Giúp tớ với khách hàng là chủ quán phở !Sổ ghi chép bán hàng quán phở .

Bạn bảo xây dựng sửa chữa nhà để cho thuê là KD thì mình nghĩ ko phải. Quy định NH có những gói KD riêng, sửa chữa nhà riêng. Đây ko phải là KD, mà là xác định nhà sửachuwxxa xong sủ dụng mục đích gì. Nếu KH để ở thì ok. KH cho thuê, GS TH phải thu hồi TS, mà KH vẫn ký HD cho thuê vs KH, ngân hàng sẽ ko xử lý đc TS, vì vậy dựa vào mục đích sửa nhà dể đưa ra DK ràng buộc chắc chắn cho NH, ví dụ như ký cam kết 3 bên, KH, NH, bên thuê.
CÒn đi vào VD của bạn, phòng trọ cho thuê thì bạn có thể kiểm tra thực tế, tham khảo tt xung quanh, giá thuê hợp lý ko là xđ được. Ban phở bạn có thể thẩm định thực tế, hoặc ghi chép vài ngày, vd như KH 1 ngày nhập bn bún, bn phở, 1 kg bún phở được nhiu bát, căn cứ vào rất nhiều yếu tố để xđ doanh thu bán hàng. Về vấn đề ghi nhận theo thẩm điịnh trực tiếp này bạn có thể ghi nhận 60-70% Dt thực tế để an toàn.

Tôi thấy ở đây có 2 vấn đề: thứ nhất là nhu cầu vốn, thứ 2 là nguồn trả nợ
- Nhu cầu vốn vay 1 tỷ, thì tổng nhu cầu vốn khoảng 1,4 tỷ (30% vốn tự có; 70% vốn vay) để sửa chữa 8 phòng; như vậy bình quân 1 phòng sửa chữa là 175trđ/phòng. Bạn cần căn cứ vào diện tích phòng thực tế, các hạng mục sửa chữa để đánh giá xem mức này có đúng không ? Theo quan điểm cá nhân tôi, sửa 1 phòng trọ với 175trd là quá cao.
- Nguồn trả nơ: có 3 nguồn chính:
+ Từ lương hưu: xác định từ sổ hưu
+ Từ 8 phòng cho thuê: các phòng này đang cho thuê nên việc xác định giá thuê không khó (bạn hỏi trực tiếp những người thuê trọ) hoặc có thể tham khảo giá cho thuê ở xung quanh
+ Từ bán phở: Ai làm CBTD cá nhân đều hiểu cho cho vay cá nhân thì không bao giờ đủ giấy tờ, việc làm sao cho hợp lý là "chuyên môn" của CBTD rồi. Quan trọng là xác đinh thu nhập thực tế được bao nhiêu chứ không phải là số sách ghi chép. Căn cứ vào giá bán, số lượng khách, chi phí nguyên vật liệu, nhân viên, mặt bằng thì bạn có thể ước lượng được lợi nhuận. Bán phở thì đông khách nhất là vào buổi sáng hoặc buổi tối, bạn chịu khó ăn phở 2 ngày là biết khách đông hay không ah

Quan trọng là có thực tế hay không? còn sổ sách bảo họ ghi chép lại mấy tháng, rồi hóa đơn bán lẻ mua nguyên liệu đầu vào. Nếu quán phở mà đông khách thì khỏi phải nghĩ. bán hàng ăn lợi nhuận rất cao đó!

Mình cũng bị trường hợp tương tự như thế này (nhưng là bán cơm văn phòng :)))
Chẳng có cách gì khác đâu bạn ạ, đành phải đợi mấy tháng nữa thôi, bảo họ chịu khó ghi chép lại hoạt động mua bán hàng ngày thôi.
tại sao ko? Mình vừa trình 1 bộ thành công song. pm sang cho mình nhé!

- - - Updated - - -

Bên mình có sản phẩm cho vay hộ kinh doanh tăng vốn lưu động, mở rộng quy mô, mua sắm tài sản cô định . Đi ăn phở đêm đầu ngõ, vừa ăn vừa tán dóc với chị chủ quán ... 1 hồi lòi ra là đang có nhu cầu vay vốn . Chị này theo đánh giá của mình là hơi bị chuẩn , hai vợ chồng là cán bộ công nhân viên về hưu có lương hưu ( 55 tuổi 2 vợ chồng bằng nhau chắc chị này tà lưu anh này, nhà có 8 phòng cho thuê, nhà hiện đang kinh doanh phở cả ngày, mỗi ngày bán khoảng 200 bát .
Nhu cầu vay 1 tỷ trả góp hàng tháng, vay xây sửa lại 8 phòng cho thuê ( hiện mỗi phòng cho thuê 3 triệu 1 tháng ).
Đánh giá : nhu cầu vay xây sửa nhà để cho thuê >>>>>>>>> là vay kinh doanh rồi .
Tất cả giấy tờ đều đầy đủ không thiếu theo điều kiện chung của ngân hàng . Mỗi cái không chứng minh được thu nhập về bán phở vì chả cần ghi chép gì .

Mình chưa làm về trường hợp này bao giờ ! hic hic . Bạn nào đã làm về dịch vụ ăn uống này rồi thì cho mình xin cái mẫu về sổ ghi chép nhé . Cám ơn bạn nhiêu ! Xin hậu tạ sau .( có thể gửi mẫu qua mail : toananh154@yahoo (chấm com không có vn )
Tất nhiên là có cách xử lý bạn à. Mục đích là đúng thì chuẩn quá rồi. Tùy vào cơ chế quy định của bank mà làm thôi. Bên mình vẫn xử lý dc hết đó.

Đúng rồi với khách hàng này nếu cho vay được thì chỉ vay được 500 triệu trở lại thôi . sửa 8 phòng hết mấy đâu mà. bạn nên xem lại , khách hàng bán phở ở đấy lâu chưa , có dkkd không , và phải đi thẩm định trực tiếp là xuống đấy xem họ bán thế nào . bảo khách hàng ghi lại cho mình đầu ra đầu vào 1 tuần , nếu ok thì làm tiếp được đó.

PA kinh doanh của KH mình thấy không khả thi, giá thuê phòng thì quá đắt, vs lại đi vay để sửa sang lại phòng trọ, liệu sau khi sửa thì giá có tăng không, phần tăng thêm liệu đủ trả lãi NH không, đấy là chưa kể đến nếu tăng giá cao quá thì liệu còn ai thuê nữa không, chi phí sửa chữa 1 tỷ/8 phòng là quá lớn. Bạn nên thẩm định PA của KH thật kỹ nhé

Bạn vẫn chưa nói rõ TSĐB ở đâu ? Giá thuê 3tr /1 tháng hơi chát nếu như ở Trung tâm HN thì tạm chấp nhận. Cho vay cũng được nhưng phải nhắm TSĐB có đủ thu hồi vốn không ?đừng có mất tiền NH ko là đi tù mọt gông đấy nhé hehe

It trong ngân hàng là ông trùm đó bạn .... Ko có vụ bị coi rẻ đâu ... đụng đến core đâu phải giỡn cắt cổ như chơi b-(

cứ tính trung bình chi phí sửa phòng 2.5/m2. 1 tỷ tính ra là 400m2 diện tích sàn. chia 8 phòng tính ra mỗi phòng 50m2 sàn. phòng trọ nào mà 50m2 sàn bạn. nghe là biết không tới. nhưng tùy giá trị định giá thôi. vay tỷ mà nhà 2 tỷ thì lách phương án. cho vay vẫn bt thôi bạn. nợ xấu bán nhà nó :d

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên