HOT Các bạn thi vào vị trí GDV tại BIDV cùng vào ôn thi nhé!

Mình mở cái thread này nhằm tập hợp các bạn ứng tuyển vào vị trí GDV tại BIDV cùng trao đổi và củng cố kiến thức chung và kiến thức nghiệp vụ với nhau. Vì mình thấy cái Thread [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014] có rất nhiều bạn trao đổi với nhau nhưng ở rất nhiều vị trí khác nhau, muốn tìm các bài tập và đáp án có liên quan tới nghiệp vụ của GDV cũng khó và hoa cả mắt nên mình mở cái thread này mong mọi người sẽ dễ dàng ôn tập với nhau hơn! Mong nhận được sự ủng hộ và tham gia của các bạn!

Theo mình câu 2 đáp án là D ( Mình học thì UNC là chứng từ gốc kiêm chứng từ ghi sổ nhưng ko có đáp án đó , nhưng mình nghĩ ko phải chứng từ gốc. Còn câu 10, Qũy khen thưởng (484) thuộc nợ phải trả, câu 5 đề phải là " Hóa đơn bán hàng được thể hiện bằng hình thức nào ?" thì đáp án là cả 3, Câu 11 : Ký hiệu quốc gia là đ , quốc tế mới là VND, câu 13 : phải là 3 phương pháp ( ghi cải chính , bs và số âm ). Các bạn cho ý kiến nhé, mình cùng ôn thi . Fighting!
t đồng ý với c :D

Các bạn nên xem lại hệ thống tk kế toán ngân hàng nhé, nó khác tk kế toán doanh nghiệp đấy và bảng cân đối kế toán ngân hàng cũng khác. Trong kt ngân hàng quỹ khen thưởng phúc lợi là loại 6, chênh lệch đánh giá lại tài sản cũng thuộc loại 6 đều là vốn chủ sở hữu
Bạn ơi chênh lệch đánh giá lại tài sản thuộc VCSH và có số dư nợ or có đúng rùi . Nhưng quỹ khen thưởng phúc lợi ( 621 ) đã chuyển thành 484 rùi n
Các bạn nên xem lại hệ thống tk kế toán ngân hàng nhé, nó khác tk kế toán doanh nghiệp đấy và bảng cân đối kế toán ngân hàng cũng khác. Trong kt ngân hàng quỹ khen thưởng phúc lợi là loại 6, chênh lệch đánh giá lại tài sản cũng thuộc loại 6 đều là vốn chủ sở hữu
t đồng ý với c :D
Thanks nhé ! Hi vọng đóng góp nhiều ý kiến để cùng ôn thi nha !

Việc chuyển quỹ khen thưởng từ loại 6 sang loại 4 nằm trong thông tư số 10/2014/TT-NHNN
http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=28976
Trong thông tư có ghi: "Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 6 năm 2014"
Nhưng trong tình trạng văn bản trên web của MOJ thì ghi: "Tình trạng hiệu lực văn bản: Chưa có hiệu lực" o_O[/QUOTE
Bạn xem lại trong thư viện pháp luật đi nhé ! Theo mình biết thì nó đã được áp dụng rùi ! Đây là một câu trong đề thi BIDV ( có thể năm nay ra .hi) bạn thử xem chọn đáp án nào nếu không áp dụng nhé :
KM nào thuộc VCSH :
A. CL đánh giá lại TS
B. Qũy dự phòng trợ cấp mất việc làm
C. Qũy khen thưởng phúc lợi
D. Qũy dự phòng rủi ro tín dụng
Nếu bạn không để ý sẽ dễ bị nhầm

KM nào thuộc VCSH :
Bạn xem lại trong thư viện pháp luật đi nhé ! Theo mình biết thì nó đã được áp dụng rùi ! Đây là một câu trong đề thi BIDV ( có thể năm nay ra .hi) bạn thử xem chọn đáp án nào nếu không áp dụng nhé :
KM nào thuộc VCSH :
A. CL đánh giá lại TS
B. Qũy dự phòng trợ cấp mất việc làm
C. Qũy khen thưởng phúc lợi
D. Qũy dự phòng rủi ro tín dụng
Nếu bạn không để ý sẽ dễ bị nhầm
Thì mình thấy trong web của MOJ có mâu thuẫn như thế nên mình post lại thôi.
MOJ là cổng thông tin điện tử của bộ tư pháp mà, nó phải uy tín hơn cái web tư nhân Thuvienphapluat chứ :D

ai trả lời dùm mình câu này nhé: Đối với tiền gửi có kỳ hạn, tiền lãi chắc chắn dc ngân hàng nhập vào vốn khi đáo hạn mà khi khách hàng chưa đến nhận vốn và lãi là đúng hay sai? Vì sao?

Khi đầu tư nước ngoài vào việt nam tăng, nếu các yếu tố khác không đổi, việt nam sẽ:
a. Thặng dư hoặc giảm thâm hụt cán cân thanh toán
b. tăng xuất khẩu ròng
c. tăng thu nhập ròng từ tài sản nước ngoài
d. cả 3 câu đều đúng

Câu nào vậy mấy bạn?

1. Nghiệp vụ làm thay đổi giá trị Bảng CĐKT là nghiệp vụ nào
A. Khách hàng trích từ Tk TGTT để mở sổ tiết kiệm có kỳ hạn
B. Rút tiền gửi tại NHNN về nhập quỹ tiền mặt
C. Kiểm kê quỹ tiền mặt phát hiện thiếu
D. Phát hành cổ phiểu
Theo mình là chọn D, làm tăng Tiền mặt -> TS tằn, Tăng VCSH --> NV tăng, BCĐKT tăng. Dị có đúng ko mấy bạn?
2. Báo cáo Kết quả HĐKD ngân hàng trình bày các chi phí :
A. các khoản chi phí tạo ra thu nhập trong kỳ
B. Các khoản chi mà NH đã chi ra bằng tiền trong kỳ
C. Các khoản chi mà NH đã chi ra bằng hiện vật trong kỳ
D. các khoản chi mà Nh đã chi ra bằng tiền và hiện vật trong kỳ
Theo mình là chọn A, đúng không mọi người

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088