[Chia sẻ] Nghe điện thoại khi số gọi tới là số lạ (....)

Hì. Cái này em chưa được ai dạy nhưng khi số lạ gọi hỏi tên rồi em vẫn trả lời: "Dạ vâng, ai đấy ạ?". hì hì

Vừa đi làm về, có vấn đề này cần remind các bạn ngay, đặc biệt là các bạn sinh viên hoặc mới tra trường.

Một thực tế là khi có số lạ gọi tới thì kịch bản tôi được nghe nhiều nhất sẽ là:

Cách tiếp máy này sai ở chỗ: Bạn chưa biết người gọi bạn là ai mà bạn đã "Ừ", cũng dễ hiểu, tâm lý của người nghe có thể luôn nghĩ rằng người gọi tới là bạn bè hoặc người đồng trang lứa, tuy nhiên thực tế lại khác, đặc biệt với các bạn đang đi xin việc, vì số lạ có khi là cơ hội của các bạn, và đừng để người gọi (nhà tuyển dụng) có ấn tượng ko tốt ngay từ cái "nghe" đầu tiên.

Vì thế, lời khuyên của tôi là, trong mọi tình huống nào, khi nghe máy từ số lạ, vẫn nên lịch sự trả lời theo kịch bản gợi ý:

Đừng nghĩ nó khách sáo xa vời nhé, nó là phép lịch sự tối thiểu và là 1 phần ko thể thiếu tạo nên phong cách chuyên nghiệp.

2,3 câu dài dòng, hi vọng có ích :)
Em nghĩ mình là người nghe (người bấm nút kết nối cuộc đối thoại) nên mình là người chủ động trong cuộc đối thoại chứ ạ...hihi
Thầy em dạy là khi có số máy lạ gọi tới thì nói :):
" Dạ!...(Tên;địa điểm;chức vụ...) xin nghe ạ." keke

Khi có cuộc gọi nhỡ là số máy bàn gọi đến thì có nên gọi lại không nhỉ ( ví dụ đang chờ gọi đi PV) và gọi lại thì phải nói như thế nào nhỉ ( vì máy cơ quan đối khi có nhiều người dùng ko chắc lúc mình gọi lại có gặp được đúng người đã gọi mình hay ko? :(

Khi có cuộc gọi nhỡ là số máy bàn gọi đến thì có nên gọi lại không nhỉ ( ví dụ đang chờ gọi đi PV) và gọi lại thì phải nói như thế nào nhỉ ( vì máy cơ quan đối khi có nhiều người dùng ko chắc lúc mình gọi lại có gặp được đúng người đã gọi mình hay ko? :(

:) Cậu cứ chủ động mà gọi lại đi, rồi bấm số để gặp lễ tân, nhờ họ chuyển máy đến phòng nhân sự rồi hỏi xem, nhiều người gọi nhưng mà 1 danh sách để gọi, nhờ họ check trong danh sách vừa gọi có mình không?

Tớ đã học được một điều trong khóa học Viết CV và thuyết phục nhà tuyển dụng là "Phải luôn chủ động, trong công việc, trong cuộc sống và cả trong tình yêu" :D Cơ hôi không đến với mình nhiều lần đâu :)

:) Cậu cứ chủ động mà gọi lại đi, rồi bấm số để gặp lễ tân, nhờ họ chuyển máy đến phòng nhân sự rồi hỏi xem, nhiều người gọi nhưng mà 1 danh sách để gọi, nhờ họ check trong danh sách vừa gọi có mình không?

Tớ đã học được một điều trong khóa học Viết CV và thuyết phục nhà tuyển dụng là "Phải luôn chủ động, trong công việc, trong cuộc sống và cả trong tình yêu" :D Cơ hôi không đến với mình nhiều lần đâu :)
biết là vẫn phải chủ động nhưng mà đôi khi sự phân vân làm tớ lỡ mất cơ hội, sửa cái tính này cũng hơi khó nữa :(

Đợt mình nộp đơn nhiều số lạ gọi liên tục, nhấc máy thì cứ "Dạ vâng, đúng rồi ạ" Sau đó nhà tuyển dụng thông báo 1 lèo thì mình chỉ cố gắng ghi nhớ thông tin thông báo rồi Cảm ơn thế là xong. -- Miss call thì nên gọi lại vì nếu nhà tuyển dụng không nhiệt tình gọi lại thì coi như mất cơ hội. Bạn cứ đặt mình vào ng thông báo thông tin thì sẽ thấy không ngại gì việc gọi lại để hỏi đâu mà, tất nhiên nên gọi lại ngay khi có thể

nếu là số lạ mà là số máy bàn thì mới có thể là nhà tuyển dụng.
còn số di động thì cứ vô tư mà ừ. thỉnh thoảng đang bận, cáu thì quát cũng ok thôi :). Vì nhà tuyển dụng sẽ chẳng bao giờ dùng di động để gọi cho bạn đâu. ))

Vừa đi làm về, có vấn đề này cần remind các bạn ngay, đặc biệt là các bạn sinh viên hoặc mới tra trường.

Một thực tế là khi có số lạ gọi tới thì kịch bản tôi được nghe nhiều nhất sẽ là:

Cách tiếp máy này sai ở chỗ: Bạn chưa biết người gọi bạn là ai mà bạn đã "Ừ", cũng dễ hiểu, tâm lý của người nghe có thể luôn nghĩ rằng người gọi tới là bạn bè hoặc người đồng trang lứa, tuy nhiên thực tế lại khác, đặc biệt với các bạn đang đi xin việc, vì số lạ có khi là cơ hội của các bạn, và đừng để người gọi (nhà tuyển dụng) có ấn tượng ko tốt ngay từ cái "nghe" đầu tiên.

Vì thế, lời khuyên của tôi là, trong mọi tình huống nào, khi nghe máy từ số lạ, vẫn nên lịch sự trả lời theo kịch bản gợi ý:

Đừng nghĩ nó khách sáo xa vời nhé, nó là phép lịch sự tối thiểu và là 1 phần ko thể thiếu tạo nên phong cách chuyên nghiệp.

2,3 câu dài dòng, hi vọng có ích :)
Anh Hưng ơi, sao anh bỏ qua đoạn người nghe bắt máy rồi, đáng lẽ khi có số lạ gọi tới thì người nghe phải bắt máy rồi người điện mới hỏi chứ ạ? thế thì theo anh người nghe bắt máy trước nên nói gì cho hợp lý ạ?
Theo em thì : Dạ, alo!

Cách nghe và trả lời điện thoại mỗi vùng miền cũng có những "nghi thức " khác nhau một chút, điều quan trọng là thái độ tôn trọng của người nghe đối với người gọi đến mà điều nầy thể hiện ở giọng nói của người nghe ....

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên