"Con ghẻ" và "chiến dịch BIDV"

Chào mọi người,
Chắc mấy ngày nay mọi người cũng thấy thiên hạ rối lên vì chuyện "ông" BIDV tuyển dụng. Tôi cũng háo hức chẳng kém. Cơ bản là tôi sắp tốt nghiệp; có cơ hội việc làm là cứ sướng hết cả người nên cũng rất chịu khó bon chen...
Ấy vậy mà BIDV lại làm tôi mừng hụt vì trường tôi không nằm trong danh sách mà ngân hàng cho phép dự tuyển. Chuyện này không mới và BIDV không phải là ngân hàng duy nhất đưa ra giới hạn. Nhưng tại sao lại như vậy ?? các ngân hàng cần những ứng viên có thực lực? và họ nghĩ rằng những trường danh tiếng sẽ cho "ra lò" những "sản phẩm" xuất chúng? Ngân hàng không sai. Họ muốn giới hạn để không phải bỏ ra quá nhiều chi phí, cũng có thể là để khẳng định vị thế của ngân hàng..., dù gì đi nữa thì suy nghĩ đó là hợp lý. Thế nhưng :
- Họ làm thế vô tình làm sinh viên các trường ngoài chuẩn cảm thấy bất công. Trường đại học nào cũng do Bộ quản lý, cũng được nhà nước thừa nhận, những người học ai cũng được gọi là sinh viên [ mình đang nói bậc đại học ]. Cớ sao lại có sự phân biệt kiểu con ghẻ & con riêng? sao lại có cái gọi là sinh viên công lập & sinh viên ngoài công lập? hay là do sự phong phú của tiếng Việt ?
- Có phải họ đã bỏ đi 1 phần ứng viên có khả năng, có nhiệt huyết khi thẳng thừng không cho "con ghẻ" đi "gửi xe" tại các kỳ tuyển dụng? Các tổ chức đào tạo hệ đại học ngoài công lập được gọi là gì hỡi các nhà tuyển dụng yêu dấu? Chúng vẫn được gọi là các trường đại học chứ không phải khu vui chơi. Sinh viên đến đó học chứ không phải đi du lịch. Có thể, mặt bằng đầu vào thấp hơn công lập, có thể những trường này quy tụ lượng sinh viên chịu học ít hơn số sinh viên chịu chơi nhưng không có cơ sở nào để kết luận rằng những sinh viên tốt nghiệp từ đó không đủ khả năng làm việc thực tiễn. Những sinh viên ngoài công lập không trông chờ 1 sự ưu tiên nào hết, họ chỉ cần được cạnh tranh sòng phẳng trong tuyển dụng, vậy mà có được đâu?
Tôi nằm mơ khá nhiều & gần đây tôi mơ BDIV tuyển dụng như sau: 90% ứng viên tốt nghiệp đại hoc công lập, còn lại là ứng viên ngoài công lập. Nhưng rất tiếc, đời không như là mơ...

Haizzz, đọc cmt của các bạn về COCC mà nản ghê...Thôi thì ta cứ đánh mấy NHTM CP vậy:)

Bạn thôi than thở đi. Cố gắng học cho tốt, tích lũy nhiều kinh nghiệm. Cố gắng ngoi lên chức to to của một trong các ngân hàng khác, có địa vị, có danh tiếng. Lúc đó bạn có thể tự hào mà nói thẳng vào mặt ban quản trị của BIDV là: "Hey. Tôi là sv trường dân lập.":D

mình quen một vài người học dân lập và đang làm cho Agri... Biết sao rùi đó. COCC. Vậy bạn nghĩ những bạn học công lập không khó chịu sao???????????

bác thế vẫn còn đỡ đấy ạ?có ai bị trường hợp như e ko?Háo hức chờ đến hôm đi nộp hồ sơ.Đã chuẩn bị đầy đủ tất cả mọi thứ sáng nay mùng 3-7-2012 e đến chi nhánh BIDV hài phòng để nộp hồ sơ.Đến thì nhận được tin đã nhận đủ hồ sơ và không nhận nữa?Các bác cho e hỏi thế này là thế nào?TRên wed trên báo trên tất cả thông tin đại chúng BIDV thông báo từ 3-7 đến 7-7 bắt đàu thu hồ sơ vậy mà ngay buổi sáng ngày đầu tiên đã k thu hồ sơ nữa thì k hiểu BIDV đăng tuyển để làm gì thế >trong khi e phải lặn lội quốc từ HN về HP để nộp cái hồ sơ hy vọng về tỉnh thì sẽ có cơ hội nhiều hơn.Phải chắng những hồ sơ đen ...đã có hết rồi đăng tuyển chỉ là lấy lệ thôi
ai gặp trường hợp ức chế nhử e thì vào chia buồn với e nhé.

công lập hay dân lâp cũng vậy thôi. hôm nay mình nộp hồ sơ BIDV quảng trị cũng bị out từ vòng gủi xe. nãn thật :((. chỉ nhận hồ sơ mấy trường có tiếng thôi

bác thế vẫn còn đỡ đấy ạ?có ai bị trường hợp như e ko?Háo hức chờ đến hôm đi nộp hồ sơ.Đã chuẩn bị đầy đủ tất cả mọi thứ sáng nay mùng 3-7-2012 e đến chi nhánh BIDV hài phòng để nộp hồ sơ.Đến thì nhận được tin đã nhận đủ hồ sơ và không nhận nữa?Các bác cho e hỏi thế này là thế nào?TRên wed trên báo trên tất cả thông tin đại chúng BIDV thông báo từ 3-7 đến 7-7 bắt đàu thu hồ sơ vậy mà ngay buổi sáng ngày đầu tiên đã k thu hồ sơ nữa thì k hiểu BIDV đăng tuyển để làm gì thế >trong khi e phải lặn lội quốc từ HN về HP để nộp cái hồ sơ hy vọng về tỉnh thì sẽ có cơ hội nhiều hơn.Phải chắng những hồ sơ đen ...đã có hết rồi đăng tuyển chỉ là lấy lệ thôi
ai gặp trường hợp ức chế nhử e thì vào chia buồn với e nhé.

Chuyện này vẫn xảy ra như cơm bữa tại các ngân hàng như kiểu BIDV ấy mà. Mà đợt này HP chỉ tiêu có 9 người (3 kế toán, 6 tín dụng)xem ra hết nhận hồ sơ bên ngoài thật đó bạn ^^.

Mình cũng mang hồ sơ về quê nộp nhưng chắc cũng sẽ ko nộp nữa, ko phải vì BIDV ko tuyển trường mình (mình học TM thôi, BIDV vẫn tuyển 1 số khoa cho CN ở tỉnh) mà vì mình thấy chắc chắn là ko có cửa cho mình. CN này tuyển 5 người cho vị trí QHKH. Như vậy là lấy tầm 20-25 bộ hồ sơ. Mình hôm nay mới mang hồ sơ về thì ngay ngày mai nộp chắc cũng nhận được câu đã đủ hồ sơ. Các bạn cũng biết ở tỉnh việc "quan hệ" để vào còn kinh khủng hơn ở các thành phố lớn nhiều lắm. Bạn mình đang làm ở BIDV CN này, nó bảo năm ngoái nó vào đây, tiền cũng cần nhưng quan trọng là quan hệ để dùng được số tiền đó. Nếu nói ra số tiền mà theo mình nó ko nhỏ nhưng nhiều người sẽ sẵn sàng bỏ ra để vào được.
Còn về việc các NH lớn chỉ tuyển 1 số trường công lập nhất định, mình nghĩ liệu có sự công bằng trong các lần tuyển dụng của 1 số NH lớn ko? Thưa rằng có chứ. Nhưng mình nghĩ đó là công bằng cho nhà tuyển dụng chứ ko phải ứng viên. Họ lớn nên họ có quyền được lựa chọn những người mà theo họ là phù hợp. Tại sao họ lại chỉ chọn Công lập mà ko phải dân lập? Vì họ sẽ nghĩ rằng những người vào được ĐH Công lập là những người có "khả năng" trong số những người vào được đại học nói chung. Tại sao họ lại chỉ lựa chọn 3, 4 ĐH có tiếng với 1 số khoa nhất định mà ko phải là tất cả các trường công lập? Vì họ sẽ nghĩ rằng những người học những khoa đó của những trường đó là những người "giỏi" trong số những người có "khả năng". Và nếu bạn học trường Ngoại Thương, thì mình đã được nghe 1 anh có vị trí khá cao trong NH Nhà nước chia sẻ quan điểm thì những người học Ngoại Thương là những người "xuất sắc" trong số những người "giỏi". Và nguồn gốc của tất cả những điều trên là quan điểm "đầu vào". Nhưng đợt tuyển này nhiều khoa của trường Ngoại Thương như KTĐN hay 1 số khoa ở các trường top khác còn chẳng được tuyển :(
Mình ko hoàn toàn ủng hộ nhưng ngẫm lại thì đúng là mọi thứ đều có cái giá của nó cả...

tình trạng chung rồi bạn ạ, ngân hàng nào cũng phải có chỉ tiêu cho COCC, nhưng hôm nay ở bidv mới thấy rõ. mấy lần trước Vietcombank và vietinbank họ kín hơn nên không gây xôn sao dư luận như vậy

Với bản thân mình thì thấy họ làm thế cũng có cái lý của họ. Họ ko tuyển mình thì mình tìm chỗ khác. Thuận mua vừa bán thôi mà, chả có gì phải bức xúc hay lên án ở đây cả. Có thể làm 1 so sánh nhỏ thế này. Đầu vào các trường dân lập (ngành kinh tế) thường =<20d. Với đề đại học hiện nay không khó, học vững kiến thức 1 chút + bình tĩnh là có thể đạt trên 20d là chuyện bình thường. Với những vị trí như BIDV đang tuyển thì yêu cầu sự logics cao, có tố chất 1 chút, và họ đưa ra quy định thường chỉ tuyển vài trường ( FTu, neu..) là theo kiểu "giết nhầm còn hơn bỏ sót". Đó là theo ý mình hiểu. đầu vào cao không có nghĩa sẽ ra lò những sản phẩm cao, nhưng ít nhất sự logics, tư duy trong công việc phần nhiều sẽ hơn những bạn dân lập.( Đây là mình nói phần nhiều nhé).Nếu là mình mình cũng sẽ làm thế. Đây không có ý chê các bạn dân lập nhưng nếu các bạn là những người giỏi thực sự thì không nên bức xúc làm gì, nhiều nơi để chứng tỏ mà, đâu phải mỗi BIDV. Vì vậy, chủ thớt cũng chả nên thắc mắc làm gì :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,671
Thành viên mới nhất
12bet1net
Back
Bên trên