Đề thi vị trí Chuyên viên Quan hệ khách hàng vào BIDV ngày 14/07/2013

doanha14790

Thành viên
uhm. Nếu trên góc độ chủ đầu tư. Thì sẽ cộng vào.
thì rõ mình phải tính đc chuẩn xác NPV thì mới có thể cho vay đc nên mình nghĩ nvien NH cũng phải tính như thế mới cho vay đc

TST070

Thành viên
khi lạm phát ở nước ngoài cao hơn ở việt nam thì đồng việt nam sẽ tăng giá, cái này đúng ko m.n?

linhnhd

Verified Banker
Cac c oi cho t hoi mot chut, o bai tu luan 2 phuong an. Phuong an A t tinh ra npv la 68,87. Phuong an B la 242,17. Nhung t thay co nhieu ban phuong an A dap an ra 44, 3 khong biet tinh chi tiet the nao, cac c giup t duoc khong.

Vói cho t hoi mot cai la theo t hoc o truong t thi dong tien cua du an sau do phai cong lai ca khau hao va lai vay nhung hinh nhu ben cac ban hoc ngan hang chi cong lai khau hao thoi. Co ban nao giup t giai thich khong, t cam on nhe
Tớ cũng làm đáp án phương án A là 44,3. Về cái cộng dòng tiền của dự án thì phải tùy theo quan điểm của ngân hàng hay của nhà đầu tư c nhé, nếu theo quan điểm của nhà đầu tư (EPV), thì dòng tiền sẽ chỉ cộng Khấu hao mà không cộng lãi suất vay; Còn theo quan điểm của Ngân hàng (TIP), thì sẽ cộng cả lãi suất vay nhé.

cuong2

Thành viên
mọi người có thể cho t hỏi là PI tính theo công thức như thế nào k

bibjneu

Thành viên
Tớ cũng làm đáp án phương án A là 44,3. Về cái cộng dòng tiền của dự án thì phải tùy theo quan điểm của ngân hàng hay của nhà đầu tư c nhé, nếu theo quan điểm của nhà đầu tư (EPV), thì dòng tiền sẽ chỉ cộng Khấu hao mà không cộng lãi suất vay; Còn theo quan điểm của Ngân hàng (TIP), thì sẽ cộng cả lãi suất vay nhé.
đâu phải góc độ chủ dự án là ko cộng lãi vay c
T học lập dự án bên ktqd , và luôn học là phải cộng cả khấu hao ,lãi vay ( ban đầu khi tính tỉ suất dự án r thì ko tính 25% vào)
Cái cộng hay ko nó phụ thuộc vào cách tính WACC ( hay bên t gọi là r - tỉ suất chiết khấu ý), có 2 cách tính, 1 cách là tính cái thuế 25% vào - thì dòng tiền sau ko động đến lãi vay nữ ( do dã tính otwis lá chắn thuế ròi mà )
Còn cách chta học là tính WACC ko dùng tới 25%, sau đó khi tính dòng tiền, cái lúc tính Dthu chịu thuế ,sẽ phải trừ cả khấu hao và lãi vay, sau đó cuối sẽ cộng lại 2 khaonr này
Ngoài ra còn mấy mục thanh lý TSCĐ,bổ sung vốn... rồi lãi vay trả kiểu nào thì chắc ở đây ko đề cập

van123

Thành viên tích cực
khi lạm phát ở nước ngoài cao hơn ở việt nam thì đồng việt nam sẽ tăng giá, cái này đúng ko m.n?
mình nghĩ đúng. vì lạm phát nước ngoài cao hơn Vnam, dẫn đến tiền nước đó mất giá. và phải cần nhiều tiền nước đó mới mua dc tiền VN. nên tiền Việt Nam tăng giá,

bibjneu

Thành viên
Cac c oi cho t hoi mot chut, o bai tu luan 2 phuong an. Phuong an A t tinh ra npv la 68,87. Phuong an B la 242,17. Nhung t thay co nhieu ban phuong an A dap an ra 44, 3 khong biet tinh chi tiet the nao, cac c giup t duoc khong.

Vói cho t hoi mot cai la theo t hoc o truong t thi dong tien cua du an sau do phai cong lai ca khau hao va lai vay nhung hinh nhu ben cac ban hoc ngan hang chi cong lai khau hao thoi. Co ban nao giup t giai thich khong, t cam on nhe
hình như các bạn ra 43,3 là các bạn ý tính thu nhập chịu thuế mà chưa trừ khấu hao đi,chưa trừ khoản giảm trừ ( do giảm giá, hàng trả lại...) vd năm nhất dự án A, dthu chịu thuế chỉ là 40 trong khi các bạn ý tính là 190. Nên dòng tiền sau thuế các bạn ý tính sẽ là 142.5, trong khi như t tính thì nó phải là 170 cơ

dancelove546

Thành viên mới
hình như các bạn ra 43,3 là các bạn ý tính thu nhập chịu thuế mà chưa trừ khấu hao đi,chưa trừ khoản giảm trừ ( do giảm giá, hàng trả lại...) vd năm nhất dự án A, dthu chịu thuế chỉ là 40 trong khi các bạn ý tính là 190. Nên dòng tiền sau thuế các bạn ý tính sẽ là 142.5, trong khi như t tính thì nó phải là 170 cơ
Doanh thu chịu thuế năm đầu của dự án A là 10 chứ?

Featured resources

Featured resources