Học dân lập & Cơ hội làm việc trong Ngân hàng?!!!!

22346

Event tháng 7 kết thúc để lại không ít băn khoăn cho các bạn học dân lập.

Rất nhiều bạn nói với tôi rằng “như thế là bất công”, “như thế là không cho chúng em một cơ hội”, “như thế là có sự phân biệt đối xử” ….

Trước tiên, cần phải làm rõ một thực tế: Có hay không sự phân biệt giữa một bạn học Dân lập và một bạn học Công lập?

Tôi khẳng định là có trong điều kiện có thể so sách được.

VD: 2 bạn đều bằng Giỏi thì tất nhiên bạn học Ngoại thương sẽ được các NTD “thích” hơn các bạn học trường Dân lập!

Còn tất nhiên, trong các điều kiện khác thì còn phải xem xét. VD: Một bạn học công lập, bằng trung bình, điểm phẩy tầm 5-6; và 1 bạn học dân lập Thăng Long, loại khá,giỏi, điểm phẩy tốt, tích cực tham gia các hoạt động tại trường, lớp & các hoạt động xã hội …… thì việc nói ai hơn ai là cả một vấn đề cần phải suy tính nhiều hơn!

Điều đó có nghĩa là, nếu bản thân bạn còn “tự kỳ thị” thì đừng hỏi tại sao nhà tuyển dụng phân biệt! Dù sao, hệ thống giáo dục của VN còn nhiều bất cập, mặt bằng đầu vào của các trường dân lập thật sự chưa cao – đó là quan niệm của NTD – những người đi trước các bạn; có thể quan niệm “học kém” mới phải vào dân lập hiện nay không phải luôn đúng, nhưng chính sự “tự kỳ thị” của các bạn lại là một căn cứ bổ sung cho cái suy nghĩ tiêu cực đó.

Vậy giải pháp ở đây là gì? Không ai quyết định được tương lai của mình ngoài chính bản thân mình – tôi rất thích câu này và tôi chắc rằng nhiều bạn cũng thích. Nhưng nó sẽ chỉ là “hô khẩu hiệu” nếu bạn ngồi im, đọc những dòng này và chẳng hành động gì cả!

Đơn giản, họ nói các bạn học kém – bạn chứng minh đi! Tôi học dân lập, nhưng kết quả tôi vẫn tốt; họ quan niệm các bạn không năng động, chủ yếu học để lấp bằng – bạn chứng minh đi, tôi học dân lập tôi vẫn tham gia các hoạt đông ngoại khóa của trường, của thành phố - tôi vẫn đạt được những thành tích này thành tích kia……

Xuất phát điểm của các bạn đang được cho là thấp, cái đó tất nhiên không tốt, nhưng ngược lại, thấp mà cố gắng được thì lại là quý. Bản thân tôi quen khá nhiều người học dân lập với xuất phát điểm không hề cao nhưng hiện tại vẫn dang làm ngân hàng tại những phòng đòi hỏi có trình độ không hề thấp: như QLRR, Kiểm toán nội bộ thậm chí là GĐ chi nhánh ….

Có bạn sẽ đặt ra câu hỏi: “Nhưng mà NTD có cho e cơ hội thể hiện đâu? Em bị loại hồ sơ ngay từ vòng đầu cơ mà!”

Câu trả lời là đúng, một số NTD sẽ loại các bạn ngay từ đầu, không cần biết bạn tốt hay xấu. Tuy nhiên, không phải là tất cả. Tại sao ta cứ cố mất thời gian vào BIDV, VCB, Vietinbank, những nơi Công lập loại giỏi nộp vào đuổi đi không hết mà không apply vào những bank nhỏ thôi, những vị trí phù hợp thôi. Đây là vấn đề chiến lược! Khi bạn có 2-3 năm kinh nghiệm, cái bằng của bạn sẽ không còn bị kỳ thị như xưa, bạn sẽ chứng minh mình bằng hiệu quả làm việc.

Rất nhiều bank, rất nhiều vị trí NTD chỉ tuyển những người phù hợp nhất chứ không tuyển những người giỏi nhất. VD: Vị trí GDV, Ngân quỹ, QHKH … một người quá thông minh, trình độ trên đại học, năng động có khi chưa chắc đã được nhận so với một bạn có tinh thần gắn bó với công việc, phù hợp với yêu cầu của công việc đó …..

Vài dòng ngắn gọn sẽ không làm thay đổi được gì cả, tôi hi vọng ở các bạn, những người thay đổi quan niệm của người khác, dù biết là khó, nhưng không có gì là không thể nếu chúng ta muốn! Xắn tay áo lên, học hành ngay từ hôm nay để mai sau không ai “dám kỳ thị” mình nữa đi nào các bạn!

Chúc các bạn may mắn!

P/s: Vài dòng gõ vội, hẹn các bạn một bài viết khác về chủ đề này sẽ sâu và kỹ hơn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Tụi dân lập ngu chít bà, học thì ngu, chơi thì nhiều, các xếp ngân hàng là sv dân lập là do quen biết, nói chung nói chuyện với tụi dân lập muốn phun nước miếng vô mặt nó, để nó khôn xíu

Do quen biết thì ở đâu chẳng có. Quan trọng là các bạn bảo họ ngu, ngu mà làm sếp được, ko thấy mâu thuẫn ah?
Chắc bạn có những người bạn như thế, nói chuyện với những người như thế.

