Gỡ rối đăng kí giao dịch đảm bảo

hadung_kt

Verified Banker
Em có một thắc mắc mong các tiền bối gỡ giúp em với ạ!
Em có một khách hàng vay, tài sản thế chấp là của bên thứ 3, nhưng mảnh đất ấy khi đi đăng kí giao dịch đảm bảo tại quận thì người ta bảo đất này năm trong dự án rồi, chỉ cho vay được 1 năm thôi, bắt em về sửa lại hợp đồng chuyển từ cho vay 5 năm thành 1 năm thì người ta mới cho đăng kí. Mà em làm hợp đồng, công chứng kí tá xong xuôi rồi. Giờ làm sao để đăng kí được ko ạ?

Bạn thử hỏi lại ý kiến pháp chế bên bạn xem sao?
Nếu pháp chế ok thì đàm phán khách hàng vay 1 năm theo yêu cầu của sếp, còn nếu không được thì ít nhất cũng có cớ mà trả lời sếp.

Ghê thật đấy. Ko biết bên bạn là bên nào mà lại nhận tài sản nằm trong dự án? Ở bên mình là bị gạt luôn rồi, ko lằng nhằng, chả ai dám ký mấy bộ hồ sơ đấy đâu.

Đổi TSBĐ khác, KH có thiện chí vay ngân hàng để phục vụ SXKD thì có lẽ người ta sẽ có hướng sử lý khác về tài sản bảo đảm. Nếu bạn giải thich rõ nguyên nhân về sự bất tiện khi KH mang TSTC trong quy hoạch đi thế chấp vay vốn, mặt khác để tránh rủi ro cũng không ngân hàng nào nhận TSTC trong diện quy hoạch cả, cố tình dí TSĐB này vào để rùi ù té chạy thì bạn nên quên luôn ông KH này đi. có lẽ sếp bạn có mối quan hệ đặc biệt với ông KH này, là nhân viên tôi nghĩ bạn phải giải thích để KH hiểu thay thế TSBĐ khác để tránh sự khó sử cho sếp. thân....!

Hình như phát luật không cấm thế chấp đất thuộc diện quy hoạch, cái này tùy từng NH thôi.
Như bên mình thực ra vẫn có thể nhận, định giá theo giá nhà nước nên mức vay cũng k cao.
Theo mình thi b có thể trình vay món (thời gian vay dưới 1 năm)

quá dữ, nhận cả kiểu này
bạn nên viết rõ ý kiến về việc đất nằm trong dự án vào tờ trình nhé. rủi ro của cá nhân đấy.

Đất nằm trong quy hoạch không được nhận thế chấp nếu như đã có quyết định thu hồi. Nếu chưa có quyết định thu hồi thì nhận thế chấp với điều kiện là định giá theo khung giá nhà nước, hợp đồng thế chấp nêu rõ khách hàng bằng chính hd này ủy quyền ko hủy ngang cho ngân hàng nhận tiền đền bù và thu hồi nợ từ tiền đền bù đó.
Việc cơ quan đăng ký nhà đất trả lời bạn như vậy khả năng là đất đó đã có qd thu hồi hoặc sắp có qd thu hồi và để tránh phiền toái cho họ sau này chứ thực ra họ cũng không có quyền áp đặt ngân hàng phải cho vay thời hạn bao lâu.
Bạn nên xem lại xem đất đã có qd thu hồi chưa và tính chất của khoản vay đó là gì để đưa ra qd cuối cùng: vì nếu cho vay tài trợ trung dài thì việc nhận ts đó sẽ gây khó khăn cho chính khách hàng, vì sau này một là trả nợ tr hạn bắt buộc, hai là thay thế tsbd.
Còn kể cả bạn vẫn nhận ts đó thì ko có nghĩa là bạn bắt buộc phải cho vay ngắn hạn 1 năm, vấn đề chỉ là sau 1 năm thì ts đó rơi vào đúng tr hợp phải xử lý tài sản đã nêu trước trong hdtc, và vấn đề của bạn là soạn hd làm sao, định giá ntn để bảo vệ quyền lợi của ngân hàng khi rơi vào tình huống bắt buộc xử lý ts.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên