HOT Các bạn thi vào vị trí GDV tại BIDV cùng vào ôn thi nhé!

Mình mở cái thread này nhằm tập hợp các bạn ứng tuyển vào vị trí GDV tại BIDV cùng trao đổi và củng cố kiến thức chung và kiến thức nghiệp vụ với nhau. Vì mình thấy cái Thread [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014] có rất nhiều bạn trao đổi với nhau nhưng ở rất nhiều vị trí khác nhau, muốn tìm các bài tập và đáp án có liên quan tới nghiệp vụ của GDV cũng khó và hoa cả mắt nên mình mở cái thread này mong mọi người sẽ dễ dàng ôn tập với nhau hơn! Mong nhận được sự ủng hộ và tham gia của các bạn!

cả 5 câu trên đều SAI
a. sai vì, NH phục vụ phải kiểm tra số dư tài khoản thanh toán của KH mình, nếu đủ số dư để thanh toán thì NH sẽ lập lệnh chuyển nợ gửi sang NH phục vụ cho ng thụ hưởng. Nếu Kh ko đủ số dư để thanh toán, NH báo cho KH biết, nếu KH gửi thêm tiền vào TK để thanh toán thì NH phục vụ sẽ lập LCN gửi sang NH phục vụ cho ng thụ hưởng, còn nếu KH ko thanh toán thì NH phục vụ sẽ trả cho NH phục vụ ng thụ hưởng kia, có thể phụ giúp bên kia nhắc nợ KH
b.sai vì dự trả lãi cho khoản TGTK có kỳ hạn trả lãi khi đến kỳ hạn có nghĩa là NH hạch toán vào tài khoản dự trả lãi và hạch toán phần dự trả đấy vào CP theo nguyên tắc cơ sở dồn tích. chứ ko nhập vào vốn gốc của KH
c. sai vì khi tính toán dự phòng phải trích trong quỹ, nếu số dự phòng phải trích lớn hơn số dự phòng hiện có => kế toán thực hiện trích lập dự phòng bổ sung
nếu số dự phòng phải trích nhỏ hơn số dự phòng hiện có=> kế toán thực hiện hoàn nhập DP
d. sai vì KH fai trả lãi vay quá hạn đối vs toàn bộ số dự nợ hiện còn
e. sai vì NHTM hiện nay phải trích lập dự phòng chung cho các cam kết ngoại bảng. (theo TT 02 ý nhé)
đồng ý với bạn trừ câu a và câu d( kh trả lãi vay quá hạn tính trên phần gốc quá hạn)

Sắp thi mà thấy có nhiều vấn đề mình ko biết quá chừng!
Cơ mà giờ còn học nữa thì e mai chẳng làm bài nổi!
Ráng đọc gì đó vui vui rồi đi vào giấc ngủ mai dậy có tinh thần đi thi thôi!
Mọi người mai thi tốt nha! Hy vọng sau này có cơ hội gặp nhau ngoài đời với tư cách là BIDVer!

Mọi người làm bài thế nào. Đầu óc ko còn gì sau 1 năm đi thi nhìn đề mà chỉ ngồi cắn bút. giá mà thi 1 năm về trước thì làm đc.

Mọi người làm bài thế nào. Đầu óc ko còn gì sau 1 năm đi thi nhìn đề mà chỉ ngồi cắn bút. giá mà thi 1 năm về trước thì làm đc.
Có tớ nè. Cũng ra trường được 1 năm và chuyên ngành k phải là kế toán :(. "Cố đấm ăn xôi" đi thi. Đãnh lỡ hẹn với BIDV (mà công nhận BIDV nặng nghiệp vụ thế :D ). Cơ mà rất thích khâu tổ chức tuyển dụng của BIDV. Có cơ hội là tớ vẫn thi tiếp :)

Bà con thi về ntn rồi

Mình thấy avan dễ, môn nghiệp vụ dài và khó hơn năm trc

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,585
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,985
Thành viên mới nhất
frankzappamerch