---------- Post added 24-08-2011 at 11:01 PM ----------

Oke tớ chỉ nhận xét chung thế thôi, còn tớ tiếp xúc với nhiều người hoc dân lập rồi nên biết rõ cách giáo dục như thế nào, tuyển sinh ồ ạt,tìm mọi cách để lôi kéo thí sinh, thay tên đổi họ trường, thiếu trường lớp, thiếu thầy giáo, thiếu địa điểm học, còn chuyện đi thầy ở đâu cũng có đừng nói là ko có. còn TLU là trường nào đến bản thân mình cũng chưa nghe tên tuổi, có thể trong 4R này có nhiều người học TLU lên có nhiều ý kiến. Các bạn hãy xem những bạn học tại AOF, AOB, VNU, NEU, VCU, FTU xem họ học tập như thế nào, họ phải cạnh tranh với ai, khi ra trường họ đều được các Ngân hàng và Công ty lớn tuyển dụng... nếu không tin thì vào các web tìm việc thì biết
Tớ chỉ công nhận là FTU được ưu tiên số 1.
Còn có câu chuyện muốn chia sẻ với bạn, tớ cũng TLU, bạn tớ cũng học bên trường cậu, 1 bạn nữa cũng học VCU. Cả 3 đều nộp vào một ngân hàng, cùng đợt nhưng hai bạn của tớ ko qua vòng hồ sơ, tớ cũng ko hiểu vì lý do gì.

Oke tớ chỉ nhận xét chung thế thôi, còn tớ tiếp xúc với nhiều người hoc dân lập rồi nên biết rõ cách giáo dục như thế nào, tuyển sinh ồ ạt,tìm mọi cách để lôi kéo thí sinh, thay tên đổi họ trường, thiếu trường lớp, thiếu thầy giáo, thiếu địa điểm học, còn chuyện đi thầy ở đâu cũng có đừng nói là ko có. còn TLU là trường nào đến bản thân mình cũng chưa nghe tên tuổi, có thể trong 4R này có nhiều người học TLU lên có nhiều ý kiến. Các bạn hãy xem những bạn học tại AOF, AOB, VNU, NEU, VCU, FTU xem họ học tập như thế nào, họ phải cạnh tranh với ai, khi ra trường họ đều được các Ngân hàng và Công ty lớn tuyển dụng... nếu không tin thì vào các web tìm việc thì biết
Thế thì bạn nên update thông tin về TLU đi là vừa!

Các bạn cạnh tranh thì TLu ko phải cạnh tranh với các bạn chắc. Các bạn có lợi thế hơn TLu là các bạn mang danh Công lập còn chúng tôi mang danh dân lập. Đó là 1 lợi thế rất lớn của các bạn rùi!
Bạn cứ chui vào TLu xem. Nếu có mấy cái khỏan đi thầy thì Tớ xin chui đầu xuống đât! ( ko tin bạn cứ thử xem)
Nếu TLu thiếu giảng viên. Thì bạn có thể xin vào TLu làm 1 chân được đây. Lương giảng viên th.s của TLu bây h là khoảng 12-15 tr/tháng ( cái này sẽ giải thích cho bạn là cung lớn hơn cầu hay cầu lớn hơn cung nhé )
Bạn cũng nên biết rằng 20% sinh viên vào thăng long với NV1 là 14 - 15 còn 80% Nguyện vọng 2 vào trường là 17 điểm đó bạn. Nếu như thế thì chất lượng đầu vào của chúng tôi có chưa chắc đã kém bạn.
Một số ảnh mình chụp TLU ngày 21/8/2011

phải công nhận 1 điều rằng các GV ở TLU rất rất là nhiệt tình và gần gũi SV, điển hình như cô Lan- kế toán, cô Linh trưởng bm KT.... ở TLU thực sự ngày 20-11 còn k bik nên tặng quà thầy cô tn nữa...chắc giá trị nhất là những bó hoa...Hơn nữa thủ tục hành chính ở TLU cũng khá đơn giản và nhanh chóng..

Bạn hiendinh90 nói đúng đấy,mình thấy có rất nhìu bạn học dân lập đi làm bank ầm ầm kìa thậm chí còn nhìu bạn làm ở những chỗ ngon lành hơn bank ấy chứ,quan trọng nhứt vẫn là năng lực thực sự của bản thân thui!

phải công nhận 1 điều rằng các GV ở TLU rất rất là nhiệt tình và gần gũi SV, điển hình như cô Lan- kế toán, cô Linh trưởng bm KT.... ở TLU thực sự ngày 20-11 còn k bik nên tặng quà thầy cô tn nữa...chắc giá trị nhất là những bó hoa...Hơn nữa thủ tục hành chính ở TLU cũng khá đơn giản và nhanh chóng..
Uhm, Lại còn vụ hướng dẫn thực tập tốt nghiệp, mình cứ tới văn phòng bộ môn hỏi cô, ko thì giờ nghỉ giữa giờ ở hành lang. Chẳng có chuyện quà cáp tới nhà , giá trị lên tận gần 1 triệu như con bạn mình bên KTQD.
Mình thấy giáo trình các cô soạn hay, dễ hiểu. Mình muốn học thêm kế toán nên dk khóa học ngắn hạn về kế toán bên trường khác, thấy giáo trình chẳng đâu vào đâu, dạy ko hay lắm thế là mình rút xiền về, tự ôn lại kiến thức.

