Chia sẻ Cảm xúc "Ngày đầu đi làm" của tớ!

haizzz....em chưa đi làm. mạn phép các bác bon chen mấy câu cho đỡ buồn. há há

tuần đầu đi làm, toàn chém gió ko ah....sau thì cho nghiên cứu này nọ, và cuối cùng là giao phu trách dv...hớ hớ

Ngày đầu tiên đi làm, rất nhiều chuyện đáng nhớ. Sếp thì nghỉ, thành ra vẫn chưa đựoc nhập gia trọn vẹn :D Vừa mới vào phòng chưa hiểu đầu cua tai nheo công việc ra sao thì bị điều đi "nằm vùng". :)) Có vấn đề trục trặc 1 chút về xe cộ :(
Công việc chính trong ngày đầu thì chỉ có lon ton làm 1 vài thứ kết hợp với đi công chứng cùng QHKH và KH. Các anh, chị và các bạn ở trong phòng thì khá vui vẻ, thân thiện :D. Và mặc dù chưa đựoc thực hiện các công việc một cách tuần tự theo 1 quy trình nhưng hy vọng rằng sang các buổi tiếp điều đó sẽ được cải thiện :)
Fighting !!!

Ái chà, cái nghiệp ngân hàng đâu phải dễ xơi, ai chưa lao đầu vào thì thích nhưng làm rồi thì cũng giống bao nhiêu ngành nghề khác thôi, hic hic. Dù sao cái cảm giác mới bắt đầu đi làm cũng hay hay! Chúc mừng các bạn tân sinh viên mới gia nhập ngành. Nếu bạn nào chưa tìm được NH nào tuyển thì cũng đừng có buồn, vì quan trọng, bạn làm ngành nghề nào thì bạn cũng nên nỗ lực hết mình và nơi đó phải có chỗ đứng cho bạn.

pumpkin làm ở Hà Tĩnh hả? màu đỏ thì là Tech phải hem ^^
hì, như đã hẹn lòng lúc còn vật vã mải mê chinh chiến và yêu đương (thi vô NH), sau gần 1 năm, mình đã quay lại để thực hiện lời hứa ngày nào, rằng thì mà là, sẽ có 1 ngày chuyển từ box hành trình tìm việc sang box ngày đầu đi làm.:">

here we go!

30.05.2011, HT city, 1 ngày có cái nắng (khủng khiếp), có cái gió (Lào hừng hực), và có cái đó (cái first day at bank của tớ, các bạn đừng nghĩ bậy như thế, hê hê)

sáng sớm, tự dưng trăn trở dậy nằm chờ đt báo thức gọi dậy, vắt tay lên trán ngẫm nghĩ về ngày tháng đã qua, bao mồ hôi, bao nước mắt, bao máu (thật sự, thề k nói dối nửa lời, hồi đó học ôn thi kinh lắm, muỗi đốt tè le mà, rồi đọc mail cảm ơn của ACB, nằm khóc lóc vật vã mấy ngày) cảm giác những cố gắng đc đáp lại, trong lòng thật hạnh phúc. Vậy là, ngày hôm nay đây, mình chính thức bước chân ra khỏi cửa nhà với tư cách là 1 nhân - viên - ngân - hàng!!! Sau khi ôn hàn kể khổ thì lại lim dim mơ màng tới tương lai. nào là sẽ cố gắng hết mình, tháng nào tiền bạc cũng xủng xoẻng, tết vác 1 bì xiền về nhà, gọi là báo hiếu cha mẹ, rồi từ từ tuyển chọn kiếm 1 tấm chồng ngon lành. óc suy nghĩ, mắt hấp háy, miệng mỉm cười. thật sự, chỉ muốn nằm mãi thế, để đc chìm đắm trong giấc mộng lành, thì bụp bụp xoèng xoèng keng keng, đt báo đã đến giờ cần lết tấm thân vàng ngọc ra khỏi tổ, chuẩn bị cho 1 trang mới của cục đời. tớ, người hàng ngày chỉ thích nằm nướng, bật như tôm, líu lo hát ca chạy ngay vô nhà tắm, úynh cái răng, rửa cái mặt, vào pha mỳ tôm mum mum. sau khi làm 1 số thủ tục cần thiết như thay đồ, trang son điểm phấn, chạy sang nhà chú mự mượn xe để tới nhiệm sở.

7h30 mới bắt đầu làm việc mà 7h15 pumpkin đã sẵn sàng ngoài cửa rồi, NH chưa có ai ngoài eng bảo vệ. sau khi đc bảo vệ hỏi han thì tớ đc đưa vào bàn tiếp khách của NH, bảo ngồi đó chờ. vào trong nhìn ngắm lại cái nơi mà lần trc đã tới thi thố, pv, nhưng hồi đó đâu có lòng dạ nào mà ngắm cảnh. giờ mới thấy nó to thật, hào nhoáng và ... đỏ choét thật. cái j cũng màu đỏ. ngắm mãi 1 lúc thì mọi ng tới đông đủ. đc đưa đến phòng giám đốc để nói chuyện và ký thư tuyển dụng. nhớ như in câu anh ấy hỏi: "cảm giác thế nào?". mình ngây thơ trong sáng trả lời :" em và gia đình vui lắm ah. k ai nghĩ là em có thể tự thi vô ngân hàng đc". giá như thời gian quay lại, em sẽ biết cách đánh bóng tên tuổi và bản thân hơn. huhuhu. sau 1 lúc tâm tình thì lại đc chuyển sang phòng khác để nói chuyện với chị gđ dịch vụ khách hàng. chị này trực tiếp quản lý tớ, nên ngay từ lúc đầu con bé đã nở 1 nụ cười thân thiện nhất có thể, mắt chớp chớp miệng đớp đớp hòng lấy đc chút cảm tình của chị. chị bẩu " em vào muộn hơn các bạn 1 tuần nên các chị có năng lực nhất đc phân công kèm cho các bạn ấy hết rồi. còn 2 chị nữa là chị NL và CT, tí em thích ngồi với ai chị sẽ phân công cho ng đó". nghe thế cũng hơi buồn buồn. vì dừ reng, mình cũng là 1 ng ham học hỏi. hihi. ra quầy, chị ấy giới thiệu ngắn gọn với mọi ng, mình cũng dõng dạc : em chào các anh chị, em là pumpkin ah". chị gđ chỉ vào 2 ng " đây là chị NL, đây là chị CT. e sẽ học 1 trong 2 ng này". chị NL có vẻ gần chỗ mình hơn, thế là mình tót lại "cho em ngồi với ah". đến giờ vẫn cảm thấy may mắn đã chọn chị L, bởi vì c CT rất tinh quái. buổi sáng trôi qua êm đềm với những màn chào hỏi ban đầu. buổi chiều cũng vậy. trong cả ngày đầu tiên này, mình lúc nào cũng chỉ muốn cầm lấy đt, phone cho pama, em gái và con bạn thân để thông báo : "pumpkin đang đc ngồi giữa 1 đống tiền".hihi. tóm lại, first day at bank trôi qua rất nhanh. nhưng, những ngày sau lại trôi qua rất dài. rất rất dài....
sau gần 1 năm, có nhiều chuyện,nhiều cảm nhận muốn viết lắm. nhưng đây là box ngày đầu tiên đi làm mà, k nên làm loãng nhỉ? khi nào có box thích hợp, sẽ lại nhảy vào. hy vọng box này sẽ tăng page nhanh nhanh, đồng nghĩa với nhiều bạn có đc ngày đầu tiên làm việc trong ngân hàng nhé.
thanks ub, thanks wkt, thanks các bạn iu dấu trong 2 web này đã đồng hành với pumpkin trong time qua.@};-@};-

Buổi đi làm đầu tiên.

Mãi mới tìm ra đc Chi nhánh, cơ sở vật chất k đc như mình tưởng tượng nhưng cũng tạm đc:p
Kết quả làm mình tâm đắc nhất là đã biết sử dụng máy photo và biết sơ sơ về việc sử dụng máy scan. Tự thấy mình nhanh nhạy khi mà chỉ được bác bảo vệ dạy cho 1 lần (mà dạy còn sai nữa chứ, hic hic) đã làm đc ngay:D
Đấy là công việc vào đầu giờ sáng, thời gian còn lại là dành cho công việc đóng dấu và ghi địa chỉ ngoài bì thư gửi cho khách hàng:)). Rã cả tay:(
Ngoài ra còn gặp 1 cơ số bạn mới như mình nên ae dễ nói chuyện. Lúc đầu mới vào tưởng các anh chị trong phòng khó tính nên hơi lo, nhưng đến cuối buổi mấy anh em nói chuyện rất chi là thoải mái:)
Nói chung là kết thúc buổi đầu làm việc kết thúc suôn sẻ và mong chờ ngày mai:D

Ngày đầu tiên đi làm , mình háo hức lắm đi sớm tận 30 phút cơ. Ngân hàng bắt đầu làm 7h30 (sớm dễ sợ :-*) Vậy mà ngồi chờ gần 45 phút mới có người bên phòng Nhân sự đến dẫn lên phòng Nhân sự. Mới lên ai cũng nghĩ mình nhận vị trí Trưởng Phòng chớ :). Sau mới té ra là mình chưa có kinh nghiệm , rồi cho mình ngồi đọc đủ thứ quy định , quy trình , sản phẩm các thứ. Phát mệt luôn đó nhưng mà vui vì mọi người trong phòng khá trẻ , tầm 30 trở lại và khá là dễ thương.

Bạn nào ngày đầu đi làm/thử việc đều háo hức vì đa số là phụ những việc nhỏ nhỏ hoặc ngồi đọc sách nghiệp vụ,khi vào chính thức với cv thì ....:|

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,596
Thành viên mới nhất
parkstamvn88
Back
Bên trên