Dư chấn nguồn nhân lực ngành ngân hàng 2012!

Nhưng mình lại nghe bảo ngân hàng đang thiếu nguồn lực chất lượng cao mà. Vậy thì các bạn sv đại học mới tốt nghiệp ra trường chưa có nhiều kinh nghiệm thì có thể gọi là nguồn lực chất lượng ko? Vì nếu sa thải hàng loạt, chỉ giữ lại nhân viên giỏi thì sau vài năm, ko lẽ ngân hàng ko tuyển dụng để bổ sung và refresh nguồn nhân lực of mình?
Các bạn nào biết rõ hơn có thể giải thích cho mình biết với dc ko? :)

Dễ thấy và gần đây nhất là biến động ở Sacom, đang có một con sóng nhân lực từ Sacom qua các ngân hàng khác. Hiện tại chủ trương của NHNN không cho mở PGD nên ít cần nhân sự. Bên mình còn mấy PGD chưa khai trương, nhân sự chỉ ngồi ở CN thôi, chưa làm được gì hết!

Dễ thấy và gần đây nhất là biến động ở Sacom, đang có một con sóng nhân lực từ Sacom qua các ngân hàng khác. Hiện tại chủ trương của NHNN không cho mở PGD nên ít cần nhân sự. Bên mình còn mấy PGD chưa khai trương, nhân sự chỉ ngồi ở CN thôi, chưa làm được gì hết!

Nhân sự Sacombank sang mấy chỗ khác đa phần là nhân sự cao cấp và trung cấp thôi bác ạ, như phó tổng GĐ, hoặc một vài giám đốc chi nhánh lớn thôi vì thay đổi HĐQT thì những vị này sẽ chịu ảnh hưởng lớn. Còn nhân sự cấp thấp thì đi đâu mà đi, đơn giản họ chẳng chịu tác động nào, cứ việc của mình mà làm thôi.
Nói thiệt đừng buồn gặp 10 ông bên á châu thì hết 9 ông như đàn bà, toàn châm chích chỗ này chỗ khác. Ra quán cafe chỗ nào có mấy ông á châu ngồi là nghe.

Nhân sự Sacombank sang mấy chỗ khác đa phần là nhân sự cao cấp và trung cấp thôi bác ạ, như phó tổng GĐ, hoặc một vài giám đốc chi nhánh lớn thôi vì thay đổi HĐQT thì những vị này sẽ chịu ảnh hưởng lớn. Còn nhân sự cấp thấp thì đi đâu mà đi, đơn giản họ chẳng chịu tác động nào, cứ việc của mình mà làm thôi.
Nói thiệt đừng buồn gặp 10 ông bên á châu thì hết 9 ông như đàn bà, toàn châm chích chỗ này chỗ khác. Ra quán cafe chỗ nào có mấy ông á châu ngồi là nghe.
Bạn lại có cái nhìn phiến diện rồi. Quơ đũa cả nắm. Tôi ko hiểu nhân viên á châu châm chích là châm chích như thế nào hả bạn? Hãy tôi trọng nhau chút đi. Có thực tế tôi mới dám nói chứ. Chi nhánh tôi đây, cũng nhận hồ sơ nhân viên bên Sacom qua cũng nhiều từ trưởng phòng, nhân viên,...

Bạn lại có cái nhìn phiến diện rồi. Quơ đũa cả nắm. Tôi ko hiểu nhân viên á châu châm chích là châm chích như thế nào hả bạn? Hãy tôi trọng nhau chút đi. Có thực tế tôi mới dám nói chứ. Chi nhánh tôi đây, cũng nhận hồ sơ nhân viên bên Sacom qua cũng nhiều từ trưởng phòng, nhân viên,...

Ý tôi là vậy đấy, các bạn toàn lấy thông tin nội bộ để nói các chỗ khác. Bạn có thấy những người làm ở các NH khác nói như vậy ko, bạn đi hết một vòng UB này xem có ai cái nick màu cam mà châm chích các chỗ khác không để tâng chỗ mình làm lên không. Bạn kêu hãy tôn trọng nhau thì trước hết hãy nhìn lại mình trước. Tôi chưa đi làm tại bank nào, nhưng tiếp xúc với dân NH thì nhiều, tôi thấy sao thì nói vậy thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nhưng mình lại nghe bảo ngân hàng đang thiếu nguồn lực chất lượng cao mà. Vậy thì các bạn sv đại học mới tốt nghiệp ra trường chưa có nhiều kinh nghiệm thì có thể gọi là nguồn lực chất lượng ko? Vì nếu sa thải hàng loạt, chỉ giữ lại nhân viên giỏi thì sau vài năm, ko lẽ ngân hàng ko tuyển dụng để bổ sung và refresh nguồn nhân lực of mình?
Các bạn nào biết rõ hơn có thể giải thích cho mình biết với dc ko? :)

