâu ah

Hihi, cảm ơn bạn nha, mình giờ nghĩ thoáng rùi, hồi đó mình học năm cuối, sắp ra trường thấy Vietcombank gần nhà tuyển (mà mình luôn mong học xong về quê phát triển mà) nên hăm hở đi apply thử sức, háo hức bao nhiu thì thất vọng bấy nhiu, lúc đó thương bố mẹ mất công cho mình ăn học lắm. Kiểu như mỗi tình đầu tan vỡ ấy, nghĩ lại vẫn thấy hơi hơi... gì đó khó diễn tả quá. Đời còn dài, việc còn nhiều tớ chả khổ sở gì mà gặm nhấm nỗi đau suốt đâu, chỉ là vẫn hơi thắc mắc thui:D
Uh, công nhận giờ thấy ai cũng lao vào ngân hàng như một miếng mồi béo bở lắm ấy. Chả biết bên trong thế nào vì tớ chưa đi làm bao giờ. Giờ tớ thích xoay sang đi dạy, cơ mà vẫn thích đi làm vài năm cho có kinh nghiệm thực thế để "chém gió" với sinh viên. Như cô dạy Commercial Bank Management của bọn tớ ấy, một giảng viên trẻ năng động, kiến thức sâu rộng, nhiệt tình với sinh viên, đã từng làm nhìu công ty và tổ chức lớn, còn hay update tình hình trong ngoài nước cho bọn tớ nữa chứ. Cô là hình mẫu giảng viên lí tưởng mà tớ hướng tới. Hic, bao giờ cho đến ngày đấy đây, chẹp.chẹp.chẹp... Đời còn dài chông gai còn nhìu...
À mà bạn gì ơi, tớ khẳng định là năng lực tớ có hạn mà, bỏ mất chữ "có hạn" làm tớ thấy ngại quá:">

Tớ cũng không có cả tiền (nhà có điều kiện) và quyền (COCC).
Chỉ biết tự nhủ: cố gắng và cố gắng!
Vì rất nhiều tấm gương đi trước đã cho tớ thấy: năng lực và quyết tâm sẽ quyết định rất nhiều đến tương lai!

^^
Công nhận, nói cái gì thì phải đúng . Nói Phải củ cải cũng nghe .
Tình hình COCC thì luôn có lợi thế hơn đã đằng.
Nhưng mình uất hận ở chỗ:
giả sử : minh đi thi y như COCC, đạt điểm như nhau, bằng cấp như nhau,xinh như nhau, mọi cái như nhau ...uh, thì thôi, nếu COCC thì nhận - mình thì không, thì mình chẳng trách được ai. Cái số mình sinh ra như vậy, mình đã cố gắng hết bản thân mình rồi mà ^^
Có trách thì trách thân mình thôi :(

Đằng này nó lại khác, cũng muốn không than trách lắm mà không được. Vì tình hình nhá nhem quá ..
Nói ngay trường đại học này nọ, nói thật có tiền là cũng chạy vào được, cốt chủ yếu là có biết mối không, và có nhiều tiền không ^^
Nói tới văn bằng tin học thì Mua được bằng dễ như bỡn :D
Còn Bằng Tiếng anh, nếu mà bạn ý " tóp phờ 7, 8 chấm " " ai eo 6 chấm " thì ít ra còn cho em thấy bạn ý có năng lực, ít nhất em còn phục bạn ý ở khoản ngoại ngữ.Đây chứ " tâu íc " mà có 450 /500/550 thì bình thường,Toeic Stater đã luyện ở trình độ 450-500 , đây là cái bằng tối thiểu phải có khi xin việc mà thôi :D
Nên khi với mọi cái như nhau COCC, em bằng Toeic 875 mà bị loại, em cũng uất lắm ...chỉ vì em không là COCC -- cái này em uất được không ạh ?

