Đề thi vào Ngân hàng Công thương - VietinBank (có đáp án)

mọi ng ơi vậy làm thế nào để biết đâu là cv theo hm trong 1 bài. ng ta sẽ nói trước để mình biết à

---------- Post added 17-04-2012 at 12:18 PM ----------

bạn ơi thời hạn cho vay phải là 5 tháng chứ, vì thời hạn cho vay được tính dựa theo chu kỳ ngân quỹ mà:
CKNQ= CKKD- thời gian trả chậm ngừoi bán
CKKD = giai đoạn dự trữ + giai đoạn thu tiền
Trường hợp bài này là CKKD = thời gian luân chuyển + thời gian thu hồi vốn = 7 tháng.
thời gian trả chậm = 0 nên CKNQ = CKKD = 7 thang
song nhu cầu vay của KH là 5 tháng nên đồng ý cho vay 5 tháng.
còn về mức cho vay mình hoàn đồng ý với bạn! đây là vay từng lần chứ ko phải vay theo hạn mức!
mình cũng đồng ý vs ý kiến bạn này

- theo mình đây là hình thức cho vay theo món thôi, không phải là cho vay hạn mức.
- Vì thời gian thu hồi vốn của phương án là 4 tháng < thời hạn vay đề nghị : 5 tháng. Do đó ko chấp nhận thời hạn vay đề nghị của Cty Long Thành. => Thời hạn cho vay: 4 tháng
-mức cho vay = chi fi cần thiết cho pa sxkd- vốn tự có- vốn khác
Chi phí sxkd= 11000(6.5+ 0.5+0.07)= 77770 tr.d tr.d
Mức cho vay= 77770- 77770*0.3=54439 tr.d
Nhưng qui định về mức cho vay tối đa là 0.7*75000= 52500 tr.d
Vậy cho khách hàng vay 52.5 tỷ với thời hạn vay 4 tháng

Bài này y đúc bài mình thi HO lienvietpostbank không thay đổi bất cứ số liệu nào .Mình cũng tính theo hạn mức tín dụng,hôm đi phỏng vấn thì cái chị phỏng vấn mình báo điểm mình được có 6 điểm thôi, chắc là sai bài tập đó vì những bài còn lại toàn chắc nghiệm mình đều biết. Như vậy tính cho vay theo món là đúng rồi

đây là bài giải của mình, mọi người cho nhận xét:
Nhu cầu vay vlđ = chi phí sxkd- vốn tự có- vốn khác
Chi phí sxkd= 11000(6.5+ 0.5+0.07)= 77770 tr.d
Nhu cầu vay vlđ= 77770- 77770*0.3=54439 tr.d
Mặt khác DN cần số vld là 54439 trd mà ngân hàng cho vay có 52500 trd. điều đó sẽ ảnh hưởng đến pá sxkd của dn do không có đủ vốn, làm cho pá sxkd rất có thể không thực hiện được. ngân hàng gặp rủi ro trong việc thu hồi vốn.
Các trường hợp sảy ra giải quyết vấn đề này:
TH1 yêu cầu dn tìm nguồn tài trợ khác cho số vốn còn thiếu là 54439-52500= 1939 trd (như vốn tự có, vay ngân hàng khác, vay cbcnv...) thì ngân hàng giải ngân cho vay 52500trd
TH2 đề nghị dn bổ sung tài sản đảm bảo với giá trị tối thiểu 1939/0,7=2770 trd thì ngân hàng giải ngân cho vay 54439 trd
TH3 đề nghị dn tìm người bảo lãnh cho số tiền thiếu 1939 trđ, nếu được ngân hàng giải ngân 54439 trd
TH4 xem xét lại mối quan hệ trong quá khứ của ngân hàng với dn, tính khả thi, khả năng sinh lời của pá sxkd ,nếu thấy được thì ngân hàng cho vay tín chấp 1939trd. như vậy ngân hàng giải ngân cho vay 54439 trd
TH5 nếu không áp dụng được các phương pháp nào trong các pp trên thì từ chối cho vay vì quá rro
còn thời gian cho vay là thời gian thu hồi vốn tức 4 tháng, vì nếu để 5 tháng thì dn sẽ có 1 tháng để dùng số tiền trả nợ vào mục đích khác ,gây rủi ro cho ngân hàng. còn Thời gian luân chuyển hàng hoá bình quân của đơn vị:3 tháng chỉ là số liệu đánh lừa thôi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
- theo mình đây là hình thức cho vay theo món thôi, không phải là cho vay hạn mức.
- Vì thời gian thu hồi vốn của phương án là 4 tháng < thời hạn vay đề nghị : 5 tháng. Do đó ko chấp nhận thời hạn vay đề nghị của Cty Long Thành. => Thời hạn cho vay: 4 tháng
-mức cho vay = chi fi cần thiết cho pa sxkd- vốn tự có- vốn khác
Chi phí sxkd= 11000(6.5+ 0.5+0.07)= 77770 tr.d tr.d
Mức cho vay= 77770- 77770*0.3=54439 tr.d
Vậy cho khách hàng vay 52.5 tỷ với thời hạn vay 4 tháng

em thấy làm như vậy là hợp lý..

Bài này giống hệt đề bài này:

5. Công ty XNK nông sản Bắc Việt lập hồ sơ vay vốn 5,5 tỷ VND, thời hạn trả nợ 5 tháng. Chi phí phát sinh:
+ Thu mua 1100 tấn NVL
+ Giá mua 6,5 triệu/tấn
+ Chi phí vận chuyển 70.000vnd/tấn
+ Chi phí chế biến, gia công, bán hàng : 500.000vnd/tấn
+ VCSH tham gia =30% nhu cầu sử dụng vốn.
+ Thời gian luân chuyển vốn là 3 tháng
+ Thời gian thu hồi vốn là 4 tháng
+ Giá trị tài sản thế chấp là 7,5 tỷ

Y/c:
Theo anh chị có nên chấp nhận mức cho vay và thời hạn vay trên không? Nêu rõ lý do tại sao?

Biết:
+ Mọi thủ tục pháp lý đủ tiêu chuẩn, ngân hàng đủ khả năng cho vay
+ Hạn mức cho vay bằng 70% giá trị tài sản đảm bảo.

Có một bạn đã đưa ra cách giải như này mình thấy khá hợp lý: http://ub.com.vn/threads/18454-Moi-nguoi-giup-m-giai-may-bai-tap-TD-nay-voi.html

Chi phi mua NVL là: 1100 tấn x 6.5 triệu = 7,15 tỷ
Chi phí vận chuyển: 1100 x 70000 = 77 triệu
Chi phí chế biến, gia công, bán hàng: 1100 x 500000 = 550 triệu
Tổng chi phí = 7,777 tỷ
Nhu cầu vay NH = Nhu cầu VLĐ cho sxkd - Vốn tự có - Vốn khác
= 7,777 - 30% x 7,777 = 5.4439 tỷ (1)
Ngân hàng đủ khả năng cho vay (2)
Giới hạn CV tối đa = 7,5 tỷ x 70 % = 5.25 tỷ (3)
Mức cho vay = min {1,2,3} = 5.25 tỷ
Thời hạn cho vay tính theo chu kỳ ngân quỹ = chu kỳ kinh doanh - tgian phải trả ng bán
chu kỳ KD = thời gian thu hồi vốn = 4 tháng
Vậy mức cho vay là 5.25 tỷ với thời hạn CV là 4 tháng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hihi, có đề và bài giải tiện theo dõi quá !
Cảm ơn các bạn :D

Theo mình thì các bạn làm sai hết rồi
đề bài không yêu cầu xác định hạn mức tín dụng mà các bạn lại đi xác định HMTD
(Giả sử như các bạn hiểu đúng đề bài thì lại xảy ra mâu thuẫn trong đề bài: HMTD có thời hạn thường là 1 năm còn Mức cho vay và thời hạn cho vay từng lần sẽ phụ thuộc vào từng lần rút vốn)
Đáp án của mình là: 52.500 tr, thời hạn cho vay là 4 tháng. Có ai có cùng suy nghĩ không?
Bạn hiểu sai rồi nhé. Theo mình biết thì thời gian duy trì HMTD và thời gian trả nợ là khác nhau. Hơn nữa đâu có quy định nào nói rằng thời hạn của HMTD thường là 1 năm. cái nữa là Cho vay bổ sung vốn lưu động là việc cho vay có tính chất thường xuyên, vậy nên tính toán kiểu cho vay theo HMTD là hợp lý rồi. Bạn xem lại nhé. Vài ý kiến của mình, các bạn đưa ra ý kiến nhé.

Gửi bởi prince
Theo mình thì các bạn làm sai hết rồi
đề bài không yêu cầu xác định hạn mức tín dụng mà các bạn lại đi xác định HMTD
((Giả sử như các bạn hiểu đúng đề bài thì lại xảy ra mâu thuẫn trong đề bài: HMTD có thời hạn thường là 1 năm còn Mức cho vay và thời hạn cho vay từng lần sẽ phụ thuộc vào từng lần rút vốn)
Đáp án của mình là: 52.500 tr, thời hạn cho vay là 4 tháng. Có ai có cùng suy nghĩ không?
Bạn hiểu sai rồi nhé. Theo mình biết thì thời gian duy trì HMTD và thời gian trả nợ là khác nhau. Hơn nữa đâu có quy định nào nói rằng thời hạn của HMTD thường là 1 năm. cái nữa là Cho vay bổ sung vốn lưu động là việc cho vay có tính chất thường xuyên, vậy nên tính toán kiểu cho vay theo HMTD là hợp lý rồi. Bạn xem lại nhé. Vài ý kiến của mình, các bạn đưa ra ý kiến nhé.)
theo đề bài đưa ra thì đây ko phải là hình thức cho vay theo HMTD. đây là hình thức cho vay từng lần( cho vay theo món)cho vay theo HMTD ap dụng với nhu cầu bổ sung vvons lưu động, còn cho vay theo từng lần áp dụng với từng phương án kinh doanh cụ thể.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,514
Thành viên mới nhất
shivismith05
Back
Bên trên