[Chia sẻ] Nghe điện thoại khi số gọi tới là số lạ (....)

hungviet

Founder
Vừa đi làm về, có vấn đề này cần remind các bạn ngay, đặc biệt là các bạn sinh viên hoặc mới tra trường.

Một thực tế là khi có số lạ gọi tới thì kịch bản tôi được nghe nhiều nhất sẽ là:

Người gọi: Alo, có phải số máy của ABC ko (ạ)? hoặc Alo, ABC à?
Người nghe (các bạn): Ừ, ai đấy? ....

Cách tiếp máy này sai ở chỗ: Bạn chưa biết người gọi bạn là ai mà bạn đã "Ừ", cũng dễ hiểu, tâm lý của người nghe có thể luôn nghĩ rằng người gọi tới là bạn bè hoặc người đồng trang lứa, tuy nhiên thực tế lại khác, đặc biệt với các bạn đang đi xin việc, vì số lạ có khi là cơ hội của các bạn, và đừng để người gọi (nhà tuyển dụng) có ấn tượng ko tốt ngay từ cái "nghe" đầu tiên.

Vì thế, lời khuyên của tôi là, trong mọi tình huống nào, khi nghe máy từ số lạ, vẫn nên lịch sự trả lời theo kịch bản gợi ý:
Người gọi: Alo, có phải số máy của ABC ko (ạ)? hoặc Alo, ABC à?
Người nghe (các bạn): Dạ vâng, xin lỗi, ai đấy ạ?
Đừng nghĩ nó khách sáo xa vời nhé, nó là phép lịch sự tối thiểu và là 1 phần ko thể thiếu tạo nên phong cách chuyên nghiệp.

2,3 câu dài dòng, hi vọng có ích :)

mình thường mở đầu bằng câu " Alo, ai đấy ạ?" chắc cũng ukie nhỉ

mình thường mở đầu bằng câu " Alo, ai đấy ạ?" chắc cũng ukie nhỉ
:D Câu này chỉ đúng khi vừa bốc máy người nghe đã chủ động "Alo, ai đấy ạ?" thôi, còn trong trường hợp người gọi đã chủ động nói tên mình thì câu này hơi vô duyên :p.
Ví dụ:
Người gọi đến: Xin lỗi có phải số máy của anh Dương không ạ?
Người nghe: Alo, ai đấy ạ? <---- ko ăn nhập mấy, thay vào đó có thể là: Dạ vâng, xin lỗi, ai đấy ạ? <--- nghe có vẻ lịch sự hơn :p

hi.em cũng thấy cái câu trả lời alo,ai đấy ah? k khớp cho lắm.Thay vào đó thì mình có thể trả lời thẳng vào câu hỏi.Đúng rồi! Tôi là Trang đây.
hehe.Đùa thế thôi.Trả lời vậy thì có vẻ quyết đoán quá.Trong trường hợp lần đầu tiên nc k cần thể hiện quá như vậy.Tớ nghĩ cách ứng xử như anh Hưng chia sẻ là ok nhất đấy.Ngắn gọn, lịch sự mà lại thể hiện thái độ tôn trọng đối phương.Hãy chú ý đến những chi tiết dù là nhỏ nhất.Nó có thể mang đến cơ hội hoặc cướp mất cơ hội của chính bạn đấy. Chúc các bạn thành công.^^ .
Gl.

Hihi, có mục nè hay nhỉ. Số lạ thì ko nghe, kekeke. Gọi nhiều quá thì: "Dạ vâng em đây, xin lỗi ai đó ạ :))"

Ko thì cứ Wẩy, ní hảo :p

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back