Học dân lập & Cơ hội làm việc trong Ngân hàng?!!!!

22346

Event tháng 7 kết thúc để lại không ít băn khoăn cho các bạn học dân lập.

Rất nhiều bạn nói với tôi rằng “như thế là bất công”, “như thế là không cho chúng em một cơ hội”, “như thế là có sự phân biệt đối xử” ….

Trước tiên, cần phải làm rõ một thực tế: Có hay không sự phân biệt giữa một bạn học Dân lập và một bạn học Công lập?

Tôi khẳng định là có trong điều kiện có thể so sách được.

VD: 2 bạn đều bằng Giỏi thì tất nhiên bạn học Ngoại thương sẽ được các NTD “thích” hơn các bạn học trường Dân lập!

Còn tất nhiên, trong các điều kiện khác thì còn phải xem xét. VD: Một bạn học công lập, bằng trung bình, điểm phẩy tầm 5-6; và 1 bạn học dân lập Thăng Long, loại khá,giỏi, điểm phẩy tốt, tích cực tham gia các hoạt động tại trường, lớp & các hoạt động xã hội …… thì việc nói ai hơn ai là cả một vấn đề cần phải suy tính nhiều hơn!

Điều đó có nghĩa là, nếu bản thân bạn còn “tự kỳ thị” thì đừng hỏi tại sao nhà tuyển dụng phân biệt! Dù sao, hệ thống giáo dục của VN còn nhiều bất cập, mặt bằng đầu vào của các trường dân lập thật sự chưa cao – đó là quan niệm của NTD – những người đi trước các bạn; có thể quan niệm “học kém” mới phải vào dân lập hiện nay không phải luôn đúng, nhưng chính sự “tự kỳ thị” của các bạn lại là một căn cứ bổ sung cho cái suy nghĩ tiêu cực đó.

Vậy giải pháp ở đây là gì? Không ai quyết định được tương lai của mình ngoài chính bản thân mình – tôi rất thích câu này và tôi chắc rằng nhiều bạn cũng thích. Nhưng nó sẽ chỉ là “hô khẩu hiệu” nếu bạn ngồi im, đọc những dòng này và chẳng hành động gì cả!

Đơn giản, họ nói các bạn học kém – bạn chứng minh đi! Tôi học dân lập, nhưng kết quả tôi vẫn tốt; họ quan niệm các bạn không năng động, chủ yếu học để lấp bằng – bạn chứng minh đi, tôi học dân lập tôi vẫn tham gia các hoạt đông ngoại khóa của trường, của thành phố - tôi vẫn đạt được những thành tích này thành tích kia……

Xuất phát điểm của các bạn đang được cho là thấp, cái đó tất nhiên không tốt, nhưng ngược lại, thấp mà cố gắng được thì lại là quý. Bản thân tôi quen khá nhiều người học dân lập với xuất phát điểm không hề cao nhưng hiện tại vẫn dang làm ngân hàng tại những phòng đòi hỏi có trình độ không hề thấp: như QLRR, Kiểm toán nội bộ thậm chí là GĐ chi nhánh ….

Có bạn sẽ đặt ra câu hỏi: “Nhưng mà NTD có cho e cơ hội thể hiện đâu? Em bị loại hồ sơ ngay từ vòng đầu cơ mà!”

Câu trả lời là đúng, một số NTD sẽ loại các bạn ngay từ đầu, không cần biết bạn tốt hay xấu. Tuy nhiên, không phải là tất cả. Tại sao ta cứ cố mất thời gian vào BIDV, VCB, Vietinbank, những nơi Công lập loại giỏi nộp vào đuổi đi không hết mà không apply vào những bank nhỏ thôi, những vị trí phù hợp thôi. Đây là vấn đề chiến lược! Khi bạn có 2-3 năm kinh nghiệm, cái bằng của bạn sẽ không còn bị kỳ thị như xưa, bạn sẽ chứng minh mình bằng hiệu quả làm việc.

Rất nhiều bank, rất nhiều vị trí NTD chỉ tuyển những người phù hợp nhất chứ không tuyển những người giỏi nhất. VD: Vị trí GDV, Ngân quỹ, QHKH … một người quá thông minh, trình độ trên đại học, năng động có khi chưa chắc đã được nhận so với một bạn có tinh thần gắn bó với công việc, phù hợp với yêu cầu của công việc đó …..

Vài dòng ngắn gọn sẽ không làm thay đổi được gì cả, tôi hi vọng ở các bạn, những người thay đổi quan niệm của người khác, dù biết là khó, nhưng không có gì là không thể nếu chúng ta muốn! Xắn tay áo lên, học hành ngay từ hôm nay để mai sau không ai “dám kỳ thị” mình nữa đi nào các bạn!

Chúc các bạn may mắn!

P/s: Vài dòng gõ vội, hẹn các bạn một bài viết khác về chủ đề này sẽ sâu và kỹ hơn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình ở TpHCM,học công lập nhưng công lập ko danh tiếng.Mình cũng đang rất đau đầu về vấn đề này đây,Nhiều khi mình buồn lắm chứ, Cứ suy nghĩ hoài mà ngủ ko yên, Cứ đọc tin tuyển dụng mà mún khóc.Sang năm là mình lên năm 3 rồi, Mình sinh năm 1991 Mình cũng tính thi lại nhưng chưa bít tính sao nữa.Nếu ko đậu thì mất tất cả,nếu đậu thì cũng đã lỡ làng 3 năm cũng phí.Mà chắc ko đậu nổi rồi vì kiến thức quên sạch hết rồi.
..................
Câu văn mình lũng củng lắm mong mọi người hiểu rõ ý và chia sẽ cũng mình
Mình nghĩ sang năm bạn hoc năm 3, cơ hội hoàn thiện bản thân cho đến khi ra trường đv bạn cũng còn rất nhiều. Điều quan trọng ở đây ko phải là bạn học trương gì công lập hay dân lập, có tiếng hay ko có tiếng mà cái qtr nhất quyết định tất cả là kiến thức, sự tự tin và quyết tâm bạn ag ;;). Cố gắng học tập trong trường + hoc tiếng anh thật tốt nhé bạn, ngoài ra bạn cũng nên tham gia các hoạt động đoàn thể trong trường, hoạt động tình nguyện..., điều đó cũng khiến các NTĐ đánh giá cao hơn về bạn đấy ( năng động, khả năng giao tiếp, khả năng lam việc theo nhóm,...)
Mình thấy hè này có mấy ngân hàng đang tuyển CTV đấy, bạn thử apply xem sao, tăng thêm kiến thức thực tiễn + kinh nghiêm, rất hữu ích đấy bạn ag
Chúc bạn thành công :)

Điều đơn giản mà đâu phải ai cũng nghĩ đc như vậy đâu ạ. Ngay bản thân sv DL cũng còn tự ti vì ngôi trường mình học thì ai có thể tin tưởng đc họ chứ nhi? :D Nhưng e nghĩ ở TLU ít người lo lắng chuyện này lắm ạ :p hơn nữa còn tự hào vì TLU chả thua kém gì trường nào cả ( nếu ko nói là hơn 1 số ...) :p
p/s: e xin tí đất pr cho trường tí :))

Nghe đến TLU , ai cũng bảo sinh viên trường này năng động lắm :X
Nghe đến TLU, ai cũng bảo trường này dạy tốt lắm :X
Nghe đến TLU, ai cũng bảo trường này ko có kiểu đi tiền :X
Tự hào mình là 1 thành viên của trường :))
Tự tin quá nhỉ............

Mình nghĩ rằng cái cần giải quyết ở đây k phải là dân lập hay công lập mà là bản lĩnh của sinh viên. Như các anh chị tuyển dụng nói, việc học công lập chỉ có lợi thế hơn ở vòng sơ loại. Vậy thì, câu hỏi đặt ra là một bạn học công lập nhưng thiếu kỹ năng so với một bạn học dân lập nhưng năng nổ, hoạt bát thì ai được đánh giá cao hơn? Tin chắc là đến 99% nhà tuyển dụng sẽ chọn bạn thứ 2. Mình thấy một cái suy nghĩ rất buồn cười của các bạn sinh viên là khi ra trường k xin được việc thì đổ lỗi cho là do mình học dân lập. Xin nói luôn rằng các bạn học những trường như KTQD, Ngoại Thương, Ngân hàng vẫn đang thất nghiệp ầm ầm ạ. Và những người nằm trong số thất nghiệp k chỉ là những bạn có điểm số kém, mà còn cả những bạn xếp loại giỏi, thậm chí rất giỏi. Và điều đó hoàn toàn là do thiếu kỹ năng.
Chốt lại rằng, bạn có từ 4-5 năm để học Đại học, đó là để học cách làm việc, cách làm việc chứ k chỉ đơn thuần là kiến thức hoặc phù du hơn là một cái bằng cho oai. Hãy chắc chắn rằng bạn đã có thể làm việc đi đã rồi khi đó mới quay ra tìm một lý do khác khiến bạn k có việc.

Đôi khi ấm ức vì bị kì thị, nhưng mà bây h mình thấy thoải mái, nhiều khi còn tự hào nữa..^^..các bạn mình ra trường vẫn tự thi vào được ngân hàng đó thôi..mình cũng sẽ cố gắng.:D.Hi vọng sau này sẽ k còn sự phân biệt đối xử như thế nữa..:)

bố mẹ mình đều làm vietinbank nên mình rất rõ các NH lớn thì dân lập k có cơ hội ( tự thân thi) nên mình apply chỉ toàn vào các NH nhỏ và cũng chỉ toàn đk GDV, CV cũng cố gắng đưa thành tích đi làm các công việc liên quan + hoạt động ngoại khóa ở trường ...mình thấy mình cũng ráng hết sức cho CV rồi, làm đủ lời khuyên của các anh chị đi trước rồi nhưng hơn chục hồ sơ gửi đi từ lúc ra trường mà cũng chỉ có 1 NH gọi nên cũng có phần nản. Vẫn đang cố gắng nhưng mong manh một nhành hoa ghê :D.

Có một điều mình hơi băn khoăn: các NTD đều là thế hệ đi trước tụi mình, họ học chế độ niên chế ( điểm ghi theo thang điểm 10) nhưng tụi mình bây giờ đa phần là tín chỉ, như trường mình trong bằng tốt nghiệp chỉ ghi điểm theo tín chỉ ( điểm ghi theo thang điểm 4) nên nếu nhìn thoáng qua rất dễ hiểu lầm là học kém nên điểm toàn 3 với 4, không biết NTD có rõ về việc tín chỉ thế nào không :-s

Thế bạn trả lời thế nào? :D

- 1 là em đã vượt qua nhiều bạn học công lập trong vòng thi nghiệp vụ và có mặt trong buổi phỏng vấn ngày hôm nay.
- 2 là em đã đi làm từ năm thứ 2 đại học (nhân viên Dịch vụ khách hàng) nên em tự tin khi giao tiếp với khách hàng
=> Em không tự ti mà tự tin mình là sinh viên dân lập có kiến thức nền tảng và năng động, đã xâm nhập thực tế từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường => các anh chị nên chọn em. hehe

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back
Bên trên