HOT Các bạn thi vào vị trí GDV tại BIDV cùng vào ôn thi nhé!

Mình mở cái thread này nhằm tập hợp các bạn ứng tuyển vào vị trí GDV tại BIDV cùng trao đổi và củng cố kiến thức chung và kiến thức nghiệp vụ với nhau. Vì mình thấy cái Thread [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014] có rất nhiều bạn trao đổi với nhau nhưng ở rất nhiều vị trí khác nhau, muốn tìm các bài tập và đáp án có liên quan tới nghiệp vụ của GDV cũng khó và hoa cả mắt nên mình mở cái thread này mong mọi người sẽ dễ dàng ôn tập với nhau hơn! Mong nhận được sự ủng hộ và tham gia của các bạn!

Với tk loại 7 và 8 làm sao xd dc có số dư nợ hay số dư có vậy mọi ngừơi !

cả 5 câu trên đều SAI
a. sai vì, NH phục vụ phải kiểm tra số dư tài khoản thanh toán của KH mình, nếu đủ số dư để thanh toán thì NH sẽ lập lệnh chuyển nợ gửi sang NH phục vụ cho ng thụ hưởng. Nếu Kh ko đủ số dư để thanh toán, NH báo cho KH biết, nếu KH gửi thêm tiền vào TK để thanh toán thì NH phục vụ sẽ lập LCN gửi sang NH phục vụ cho ng thụ hưởng, còn nếu KH ko thanh toán thì NH phục vụ sẽ trả cho NH phục vụ ng thụ hưởng kia, có thể phụ giúp bên kia nhắc nợ KH
b.sai vì dự trả lãi cho khoản TGTK có kỳ hạn trả lãi khi đến kỳ hạn có nghĩa là NH hạch toán vào tài khoản dự trả lãi và hạch toán phần dự trả đấy vào CP theo nguyên tắc cơ sở dồn tích. chứ ko nhập vào vốn gốc của KH
c. sai vì khi tính toán dự phòng phải trích trong quỹ, nếu số dự phòng phải trích lớn hơn số dự phòng hiện có => kế toán thực hiện trích lập dự phòng bổ sung
nếu số dự phòng phải trích nhỏ hơn số dự phòng hiện có=> kế toán thực hiệng hoàn nhập DP
d. sai vì KH fai trả lãi vay quá hạn đối vs toàn bộ số dự nợ hiện còn
e. sai vì NHTM hiện nay phải trích lập dự phòng chung cho các cam kết ngoại bảng. (theo TT 02 ý nhé)

mình nghĩ
d, Đúng
vd: KHA vay 100 triệu kì hạn 1 năm, trả gốc và lãi 3 tháng 1 lần, hết 3 tháng lần 1 mà KH ko trả được nợ và lãi. 1 tháng sau KH mới trả cả gốc lẫn lãi lần 1.
--> bạn tính lãi quá hạn trên 100 hay trên số gốc 25tr lần 1?

Với tk loại 7 và 8 làm sao xd dc có số dư nợ hay số dư có vậy mọi ngừơi !
Làm bình thường mà bạn???
Cộng trừ từng tài khoản mà thôi
mình nghĩ
d, Đúng
vd: KHA vay 100 triệu kì hạn 1 năm, trả gốc và lãi 3 tháng 1 lần, hết 3 tháng lần 1 mà KH ko trả được nợ và lãi. 1 tháng sau KH mới trả cả gốc lẫn lãi lần 1.

Trên 100 nhé,bạn đấy làm đúng rồi trêb toàn bộ số dư còn nợ

cô giáo từng nói là tính trên 25tr thôi, chỉ tính lãi quá hạn trên số nợ kì hạn lần 1 mà chưa trả. chứ có phải mình quá hạn ko trả 100tr đâu

kh thấu chi t tưởng là 211 chứ??
ở khái niệm Cv Thấu chi ý
Thấu chi là pthuc CV ngắn hạn trong đó NH cv = cách cho phép KH rút $ vượt quá số dư trên tk vãng lai trog pvi số tiền và thời hạn nhất định.
Tk sd: TKTG được phép dư nợ tối đa trên tk đó = với HMTD đã cam kết :D

mình nghĩ
d, Đúng
Tính lãi chỉ trên số Nợ gốc 1 kỳ nhe, tức 25 tr, chuyển nhóm Nợ mới chuyển toàn bộ SDN gốc, thường ls là 150% lãi vay ;)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,585
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,981
Thành viên mới nhất
timduongdi
Back
Bên trên