Thế thì bạn nên update thông tin về TLU đi là vừa!

Các bạn cạnh tranh thì TLu ko phải cạnh tranh với các bạn chắc. Các bạn có lợi thế hơn TLu là các bạn mang danh Công lập còn chúng tôi mang danh dân lập. Đó là 1 lợi thế rất lớn của các bạn rùi!
Bạn cứ chui vào TLu xem. Nếu có mấy cái khỏan đi thầy thì Tớ xin chui đầu xuống đât! ( ko tin bạn cứ thử xem)
Nếu TLu thiếu giảng viên. Thì bạn có thể xin vào TLu làm 1 chân được đây. Lương giảng viên th.s của TLu bây h là khoảng 12-15 tr/tháng ( cái này sẽ giải thích cho bạn là cung lớn hơn cầu hay cầu lớn hơn cung nhé )
Bạn cũng nên biết rằng 20% sinh viên vào thăng long với NV1 là 14 - 15 còn 80% Nguyện vọng 2 vào trường là 17 điểm đó bạn. Nếu như thế thì chất lượng đầu vào của chúng tôi có chưa chắc đã kém bạn.
Một số ảnh mình chụp TLU ngày 21/8/2011

like like like nhé :D

---------- Post added 26-08-2011 at 10:55 PM ----------

mọi ng nói hết rồi. Còn lại để các bạn công lập tự cảm nhận về TLU nhé :D
Like cái câu giá trị nhất là những bó hoa

Thực tế,ở thành phố thì nói như anh hungviet rất đúng nhưng thử về các vùng quê như Quảng Bình, Quảng Trị... xem sự kì thị còn nặng lắm. Chẳng lẽ đi học rồi cứ ở thành phố mưu sinh, muốn về quê mà cũng không được là công bằng à? Ai cũng học tập 4 năm như nhau, chương trình như nhau, SV dân lập tụi tui có được bớt đi năm nào đâu.

---------- Post added 26-08-2011 at 11:15 PM ----------

Đã có ai đanh giá TLU là nhất đâu, mấy bạn pr thái quá.

Nói thật, lúc đầu mình nghe tên mấy trường dân lập cũng hơi coi thường thật :)
Trường TLU mình biết đến vì quen 1 ông a đánh guitar bên đó, rồi sang chơi ...thấy choáng vì cơ sở vật chất bên này :-s
Nghĩ đến trường mình lại tủi thân ( AOF)
Cũng ko biết chất lượng giảng dạy bên đó thế nào, nhưng thấy cách nc của mấy bạn rất tự tin, khoản ăn nói và giao tiếp hơn đứt nhiều trường rồi :))
Tuy nhiên ..rất nhiều DN hình như ko thích trường dân lập lắm nên khi nào tuyển dụng cũng bỏ qua mấy trường này :-s

Dù sao sau khi học xong đại học tớ thấy học trường j cũng chả quan trọng lắm :))
quan trọng mình học thêm được kai j từ xã hội và bản thân mình thay đổi ntn :D

T là dân AOF, nhưng mà t thấy dân lập hay công lập đều như nhau. Chẳng qua hồi học cấp 3 chăm học thì đỗ vào đại học, còn mấy bạn lười hơn hay là không đỗ NV1, đầy người điểm cao vẫn vào dân lập. Nói chung cơ hội xin việc cho các trường là như nhau, quan trọng là bạn như thế nào thôi. Đừng quá tự ti nhé, chúc mọi ng ra trường ai cũng xin được việc....hi hi....cuối cùng t thấy " quan trọng là mình kiếm được bao nhiêu tiền chứ bằng cấp nó cũng chỉ là một phần".

Thực tế,ở thành phố thì nói như anh hungviet rất đúng nhưng thử về các vùng quê như Quảng Bình, Quảng Trị... xem sự kì thị còn nặng lắm. Chẳng lẽ đi học rồi cứ ở thành phố mưu sinh, muốn về quê mà cũng không được là công bằng à? Ai cũng học tập 4 năm như nhau, chương trình như nhau, SV dân lập tụi tui có được bớt đi năm nào đâu.

---------- Post added 26-08-2011 at 11:15 PM ----------

Đã có ai đanh giá TLU là nhất đâu, mấy bạn pr thái quá.
sao lại là PR thái quá hả b ? Cái này là chúng t nghĩ sao nói vậy về trường mình thôi, chứ có phải nói quá lên để khoe mẽ gì vs mọi ng đâu?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,481
Thành viên mới nhất
Linkin Park Mer
Back
Bên trên