Có nên nhảy việc khi lương trên 12tr/tháng ko?

Vote nhảy! Mềnh cũng như bạn, vừa từ bỏ một chỗ khá ngon ở big4 để đến một chỗ khác lương thấp hơn :D

Mình hơn bạn 1 tuổi, và cũng nhảy việc năm ngoái, tức là bằng tuổi bạn bây giờ :)

Mềnh thậm chí còn có vợ con rồi. Tức là áp lực kinh tế còn lớn hơn bạn cơ. Nhưng quan trọng là mình thích thì làm. Làm việc mà mình không thích thì khổ lắm. Bao giờ cho hết 8 tiếng ở cơ quan? Về nhà lại đắn đo suy nghĩ...

Tôi nghĩ ông cứ làm đây chẳng phải đi đâu cả. Ra làm tín dụng thời điểm này vừa bị áp lực về chỉ tiêu lại hàm chứa nhiều rủi ro. Lương RBO các bank trả tầm 5-6 triệu + incentive, may 1 tháng mới đc 12 triệu.

Cứ từ từ đã, khi đã có vốn liếng rồi kinh doanh cũng đc, làm bank áp lực vs vất vả lắm

Nếu bạn thấy công việc có tương lai/hướng phát triển/học hỏi được nhiều kiến thức/,,,, thì nên ở lại và ngược lại.
Nếu muốn thử thách và có kinh nghiệm thì cứ chuyển qua tín dụng, muốn lương cao thì cứ Big4 mà làm, tổng thu nhập bình quân chắc chắn trên 12 triệu/tháng chưa tính các khoản này nọ khác.

Chán nhỉ, mình 88 cơ mà cũng ko đâu vào đâu đây, muốn về làm kinh doanh cùng gia đình quá, khổ cái vướng chuyện tình cảm nên nhiều lúc cố gồng mình đến mỏi cơ thì thôi

Nếu là em thì ở lại, tích vốn rồi đi @.@
Cơ mà anh thấy hồ sơ có vấn đề lắm rồi thì chắc .... anh bay sớm để ko hồi hộp :v.

Anh xin chia sẻ với chú chút ít kinh nghiệm thực tế mà cuộc đời anh đã trải qua.
Anh sinh năm 1987 (tức là hơn chú 2 con giáp), nhưng anh em mình cùng đẳng cấp đó là anh cũng chưa vợ như chú, :D:D.
Anh ra trường 2009, và cũng trải qua vô vàn sự vất vả của cuộc sống của 1 thằng bé dân tỉnh lẻ cố bám trụ lại Hà Nội. Cũng may sao, ngày mới ra trường anh gặp được sếp khá tốt, tạo nhiều đều kiện cho làm việc và cố gắng tự thân vươn lên. Những năm 2010, 2011 thị trường tài chính, BĐS rất sôi động, CBTD ngày đó kiếm 30 chai/tháng thì cũng chỉ là mức thường thường bậc trung. Tất nhiên cái gì nó cũng có giá của nó cả, sự nguy hiểm của nghề, sự lừa lọc trong xã hội; nhưng tất cả đều ở mức rủi ro mà mình có nhìn ra nó và chấp nhận hay không thôi. Nói đến đây ý anh là sự liên quan đến cái câu chú nói "ký hồ sơ mà nghi nghi và run run", nhưng hết tháng "lương đc hơn 16,5tr"; thì anh đánh giá chú đang đánh đổi sự nghiệp, sức trẻ của mình lấy 1 vài đồng lương thêm, bởi vì chú ko biết chắc rủi ro từ hồ sơ cụ thể là gì. Cho nên anh nghĩ chú nên cân nhắc lại về công việc hiện tại. (nhưng thu nhập cao lại là lúc để tích lũy phòng sự sau này)
Mặc dù công việc và thu nhập của anh vẫn tốt, nhưng đến 2012 anh vẫn nhảy việc sang 1 bank khác; với mục đích là học nghiệp vụ về doanh nghiệp sâu hơn do tại Bank cũ chủ yếu làm KHCN (có cả KHDN nhưng tỷ lệ ít hơn). Sang Bank mới tuy lương thấp (chỉ được tầm 8tr/tháng), nhưng anh vẫn chấp nhận để đạt được mục tiêu của mình. Một lý do kèm theo đó nữa là có tin đồn vỉa hè Bank anh chuyển sang sắp mở chi nhánh ở quê, mà anh thì định hướng về quê xây dựng quê hương giàu đẹp hơn:D. Vậy là anh chuyển sang Bank đó từ 04/2012.
Cần cù 2 năm trời học hỏi, trau dồi, sống bằng đồng lương còm cõi (cộng với tiền tiết kiệm hồi thu nhập còn tốt ở Bank cũ), chờ mãi mà Bank ko mở chi nhánh ở quê; vậy là đùng 1 cái Bank cũ lại mở chi nhánh ở quê anh trước. Vậy là ko chút do dự, anh xin nghỉ và chuyển về Bank cũ (chi nhánh tỉnh).
Tất nhiên là sau nhiều năm cày kéo, cộng với sự may mắn, và là người dân địa phương, nên Bank cũ đồng ý cho anh quay lại và ưu tiên với vị trí phụ trách phòng KHDN chi nhánh tỉnh (quê anh). Hai năm trước đó (tức năm 2012), anh cũng có định hướng về quê để tìm tòi địa bàn và mở doanh nghiệp của mình, nhưnga quan điểm cứ phải đạt được mục tiêu ngắn hạn đã.
Vậy là đến giờ anh đã về quê làm được 1,5 năm. Và anh đã dành 1 năm tìm hiểu mọi ngành nghề (do làm tín dụng nên có thể tiếp xúc tất cả các KHDN, đây là lợi thế của nghề mình); tìm hiểu kỹ để xem khả năng của mình thích hợp với ngành nào; và gờ thì a đã mở công ty được nửa năm, giờ đã hoạt động ổn định với doanh thu khoảng 400tr/tháng. Anh vẫn đang làm ở Bank, nhưng anh sắp nghỉ vì muốn quản lý chặt và phát triển công ty của mình tốt hơn nữa. Với cả anh cũng đang ế và bắt đầu muốn lấy vợ :D

Anh kể câu chuyện cuộc đời anh ko phải để khoe, vì những người biết anh là ai thì anh ko cần khoe thì họ cũng tự đồng cảm; còn những người ở diễn đàn ko biết anh thì cũng ko ảnh hưởng gì tới họ. Mà mục đích để đúc rút cho chú vài lời khuyên như sau:
1. Hãy xác định mục đích lâu dài mình muốn làm gì, và mình sẽ thực hiện nó như nào (thậm chí phải mất vài năm để thực hiện các mục tiêu ngắn hạn để đạt được mục đích dài hạn của mình).
2. Khi muốn chuyển việc thì phải có "thóc", tức là phải có tiền tiết kiệm để trang trải cuộc sống của mình.
3. Hãy xem đoạn băng của Jack Ma, ông ấy nói đúng đấy, tuổi 25 cứ thất bại đi.
Còn anh thì khuyên chú: hãy xác định mục đích và hãy cứ chuyển việc đi.

Ôi em cũng muốn về quê xây dựng quê hương :D nhưng mà cơ hội hiếm quá :p

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back