Có nên làm công chức xã??????????

Mình xin chào tất cả moi người!
Mình tốt nghiệp Học Viện Ngân Hàng năm 2012
Mình lật đật thi vào ngân hàng gần 1 năm trời, bao nhiêu cố gắng, hy vọng, nhưng cuối cùng vẫn không thi được vào ngân hàng.
Mình đã làm kế toán tại doanh nghiệp cũng đã gần được 1 năm.
Mình có nộp hồ sơ công chức huyện, và may mắn mình đã đậu, và mình được phân về Xã nơi mình sinh ra làm việc: Vị trí: tài chính - kế toán.
Mình không biết có nên về xã công tác không: Nếu về xã sẽ an phân, sống với đồng lương công chức bình thường.
Mình vẫn muốn được làm việc tại ngân hàng, muốn làm một chuyên viên thẩm định.
Thật sự mình rất phân vân, vì khi mình chấp nhận về xã, mình sẽ được cử đi học Lý luận chính trị 18 tháng và phải cam kết làm việc tại xã 5 năm. Nếu về xã mình sẽ phải từ bỏ ngân hàng.
Mọi người cho mình ý kiến, mình nên thế nào đây?
Mình xin chân thành tất cả các bạn!

Em chưa ở trong hoàn cảnh đó vì hiện em mới là sinh viên thực tập thôi, chắc với em đời còn nhiều màu hồng hơn màu đen và mơ mộng vẫn còn hơi nhiều. Trong kỳ thực tập này em đã được chạy hai nơi: Một là Quỹ hỗ trợ phát triển HTX tỉnh (cơ quan nhà nước)và VietinBank. Thực sự thì hai nơi đó hoàn toàn khác nhau. Hai ngày ngồi ở Quỹ đó thực sự là chán kinh khủng, một phần là vì đi thực tập lạ lẫm thôi ạ, phần lớn là vì ở đó môi trường quá chán, nghiệp vụ đơn điệu nếu như không muốn nói là chẳng có gì, cả ngày ngồi ăn chơi tán phét rồi ra về, có mặt ở cơ quan chắc thực tế chỉ có 5 - 6h,... Còn ở ngân hàng thì khác, giờ giấc nghiêm chỉnh, môi trường năng động, chuyên nghiệp, các anh chị làm việc thực sự chứ không phải chỉ ngồi chờ lương như ở kia mà không làm gì cả,... Nói chung là em có nhiều cảm nhận nhưng chẳng biết phải viết thế nào nữa, chỉ biết VietinBank tuyệt vời (nhưng mà áp lực khiếp lắm, em ngồi nhìn cũng thấy rất rõ),thực sự thì hai môi trường đó quá khác nhau. Là một sinh viên chuẩn bị ra trường, em vẫn kỳ vọng được làm việc trong môi trường năng động hơn là tẻ nhạt. Đây là suy nghĩ của cá nhân em - một người chưa chịu sức ép của cơm áo gạo tiền, có thể sau 6 tháng thôi suy nghĩ sẽ lại khác =))

Bao nhiêu năm để bạn lên làm trưởng phòng tài chính- kế toán?
Bao nhiêu năm bạn có thể ngoi lên được huyện !!
Mình đang làm kế toán ở doanh nghiệp, mình nghĩ bạn nên làm ngoài hơn cho năng động...1 vài năm nữa có điều kiện và quen biết nhiều người hơn thì việc bạn có thể nhảy vào công chức huyện hay tỉnh là chuyện ko quá khó ;)

Bạn có bằng HVNH, lại có 1 năm kinh nghiệm, không có lý nào lại không xin được vào ngân hàng. Các ngân hàng vẫn thiếu người rất nhiều mà.
-> Bạn có bằng HVNH nếu về xã làm 1 kế toán viên bình thường thì đúng là hơi đáng tiếc.
-> Nếu bạn làm kế toán xã thì đúng là nhàn, và chỉ an phận thủ thường, còn cơ hội thăng tiến thì không có, để lên được các vị trí lãnh đạo ở xã thì thông thường là nam, khả năng ngoại giao tốt 1 chút, và bạn phải vào các vị trí liên quan tới đảng thì mới lên cao được, còn làm kế toán thì từ giờ đến già bạn vẫn làm vậy thôi.
-> Theo mình bạn cứ đi làm đi, cứ kí cam kết như bình thường, rồi trong lúc làm xin được chỗ khác là đi luôn, bạn tìm hiểu kĩ xem kí cam kết rồi mà bỏ thì thế nào, mình nghĩ đến lúc mình bỏ thì ai bắt tội được mình, có khi ng ta còn mừng ý chứ

Bạn có bằng HVNH, lại có 1 năm kinh nghiệm, không có lý nào lại không xin được vào ngân hàng. Các ngân hàng vẫn thiếu người rất nhiều mà.
-> Bạn có bằng HVNH nếu về xã làm 1 kế toán viên bình thường thì đúng là hơi đáng tiếc.
-> Nếu bạn làm kế toán xã thì đúng là nhàn, và chỉ an phận thủ thường, còn cơ hội thăng tiến thì không có, để lên được các vị trí lãnh đạo ở xã thì thông thường là nam, khả năng ngoại giao tốt 1 chút, và bạn phải vào các vị trí liên quan tới đảng thì mới lên cao được, còn làm kế toán thì từ giờ đến già bạn vẫn làm vậy thôi.
-> Theo mình bạn cứ đi làm đi, cứ kí cam kết như bình thường, rồi trong lúc làm xin được chỗ khác là đi luôn, bạn tìm hiểu kĩ xem kí cam kết rồi mà bỏ thì thế nào, mình nghĩ đến lúc mình bỏ thì ai bắt tội được mình, có khi ng ta còn mừng ý chứ

Nếu tớ không công tác đủ 5 năm thì sẽ bị phạt tất cả các chi phí đào tạo

Nếu là mình thì mình làm kế toán tiếp rùi rải đơn xin việc thôi :|

Ôí bạn Ngân đây mà. Muốn về quê hương xây dựng hả bạn?

Bạn ở địa phương nào vậy?Trưởng phòng tài chính ở huyện cũng không chắc kém trưởng phòng tín dụng đâu.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,920
Thành viên mới nhất
brooksmksports
Back
Bên trên