Đây mới nói tới vòng ứng tuyển, các bạn ý được đọc đề trước này --> cái này chơi ăn gian nhá ^^ nên em không thấy công tâm --? uất hận có chính đáng không ạh ? Bạn ý mà giỏi thì cứ thi, việc gì phải làm đề trước ??
Thế mà, em chẳng có đề thi trước mà em vẫn hơn điểm bạn ý đấy ^^
Àh mà chẳng chắc có hơn được không ý, cái người chấm điểm ý, có chỉ thị " bạn A phải cao nhất, bạn B cao nhì ..." có khi em cao nhất rồi thì phải trừ của em 0.25 đi, để em tụt xuống thứ ba :(..

Khi em tự tin nói : em có thể huy động được tháng 10-20 tỷ .Vì em có thể làm được !
Nhưng liệu đã ai cho em cơ hội thực sự để thể hiện điều đó chưa ??

Khi em được chính những nhà tuyển dụng đánh giá em có năng lực và phù hợp..Còn tạo điều kiện cho em thực tập- học việc tại ngân hàng.
Kinh nghiệm em sống cũng tốt, em đi làm thêm , bán bảo biểm, bán ô tô , làm truyền hình ..nhiều công việc lúc đi học. Ít nhất em có thể nói em có kinh nghiệm hơn những bạn chỉ sách vở ngồi trên ghế nhà trường .Ít nhất trong cái CV ứng tuyển thì bản kinh nghiệm em có , đặc biệt là các kĩ năng về bán hàng ^^

Thế nhưng, chỉ vì em chả quen ai ở ngân hàng, em cứ xung phong đi thi, đi ứng cử mình.
Em vẫn trượt vỏ chuối...
cũng chỉ vì , em không là COCC. Vì chỉ tiêu thì chỉ có hạn :(

Em nói thật, nói cái gì thì nó cũng phải công tâm một tí .
Nếu như các bạn COCC, giỏi y như em, xinh như em, nói chung điều kiện hai đứa như nhau thì bạn ý được nhận, em thì không, thì em cũng đã uất hận lắm rồi.
Uất bản thân em thôi !
Nhưng trong đầu em vẫn chỉ là " mình bị loại vì không phải là con ông cháu cha "

Nhưng đằng này, so sánh hai điều kiện, thì bạn ý chưa chắc hơn em, kém em là đằng khác. Nhưng bạn ý đã được chọn ngay từ Đầu- trước khi cả thi tuyển .
Em chỉ đặt ra câu hỏi : Liệu đã có ai cho mình cơ hội để thể hiện mình chưa ??

Nhưng sau những lần vấp váp như vậy, em quyết tâm mình phải thật giỏi, giỏi bật hơn hẳn người ta. Giỏi không chỉ kiến thức, mà còn giỏi giao tiếp, quan hệ, thực tiễn trong cuộc sống.
Nếu như anh là một nhà tuyển dụng giỏi, anh sẽ không bao giờ để mất nhân tài - là em.
Nhưng tới lúc đó, em cũng đã trở thành một người tuyển dụng rồi ..

Anh cứ nhận COCC đi, anh làm ăn như thế nào thì sau này, 10-20 năm sẽ rõ.
Lúc đó, khoản cho vay của anh bị nợ xấu, chắc anh cũng chả sợ vì đằng nào anh cũng là COCC với anh Chính Phủ. Anh ý lại ra tay, cơ cấu lại DN, cứu vớt này nọ...

Em chỉ có ước mơ là COCC thì cũng thật giỏi như em, làm ăn có trách nhiệm.
Còn em thì đã giỏi rồi, mong có một chỗ đứng xứng tầm, một lối đi riêng em ^^ Giỏi thì vứt đâu mà chẳng sống được.
Và sau này, em sẽ thay đổi cái gọi là COCC.

Thân ái .

P/s : bài viết không có ý chỉ trích, mọi ý kiến là của cá nhân.
Xin lỗi người đọc nếu có bất kì từ ngữ nào phản cảm.

