Giúp tớ với khách hàng là chủ quán phở !Sổ ghi chép bán hàng quán phở .

toanlb

Thành viên
Bên mình có sản phẩm cho vay hộ kinh doanh tăng vốn lưu động, mở rộng quy mô, mua sắm tài sản cô định . Đi ăn phở đêm đầu ngõ, vừa ăn vừa tán dóc với chị chủ quán ... 1 hồi lòi ra là đang có nhu cầu vay vốn . Chị này theo đánh giá của mình là hơi bị chuẩn , hai vợ chồng là cán bộ công nhân viên về hưu có lương hưu ( 55 tuổi 2 vợ chồng bằng nhau chắc chị này tà lưu anh này, nhà có 8 phòng cho thuê, nhà hiện đang kinh doanh phở cả ngày, mỗi ngày bán khoảng 200 bát .
Nhu cầu vay 1 tỷ trả góp hàng tháng, vay xây sửa lại 8 phòng cho thuê ( hiện mỗi phòng cho thuê 3 triệu 1 tháng ).
Đánh giá : nhu cầu vay xây sửa nhà để cho thuê >>>>>>>>> là vay kinh doanh rồi .
Tất cả giấy tờ đều đầy đủ không thiếu theo điều kiện chung của ngân hàng . Mỗi cái không chứng minh được thu nhập về bán phở vì chả cần ghi chép gì .

Mình chưa làm về trường hợp này bao giờ ! hic hic . Bạn nào đã làm về dịch vụ ăn uống này rồi thì cho mình xin cái mẫu về sổ ghi chép nhé . Cám ơn bạn nhiêu ! Xin hậu tạ sau .( có thể gửi mẫu qua mail : toananh154@yahoo (chấm com không có vn )

Bán phở chắc chắn sẽ nộp thuế thôi, điều tra mấy báo cáo thuế xem thu nhập ế nào

Mình cũng bị trường hợp tương tự như thế này (nhưng là bán cơm văn phòng :)))
Chẳng có cách gì khác đâu bạn ạ, đành phải đợi mấy tháng nữa thôi, bảo họ chịu khó ghi chép lại hoạt động mua bán hàng ngày thôi.

Nếu xác định tình hình tài chính khách hàng tốt và ý chí trả nợ ok thì vấn đề sổ sách chỉ là vấn đề nhỏ, chế ra thôi. Một là hình ảnh buôn bán của quán phở, hai là quy mô. ba là hàng nhập vào. Nếu ko có thì bịa ghi ra sổ sách, phải chế hs bạn à
Mà nói chứ lương 2 ông bà, phòng trọ, quán phở. mà vay 1 tỷ cá nhân trả góp thì khó lắm bác à.
tính thử coi chi phí sinh sống rồi lãi coi tháng trả nỗi ko trời
hic

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Phải tự chế sổ sách rồi , tìm trên Net không có mẫu nào hic hic

kiếm quán phở nào có quy mô tương tự mà xin photo lại. :))

he nếu là mình chắc không cho vay tới 1 tỷ đâu, thấy có rủi ro lắm, thư nhất nhà thuê trọ thời buổi đắt đỏ không ai thuê 3tr đâu, nhất là chỉ là phòng trọ, chứ không phải căn hộ nhỏ, họ tìm nhà rẻ hơn để ở, nên 8 phòng đó chưa chắc đã cho thuê hết, thứ hai vợ chồng bác này cũng nhiều tuổi rồi, sức khỏe không biết nói thế nào, nếu cho vay trả dần hàng tháng chắc đeo đẳng món này khá lâu, thứ ba bạn chưa tìm hiểu cửa hàng đi thuê hay của gia đình họ, nguồn thu từ cửa hàng có thể lúc này đông, nhưng sau họ bị đòi nhà thì tính sao, nên đây là món vay không dễ nuốt, chịu nhiều tác động khách quan, mặc dù có thể chủ quan họ là người có nhân thân tốt

Giá nhà trọ 3 triệu/tháng thì "chát" quá nhỉ, giá này cần thẩm định lại chứ xem ra nó giống như chung cư mini chứ nhà trọ gì, lại còn vay vốn để sửa nhà nữa chứ...Không nhất thiết khách hàng đề nghị vay 1 tỷ là bạn tìm mọi cách để khách hàng có thể vay được 1 tỷ đâu, sau khi đánh giá lại khách hàng, để lựa chọn an toàn thì bạn có thể tư vấn đưa ra mức giới hạn tín dụng có thể cấp khoảng từ 500-700 triệu. Nguồn thu nhập từ bán phở không có gì đảm bảo cho bạn là nguồn ổn định, giả sử 1 trong 2 vị khách hàng ốm phải đi viện, chắc chắn là họ phải đóng cửa hàng để đi chăm sóc người kia, đây là những yếu tố rủi ro bạn nên nghĩ tới trước khi cho vay; ngoài ra còn những yếu tố khác nữa, bạn cần phải xem xét kỹ. :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,483
Thành viên mới nhất
mokatamtamcz
Back
Bên trên