Sinh viên ra trường được coi là nguồn chất lượng cao hay không? Cái này thì mình không biết nói sao, nhưng người trả lời cho bạn chính là những người tuyển dụng Sinh viên vào cơ quan mình làm!
Nếu là những người tuyển dụng giỏi, hỏi sẽ phát hiện ra nhân tài. Còn nhà tuyển dụng dở, hỏi bừa hỏi càng cho có chuyện. Vì thực tế có rất nhiều nơi chỉ cần nhìn bằng cấp là có thể tuyển vào rồi, vòng phỏng vấn đôi khi để test lại thôi.
Nhưng thực tế đôi khi cũng rất khác, có những con người rất giỏi trong công việc nhưng họ không học trong những ngôi trường danh tiếng! Do đó, chúng ta hay phân chia dạng con người hướng nội và hướng ngoại!
Còn hiện tại việc từ ngân hàng này chạy qua ngân hàng khác, thời này, họ sẽ kiểm tra coi anh có làm gì xấu ở ngân hàng cũ, nợ xấu, nợ quá hạn, . . . chứ không phải cứ nói là anh làm ngân hàng này, qua ngân hàng khác là nhận liền. Cái này nhận định hoàn toàn sai!

Còn chuyện nói nhân viên ngân hàng này, nói xấu ngân hàng kia hay nhiều thứ linh tinh khác. Thì đại loại cũng có. Đôi khi nhân viên ngân hàng Top ten nhìn nhân viên ngân hàng nhóm 4 bằng con mắt . . . khinh khi! Nhưng thực chất mà nói, tất cả chúng ta, đều là dân đi làm kiếm lương (kiếm tiền ấy). Có khác nhau là mấy không nhỉ, có chăng là chúng ta đối thủ cạnh tranh trong lĩnh vực tài chính thôi!
Nhưng việc nói hết nhân viên của ngân hàng đó như vậy thì lại sai hoàn toàn. Đâu phải ai cũng như vậy hết!

Đôi dòng chia sẻ cùng các bạn!

Ý tôi là vậy đấy, các bạn toàn lấy thông tin nội bộ để nói các chỗ khác. Bạn có thấy những người làm ở các NH khác nói như vậy ko, bạn đi hết một vòng UB này xem có ai cái nick màu cam mà châm chích các chỗ khác không để tâng chỗ mình làm lên không. Bạn kêu hãy tôn trọng nhau thì trước hết hãy nhìn lại mình trước. Tôi chưa đi làm tại bank nào, nhưng tiếp xúc với dân NH thì nhiều, tôi thấy sao thì nói vậy thôi.

Tôi nói đó là tình trạng chung hiện giờ, chưa hề có ý châm chích ngân hàng khách hoặc tâng bốc chổ tôi làm lên. Chuyện nhân viên ngân hàng này xin vào ngân hàng khác là hoàn toàn bình thường, sao lại nói là châm chích? Phải chi tôi nói mấy ngân hàng khác yếu kém quá thì còn gọi là châm chích, dường như bạn có thành kiến gì với Á Châu thì phải?? Hay bạn đang làm Sacom??? Chuyện bàn luận nhân viên bank này xin qua bank kia chả có gì to tát mà bạn lại kết luận nhân viên á châu như đàn bà. Nếu tôi nói bạn nhỏ nhen, vụn vặt như đàn bà thì bạn nghĩ thế nào?

giờ đã thế này rồi, 2 năm nữa e mới ra trường, lúc ấy số lượng SV ngành TCNH còn đông hơn nữa, vậy cạnh tranh làm sao

Mình xin tiếp thêm vài ý kiến của bạn.

Nếu các em mới ra trường có cơ hội vào các ngân hàng như Vietcom, Vietin, Nong nghiệp, BIDV và một số ngân hàng TMCP lớn thì tốt. Còn vào các ngân hàng TMCP đa số là rất bấp bênh. Vì các ngân hàng nhỏ thừơng không có định hướng lâu dài, thay đồi sếp lớn liên tục, mỗi khi thay sếp lớn là có thay thêm 1 vài sếp cấp dưới, rồi chính sách, định hướng cũng thay đổi. Nếu làm ở bộ phận kế toán, giao dịch viên còn đỡ, chứ nếu làm bên tín dụng thì rất khổ vì chỉ tiêu thường đặt ra rất cao, mà để lôi kéo khách hàng tốt về rất khó, lại phải cần có thời gian, nhưng đến khi thu hút được khách hàng thì chính sách tín dụng lại thay đổi, nhân viên quan hệ khách hàng không biết trả lới với khách hàng thế nào, rất khổ.

Trên đây là ý kiến tôi muốn chia sẻ với các em sinh viên mới ra trường có thêm thông tin để tham khảo.

Chào thân ái.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back