Cay đắng cử nhân 2 bằng giỏi bán trà đá

haiz. Bài này mình cũng đã đọc qua rồi, mặc dù mình cũng là sv trường KD&CN ( cũng bằng giỏi khoa QLKD) nhưng mình không đồng ý kiến với người viết bài báo này. Không kể đây là trường top dưới, việc học và kiếm điểm mình thấy cũng khá dễ so với các trường khác. Quan trọng là bản thân mình có năng lực hay không? Mình thấy rất nhiều người học Kinh Kong mà vẫn kiếm được việc ngon ( không COCC) nhé. Và bản thân mình mặc dù học trái ngành nhưng cũng vân đi làm kế toán, vẫn đang cố thi vào ngân hàng, và qua vòng hồ sơ bình thường. Chỉ là nghiệp vụ không có nên khó qua vòng thi nghiệp vụ thui :D. Đang chờ đợi 2 nơi mà không biết có qua không. Ngân hàng lớn, công ty lớn không được thì phải bắt đầu từ công ty nhỏ. Nói thật, bằng giỏi trường King Kong chẳng có giá trị gì :))

Thế em gái cố gắng mà chờ nhé, không có cái đổ vào mồm thì sẽ biết ngay thôi mà :))

Cay đắng thật. Mình thấy cách quản lý vĩ mô của các cấp không tốt khi mà nhóm ngành kinh tế tài chính đang dư thừa, khiến rất nhiều bạn giỏi phải ngậm đắng làm trái ngàng với thu nhập thấp hơn so với năng lực. Sau CNTT là Kinh tế, tài chính. Tiếp thep là gì đây.

May mà cuối cùng bạn cũng đã rút ra được bài học cho mình, nếu ko chuẩn bị kĩ lưỡng trước khi ra trường thì khi vừa ló mặt ra khỏi cánh cổng trường đại học, cuộc đời sẽ cho bạn những cái tát đau điếng. Cái cuộc đời này nó oan nghiệt thế đấy. Với lại có vẻ bạn ko lượng được sức mình, bạn ấy muốn làm ở những vị trí như Kiểm toán viên, nhân viên phòng nguồn vốn, kinh doanh nguồn vốn, thanh toán...cơ mà. Vậy tớ nghĩ sẽ có người kêu ca là họ mất bao nhiêu năm cày cuốc để thi vào những trường Top của VN, rồi mất thêm 4 năm cày cuốc để được bằng xuất sắc hoặc bằng đỏ, mà vẫn chưa đc nhận vào những vị trí đấy. Hoặc sẽ có những nhóm người khác kêu, họ mất bao nhiêu năm hì hụi học hành, hì hụi kiếm sống để kiếm được bằng giỏi ở Anh/ Mỹ/ Úc... và rồi cuối cùng về nước cũng chưa chắc đã đựoc nhận vào những vị trí đó :D
Mà cũng ko phải lo cho bạn ấy đâu, rồi dần bạn ấy sẽ tìm được công việc phù hợp thôi mà. Bạn ấy giỏi mà, 2 cái bằng giỏi, lại còn có 1 quán trà đá cơ mà (mơ ước của mình bây h) :D
just kidding, đừng ném đá nhau nhá ;))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cuộc đời cũng tát vào mặt mình hai phát, nhưng sau hai phát đó mình nhận ra có thể, cái tát thứ 3 sẽ làm mình tìm được công việc mình yêu thích... đang tập trung ôn thi English để tìm cái tát thứ 3...hehe\m/

Bằng cấp cũng quan trọng, nhưng không quan trọng bằng năng lực thực sự + kinh nghiệm mà mình có.
Bằng cấp là thứ quan trọng với đầu vào của một số công ty, vì có một số nơi, họ sẽ loại hồ sơ dựa trên bằng cấp mà bạn có được (loại bằng + trường cấp bằng)
Nhưng đến vòng test or pv thì có lẽ mọi việc sẽ ngã ngũ
Nên quan trọng là những gì mình có trong tay thôi, bằng ko tốt, vẫn có cơ hội để làm cho những nơi mà họ ko quan trọng bằng mà cần thực lực của bạn mà ^^

trà đá chắc gì đã nghèo, có một chỗ bán trà đá ở thành hà mà không bị phá đâu phải đơn giản, làm thêm máy xay nước mía nữa thì chưa ai biết ai nghèo hơn ai

sao thấy cái bằng in tên mà ghi bằng tay nhỉ???????????????
phải đánh máy chứ nhở???????

Mình nghĩ nguyên nhân của vấn đề này là một phần tại sinh viên mới ra trường chúng ta đa phần đều cứ cố gắng bám trụ lại Hà Nội bằng mọi cách. Hiện này mình thấy đã có một số bạn đã thay đổi dần quan điểm. Ở cạnh nhà mình có hai chị trước học KTQD, làm kế toán cho một công ty Nhật tại khu công nghiệp lương cũng rất cao. Gần 20tr/ tháng. Mình nghĩ chúng ta lên link động tự tìm kiếm cho mình cơ hội, ở mọi nơi không chỉ mỗi ở các thành phố lớn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,478
Thành viên mới nhất
vnzlvnvn60
Back
Bên trên