^^
Công nhận, nói cái gì thì phải đúng . Nói Phải củ cải cũng nghe .
Tình hình COCC thì luôn có lợi thế hơn đã đằng.
Nhưng mình uất hận ở chỗ:
giả sử : minh đi thi y như COCC, đạt điểm như nhau, bằng cấp như nhau,xinh như nhau, mọi cái như nhau ...uh, thì thôi, nếu COCC thì nhận - mình thì không, thì mình chẳng trách được ai. Cái số mình sinh ra như vậy, mình đã cố gắng hết bản thân mình rồi mà ^^
Có trách thì trách thân mình thôi :(

Đằng này nó lại khác, cũng muốn không than trách lắm mà không được. Vì tình hình nhá nhem quá ..
Nói ngay trường đại học này nọ, nói thật có tiền là cũng chạy vào được, cốt chủ yếu là có biết mối không, và có nhiều tiền không ^^
Nói tới văn bằng tin học thì Mua được bằng dễ như bỡn :D
Còn Bằng Tiếng anh, nếu mà bạn ý " tóp phờ 7, 8 chấm " " ai eo 6 chấm " thì ít ra còn cho em thấy bạn ý có năng lực, ít nhất em còn phục bạn ý ở khoản ngoại ngữ.Đây chứ " tâu íc " mà có 450 /500/550 thì bình thường,Toeic Stater đã luyện ở trình độ 450-500 , đây là cái bằng tối thiểu phải có khi xin việc mà thôi :D
Nên khi với mọi cái như nhau COCC, em bằng Toeic 875 mà bị loại, em cũng uất lắm ...chỉ vì em không là COCC -- cái này em uất được không ạh ?

Đây mới nói tới vòng ứng tuyển, các bạn ý được đọc đề trước này --> cái này chơi ăn gian nhá ^^ nên em không thấy công tâm --? uất hận có chính đáng không ạh ? Bạn ý mà giỏi thì cứ thi, việc gì phải làm đề trước ??
Thế mà, em chẳng có đề thi trước mà em vẫn hơn điểm bạn ý đấy ^^
Àh mà chẳng chắc có hơn được không ý, cái người chấm điểm ý, có chỉ thị " bạn A phải cao nhất, bạn B cao nhì ..." có khi em cao nhất rồi thì phải trừ của em 0.25 đi, để em tụt xuống thứ ba :(..

Khi em tự tin nói : em có thể huy động được tháng 10-20 tỷ .Vì em có thể làm được !
Nhưng liệu đã ai cho em cơ hội thực sự để thể hiện điều đó chưa ??

Khi em được chính những nhà tuyển dụng đánh giá em có năng lực và phù hợp..Còn tạo điều kiện cho em thực tập- học việc tại ngân hàng.
Kinh nghiệm em sống cũng tốt, em đi làm thêm , bán bảo biểm, bán ô tô , làm truyền hình ..nhiều công việc lúc đi học. Ít nhất em có thể nói em có kinh nghiệm hơn những bạn chỉ sách vở ngồi trên ghế nhà trường .Ít nhất trong cái CV ứng tuyển thì bản kinh nghiệm em có , đặc biệt là các kĩ năng về bán hàng ^^

Thế nhưng, chỉ vì em chả quen ai ở ngân hàng, em cứ xung phong đi thi, đi ứng cử mình.
Em vẫn trượt vỏ chuối...
cũng chỉ vì , em không là COCC. Vì chỉ tiêu thì chỉ có hạn :(

Em nói thật, nói cái gì thì nó cũng phải công tâm một tí .
Nếu như các bạn COCC, giỏi y như em, xinh như em, nói chung điều kiện hai đứa như nhau thì bạn ý được nhận, em thì không, thì em cũng đã uất hận lắm rồi.
Uất bản thân em thôi !
Nhưng trong đầu em vẫn chỉ là " mình bị loại vì không phải là con ông cháu cha "

Nhưng đằng này, so sánh hai điều kiện, thì bạn ý chưa chắc hơn em, kém em là đằng khác. Nhưng bạn ý đã được chọn ngay từ Đầu- trước khi cả thi tuyển .
Em chỉ đặt ra câu hỏi : Liệu đã có ai cho mình cơ hội để thể hiện mình chưa ??

Nhưng sau những lần vấp váp như vậy, em quyết tâm mình phải thật giỏi, giỏi bật hơn hẳn người ta. Giỏi không chỉ kiến thức, mà còn giỏi giao tiếp, quan hệ, thực tiễn trong cuộc sống.
Nếu như anh là một nhà tuyển dụng giỏi, anh sẽ không bao giờ để mất nhân tài - là em.
Nhưng tới lúc đó, em cũng đã trở thành một người tuyển dụng rồi ..

Anh cứ nhận COCC đi, anh làm ăn như thế nào thì sau này, 10-20 năm sẽ rõ.
Lúc đó, khoản cho vay của anh bị nợ xấu, chắc anh cũng chả sợ vì đằng nào anh cũng là COCC với anh Chính Phủ. Anh ý lại ra tay, cơ cấu lại DN, cứu vớt này nọ...

Em chỉ có ước mơ là COCC thì cũng thật giỏi như em, làm ăn có trách nhiệm.
Còn em thì đã giỏi rồi, mong có một chỗ đứng xứng tầm, một lối đi riêng em ^^ Giỏi thì vứt đâu mà chẳng sống được.
Và sau này, em sẽ thay đổi cái gọi là COCC.

Thân ái .

P/s : bài viết không có ý chỉ trích, mọi ý kiến là của cá nhân.
Xin lỗi người đọc nếu có bất kì từ ngữ nào phản cảm.

1 sự chia sẻ rất có ý nghĩa, thật ra việc "chạy" nó là tình trạng chung của đất nước. Ngay cả bản thân mình đang học cao học thì đến mùa thi cũng lục đục gom tiền biếu mỗi thầy vài triệu để qua môn, chỉ là để mua sự yên tâm dù mình tự tin thi được. Chính vì thế bằng cắp loại giỏi hay bảng điểm tốt chính ngay các nhà tuyển dụng cũng phân vân, bảng điểm cao này có phải là do bôi trơn, đi tiền thầy ko, nhiều người có thực lực nhưng do chống lại số đông, ko đi tiền thì bị thầy ấm ức, cho đủ đậu hoặc rớt.Chính họ cũng đang là những nhà tuyển dụng, họ sẽ chả coi bằng cấp được đào tạo ở VN ra gì cả đâu, dù đó là bằng giỏi.
Kết luận là ở đâu cũng thế, trên đời này ko có gì là công bằng tuyệt đối. Theo như chia sẻ của bạn, nếu bạn giỏi ngoài các NH quốc doanh bạn nên thi vào các NHTM cổ phần lớn để học hỏi kinh nghiệm vài năm, sau đó phục thù sau cũng chưa muộn. Ko nên lúc nào cũng nghĩ phải cố đu quốc doanh vì lương khá+thưởng nhiều,chính các nhà tuyển dụng cũng biết lý do chủ yếu bạn thi vào là muốn ổn định, lương thưởng khá. Cái gì cũng một quá trình tích lũy về lượng và chất đã, đừng ấm ức, chỉ thiệt vào thân thôi.

That's life
Bh mình cũng thẩy nản nản, nhưng nghĩ cho cùng thì có được cocc thì cũng là cả một quá trình phấn đấu của người ta. Bh ngồi kêu thân trách phận khác gì trách bố mẹ mình. Nghĩ nhiều chả bằng làm nhiều, quyết tâm theo đuổi dù đến được đâu chăng nữa thì mình nghĩ nó cũng xứng đáng với công sức của mình thôi. Cố lên ae!!!

thế thì phải có thêm hội nữa rồi
Hội những người không là COCC và gia đình không khá giả :((

cũng nản bà kon ak! nghĩ đến chỉ thấy tủi thân thui! nhưng cũng hạnh phúc hơn những người khác là mình được học hành đàng hoàng! chứ tớ thấy nhiều đứa thuộc diện COCC dốt như heo ý!hihi! đấy là tớ nói chỉ là một số thui nhek tớ ko vơ đúa cả nắm đâu nhek!hihi!nhiều đứa thuộc diện COCC giỏi kinh khủng luôn!hihi! tớ cũng muốn giàu để mai kia con cháu nó đỡ khổ hơn!hihi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên