HOT Các bạn thi vào vị trí GDV tại BIDV cùng vào ôn thi nhé!

Mình mở cái thread này nhằm tập hợp các bạn ứng tuyển vào vị trí GDV tại BIDV cùng trao đổi và củng cố kiến thức chung và kiến thức nghiệp vụ với nhau. Vì mình thấy cái Thread [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014] có rất nhiều bạn trao đổi với nhau nhưng ở rất nhiều vị trí khác nhau, muốn tìm các bài tập và đáp án có liên quan tới nghiệp vụ của GDV cũng khó và hoa cả mắt nên mình mở cái thread này mong mọi người sẽ dễ dàng ôn tập với nhau hơn! Mong nhận được sự ủng hộ và tham gia của các bạn!

Đây là bài của mình.post cho các bạn tham khảo nhé :)
1. Khách hàng nộp tiền mặt trả nợ vay ngân hàng, số tiền 50 triệu và nộp vào tài khoản tiền gửi thanh toán tại ngân hàng 30 triệu (2đ)

Nợ TK Tiền mặt tại quỹ 80

Có TK Cho vay ngắn hạn bằng đồng Việt Nam 50

Có TK Tiền gửi của khách hàng 30

2. Thanh toán tiền mua văn phòng phẩm bằng tiền mặt tổng tiền thanh toán cho người bán bằng tiền mặt là 1,1tr, trong đó thuế VAT là 0,1tr. Phiếu nhập kho văn phòng phẩm số 20/PNK (2đ)

Nợ TK Chi phí về vật liệu và giấy tờ in _ vật liệu văn phòng(8611) 1tr

Nợ TK Thuế GTGT đầu vào: 0,1tr

Có TK TM tại quỹ : 1,1tr

3. Thu phí bảo lãnh thực hiện hợp đồng có thời hạn 5 tháng từ tài khoản tiền gửi thanh toán của khách hàng B số tiền 20tr. Biết rằng ngân hàng thực hiện thanh toán phí bảo lãnh theo phương pháp dồn tích (2đ)

Nợ TK TGTT KHB 20tr

Có TK Lãi phải thu từ khoản trả thay khách hàng được bảo lãnh(3944) 20tr

4. Thanh lý tài sản cố định, nguyên giá 45tr, hao mòn lũy kế 43tr, số tiền thu được từ thanh lý bằng tiền mặt được 1tr, chưa có thuế VAT 10%.

Nợ TK Hao mòn TSCĐ(305) 43tr

Nợ TK Chi phí khác(89) 2tr

Có TK TSCĐ(301) 45tr

Nợ TK TM tại quỹ 1tr

Có TK Thu nhập khác 0,9tr

Có TK Thuế GTGT phải nộp(4531) 0,1tr

5. Tính lương phải trả trong tháng 7 cho cán bộ số tiền 60tr, trong đó trả ngay bằng tiền mặt 30tr, số còn lại sẽ trả vào cuối tháng (2đ)

Nợ TK Chi phí cho nhân viên_lương và phụ cấp lương(8511): 60tr

Có TK TM tại quỹ: 30tr

Có TK phải trả cán bộ, nv TCTD(462) : 30tr

6. Phát hành kỳ phiếu trả lãi trước cho khách hàng, lãi suất 10%, kỳ hạn 3 tháng, thu bằng tiền mặt, số tiền trên kỳ phiếu là 50tr. Biết rằng ngân hàng áp dụng cơ sở tính lãi 360 ngày/ năm. Tính lãi theo số ngày thực tế phát sinh.

Nợ TK Chi phí chờ phân bổ: 1,25tr

Nợ TK TM tại quỹ: 48,75tr

Có TK Mệnh giá GTCG bằng đồng VN(431): 50tr

7. Dự thu lãi tiền vay khách hàng số tiền là 25tr và dự trả lãi tiền gửi tiết kiệm của khách hàng số tiền 15tr

Nợ TK Lãi phải thu từ cho vay bằng đồng VN(3941): 25tr

Có TK thu lãi cho vay(702) : 25tr

Nợ 801_Chi phí lãi vay: 15tr

Có 4913_Lãi phải trả cho TG bằng đồng VN: 15tr

Đây là bài của mình.post cho các bạn tham khảo nhé :)
1. Khách hàng nộp tiền mặt trả nợ vay ngân hàng, số tiền 50 triệu và nộp vào tài khoản tiền gửi thanh toán tại ngân hàng 30 triệu (2đ)

Nợ TK Tiền mặt tại quỹ 80

Có TK Cho vay ngắn hạn bằng đồng Việt Nam 50

Có TK Tiền gửi của khách hàng 30

2. Thanh toán tiền mua văn phòng phẩm bằng tiền mặt tổng tiền thanh toán cho người bán bằng tiền mặt là 1,1tr, trong đó thuế VAT là 0,1tr. Phiếu nhập kho văn phòng phẩm số 20/PNK (2đ)

Nợ TK Chi phí về vật liệu và giấy tờ in _ vật liệu văn phòng(8611) 1tr

Nợ TK Thuế GTGT đầu vào: 0,1tr

Có TK TM tại quỹ : 1,1tr

3. Thu phí bảo lãnh thực hiện hợp đồng có thời hạn 5 tháng từ tài khoản tiền gửi thanh toán của khách hàng B số tiền 20tr. Biết rằng ngân hàng thực hiện thanh toán phí bảo lãnh theo phương pháp dồn tích (2đ)

Nợ TK TGTT KHB 20tr

Có TK Lãi phải thu từ khoản trả thay khách hàng được bảo lãnh(3944) 20tr

4. Thanh lý tài sản cố định, nguyên giá 45tr, hao mòn lũy kế 43tr, số tiền thu được từ thanh lý bằng tiền mặt được 1tr, chưa có thuế VAT 10%.

Nợ TK Hao mòn TSCĐ(305) 43tr

Nợ TK Chi phí khác(89) 2tr

Có TK TSCĐ(301) 45tr

Nợ TK TM tại quỹ 1tr

Có TK Thu nhập khác 0,9tr

Có TK Thuế GTGT phải nộp(4531) 0,1tr

5. Tính lương phải trả trong tháng 7 cho cán bộ số tiền 60tr, trong đó trả ngay bằng tiền mặt 30tr, số còn lại sẽ trả vào cuối tháng (2đ)

Nợ TK Chi phí cho nhân viên_lương và phụ cấp lương(8511): 60tr

Có TK TM tại quỹ: 30tr

Có TK phải trả cán bộ, nv TCTD(462) : 30tr

6. Phát hành kỳ phiếu trả lãi trước cho khách hàng, lãi suất 10%, kỳ hạn 3 tháng, thu bằng tiền mặt, số tiền trên kỳ phiếu là 50tr. Biết rằng ngân hàng áp dụng cơ sở tính lãi 360 ngày/ năm. Tính lãi theo số ngày thực tế phát sinh.

Nợ TK Chi phí chờ phân bổ: 1,25tr

Nợ TK TM tại quỹ: 48,75tr

Có TK Mệnh giá GTCG bằng đồng VN(431): 50tr

7. Dự thu lãi tiền vay khách hàng số tiền là 25tr và dự trả lãi tiền gửi tiết kiệm của khách hàng số tiền 15tr

Nợ TK Lãi phải thu từ cho vay bằng đồng VN(3941): 25tr

Có TK thu lãi cho vay(702) : 25tr

Nợ 801_Chi phí lãi vay: 15tr

Có 4913_Lãi phải trả cho TG bằng đồng VN: 15tr
mình nghĩ bạn nên xem lại ý 3 và 4

mình làm giống bạn hằng trên kia, chỉ riêng câu 3 thì mình nghĩ là còn có thêm 1 bút toán phân bổ doanh thu vào thu nhập nữa
Câu 3 mình đồng ý với cách làm của các bạn, nhưng câu 4 theo mình, 1tr thu thanh lý là toàn bộ số tiền thu dc, khoản phí VAT phải trích ra nộp từ 1tr đó nên mình vẫn làm như cũ :)

Câu 3 mình đồng ý với cách làm của các bạn, nhưng câu 4 theo mình, 1tr thu thanh lý là toàn bộ số tiền thu dc, khoản phí VAT phải trích ra nộp từ 1tr đó nên mình vẫn làm như cũ :)
đề ra là 1tr tiền mặt chưa thuế VAT mà b, có thuế nữa thì tổng là 1,1tr chứ

đề ra là 1tr tiền mặt chưa thuế VAT mà b, có thuế nữa thì tổng là 1,1tr chứ
Thanh lý tài sản cố định, nguyên giá 45tr, hao mòn lũy kế 43tr, số tiền thu được từ thanh lý bằng tiền mặt được 1tr, chưa có thuế VAT 10%.
mình vẫn nghĩ chỉ thu dc 1tr.thôi tùy cách suy nghĩ mỗi ng vậy :)

cảm ơn các bạn nhé . Mình học kế toán mà bên doanh nghiệp và hành chính sự nghiệp giờ phải học ôn kế toán ngân hàng từ đầu . Mong top pic này mãi thôi ^^
:):)

Thanh lý tài sản cố định, nguyên giá 45tr, hao mòn lũy kế 43tr, số tiền thuđược từ thanh lý bằng tiền mặt được 1tr, chưa có thuế VAT 10%.
Rõ ràng ngta nói là chưa có thuế VAT mà b

Mình đã nói tùy mà. Theo mình thì mình vẫn làm như thế

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,421
Thành viên mới nhất
Airbourne Merch