Cách phát hiện sổ đỏ giả

Đối với sổ làm giả từ phôi thật thì không phát hiện ra được đâu. Chỉ phát hiện ra khi đưa ra phòng tài nguyên thôi.
Hiện nay các ngân hàng thường có bộ phận pháp lý chứng từ đi cùng để hạn chế rủi ro đấy.
Mình đọc được thông tin này trên báo, úp cho các bạn xem các phòng chống bút phù thủy nhé.
Vắt nước chanh hoặc nước quất chua lên chỗ có mực. Nếu mực không mất màu thì đấy là mực thường. Ngược lại, mực tàng hình nhất định sẽ mất màu.

· Trường hợp đã ký vào chứng từ mà chữ biến mất để làm tái hiện lại mực đã ký chỉ cần bôi nước vôi trong lên, các chữ tàng hình lập tức tái hiện như cũ, thậm chí có thể còn nét hơn.

- - - Updated - - -

ai có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm nhé!:):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):)

Đối với những sổ đỏ còn mới toanh thì nên cẩn thận, kiểm tra kĩ lưỡng hơn những sổ đã cũ. Bây giờ tinh vi lắm, làm y như thật.

Kiểm tra nhưng không phát hiện ra là chuyện thường tình. người có kinh nghiệm cũng vẫn bị lừa. tốt nhất là đi công chứng, CBNH tự đi đăng ký thế chấp tại Phòng TNMT sau đó lấy đăng ký thế chấp về rồi giải ngân là an toàn nhất (vốn dĩ nó cũng được gọi là Đăng Ký Giao Dịch Đảm Bảo rồi mà).

Không biết bên các bác sao nhưng bên em khi nhận thế chấp sổ đỏ thì đều đăng ký GDBD bên sở tài nguyên môi trường.Em nghe bảo bên đó có thể phân biệt được sổ thật, sổ giả? Sổ đỏ giả thì đương nhiên ko đăng ký GDBD được rồi phải ko mấy bác nhỉ? Còn trường hợp CBKH để cho KH tự cầm sổ đi đăng ký rồi cầm về thì chắc lúc đó phải dùng công nghệ chữ ký, mẫu dấu thôi. Hic

Có trường hợp ăn dơ với nhau đồng chí nhé, đưa lên sở TNMT vẫn xác nhận. Tất nhiên, đồng chí nào xác nhận thì chuẩn bị tinh thần ra pháp luật.

Có một công ty xác thực sổ đỏ gọi là Nguyên Thực. Nếu sổ đỏ nào nghi ngờ, bạn nên ra đây. Thông thường nhờ kinh nghiệm là nhiều. Bên công chứng không thể phát hiện hoặc rất khó phát hiện. Chủ yếu là bạn và nơi GDĐB thôi.

Ở ko quá ha?!? Bị dzầy lâu chưa?
Hoặc nằm trong băng đảng F.A chắc luôn ! =))

Mình nghe bảo muốn phát hiện thật giả thì phải tập trung để ý vào phần chữ ký và con dấu đó!
1.Chữ ký : Các chữ ký phải dứt khoát,ko giống nhau 1 cách bất thường
Cách kiểm tra :photo mấy trang có chữ ký rồi soi dưới ánh đèn>>>>Khớp nhau là giả.

2.Con dấu:Lấy thước vạch trên 3 đường phải cùng đi qua 1 điểm.Con dấu phải tươi sắc,thanh nét,....
(Tạm thời chỉ biết bấy nhiêu!) :">

Toàn nghe nói mà lên đây phán như đúng rồi.
1. Bạn đã nghe qua "chữ ký đóng" chưa ? "Chữ ký đóng" là chữ ký được khắc thành con đấu, tất cả các sổ hồng được cấp trước năm 2002 đều có "chữ ký đóng" nên giống nhau là chuyện đương nhiên.
2. Bạn kẻ 3 đường kẻ kiểu gì ? kẻ trực tiếp lên sổ của người ta để người ta tát cho vỡ mồm, không khéo còn kiện bạn vì tội hủy hoại tài sản. "Con dấu phải tươi sắc, thanh nét... " chỉ có giấu giả mới thanh nét được nhé, vì 100% đấu đóng ít nhìu cũng bị lem.

Mình góp ý chút nhé.
Về con dấu, nếu là con dấu giả thì nét khác lắm, ko hề bị lem, khi bạn dùng ngón tay nhúng nước sau đó để vào vị trí đã được đóng dấu mà không bị lem thì phải xem lại nhé.

Lại thêm một đồng chí nữa: Dùng ngón tay nhúng nước lỡ làm ướt sổ của người ta rồi gây ra rách hay lũng lỗ hoặc lem con dấu không nhìn rõ thì có mà ăn đòn nhé.

Đúng là để chắc chắc thì tự tay CVKH quản lý hồ sơ đi ĐKGDĐB là Củ chắc nhất nhưng mình thấy có 1 số món vay theo quy định của Ngân hàng có thể ĐKGDĐB sau giải ngân (Đương nhiên là số tiền # <500tr) như vậy đương nhiên sẽ dễ bị rủi ro nên nếu có 1 chút kinh nghiệm phát hiện Sổ đỏ Dởm để trang bị thì đó cũng là điều nên Có.

Trân trọng ./.

Sổ đỏ mà làm giả hòan toàn (phôi giả) thì có thể tự phát hiện nếu mình soi kính hiển vi hoặc kính lúp và nắm rõ đặc điểm của phôi sổ (Cái này có lớp dạy về phân biệt tài liệu thật giả cho nhân viên ngân hàng nên có thể nắm được sơ sơ).
Nếu người ta có phôi thật và làm Sổ đỏ giả thì tức là người ta phải giả mạo chữ ký và dấu. Nếu họ in màu thì còn có thể soi và phân biệt được chứ họ khắc giả con dấu và bắt chước chữ ký ở level siêu cao thủ thì mình khó mà biết được. Người ta phải có nghịêp vụ để so với chữ ký thật và dấu thật mới biết chứ mình mắt thường nhìn thì thấy giống chịu không phân biệt được đâu.
Đúng như có bạn ở trên nói là có thể nhờ công ty Nguyên Thực kiểm tra để biết chắc chắn Sổ có đảm bảo hay không (phí khoảng 1tr/Sổ, có địa chỉ ở chỗ 33b Phạm Ngũ Lão, và cả địa chỉ ở trong Sài Gòn nữa). Mình thấy có nhiều ngân hàng đã yêu cầu Khách hàng phải mang sổ đến công ty này kiểm tra trước, nếu Sổ không có vấn đề gì mới cho giải ngân đấy bạn ạ. Như Techcombank và MB ý.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,483
Thành viên mới nhất
mokatamtamcz
Back
Bên trên