Thế thời buổi này thì ko dc yêu cầu hồ sơ giấy à? Đầy rẫy NH vẫn còn yêu cầu thế, chẳng riêng gì BIDV. Ít ra cũng phải xem mặt mũi ứng viên thế nào đã chứ. Nói thẳng ra là không đủ điều kiện không nộp được đi cho nó xong, cần gì phải ý kiến ý cò.
Vịt ngan vậy đấy mà đợt tuyển nào hồ sơ nhận cũng nhiều như lá lúa.

Đồng chí có gì mà phải bức xúc vậy? Nếu xét về mặt lý thuyết như yêu cầu của đợt tuyển dụng lần này thì tôi hoàn toàn có thể qua được vòng hồ sơ. Từ bằng cấp, TA và kinh nghiệm tôi đều đáp ứng được đầy đủ nhé.

Đồng chí biết vì sao tôi lại comment thế không? Những ứng viên mà đạt đủ yêu cầu mà BIDV đưa ra thì thường là những người đều đang làm việc ổn định rồi. Vậy mà đòi người ta nộp trong giờ hành chính. Đồng chí nghĩ ai cũng dễ xin nghỉ để đi nộp thế sao? Rồi cái sơ yếu lý lịch, giấy khám sức khỏe muốn đi xin thì cũng phải trong giờ hành chính. Cái ban này lập ra đề giúp ngân hàng tiệm cận với các chuẩn mực của quốc tế nhưng ngay trong quy trình tuyển dụng đã chẳng thấy tôn trọng ứng viên một tý nào. Ngân hàng hành động như kiểu đang ban phát cơ hội cho các ứng viên chứ không phải là đang cầu người tài. Bây giờ còn mấy ngân hàng yêu cầu nộp sồ sơ giấy, và phải đến tận nơi nộp nữa. Đâu xa, nhìn sang vietinbank mà xem. Từ lâu lắm rồi họ đã nhận hồ sơ online rồi nhé. Còn với các NH nước ngoài, tôi nghĩ là phải đến 99.99% là họ nhận online rồi. 0.01% còn lại chắc là tuyển tổng giám đốc với các phó tổng thì chắc cũng chả cần phải nộp hs giấy làm gì nhỉ.

Hồ sơ nhiều như lá lúa là đương nhiên, tôi công nhận. Bởi vì vẫn được nhà nước bảo hộ, làm ít, hưởng nhiều, ngồi mát ăn bát vàng thì ai chả thích. Cứ thử mở cửa 100%, để tất cả các ngân hàng ngoại vào cạnh tranh công bằng, xem có xoắn đít lên không. Xem cón còn giữ được thái độ khệnh khạng đấy khi tuyển nhân viên đc không.

Lời cuối cùng của tôi là những ngân hàng kiểu như BIDV chỉ phù hợp với kiểu người Vịt Ngan.

Đồng chí có gì mà phải bức xúc vậy? Nếu xét về mặt lý thuyết như yêu cầu của đợt tuyển dụng lần này thì tôi hoàn toàn có thể qua được vòng hồ sơ. Từ bằng cấp, TA và kinh nghiệm tôi đều đáp ứng được đầy đủ nhé.

Đồng chí biết vì sao tôi lại comment thế không? Những ứng viên mà đạt đủ yêu cầu mà BIDV đưa ra thì thường là những người đều đang làm việc ổn định rồi. Vậy mà đòi người ta nộp trong giờ hành chính. Đồng chí nghĩ ai cũng dễ xin nghỉ để đi nộp thế sao? Rồi cái sơ yếu lý lịch, giấy khám sức khỏe muốn đi xin thì cũng phải trong giờ hành chính. Cái ban này lập ra đề giúp ngân hàng tiệm cận với các chuẩn mực của quốc tế nhưng ngay trong quy trình tuyển dụng đã chẳng thấy tôn trọng ứng viên một tý nào. Ngân hàng hành động như kiểu đang ban phát cơ hội cho các ứng viên chứ không phải là đang cầu người tài. Bây giờ còn mấy ngân hàng yêu cầu nộp sồ sơ giấy, và phải đến tận nơi nộp nữa. Đâu xa, nhìn sang vietinbank mà xem. Từ lâu lắm rồi họ đã nhận hồ sơ online rồi nhé. Còn với các NH nước ngoài, tôi nghĩ là phải đến 99.99% là họ nhận online rồi. 0.01% còn lại chắc là tuyển tổng giám đốc với các phó tổng thì chắc cũng chả cần phải nộp hs giấy làm gì nhỉ.

Hồ sơ nhiều như lá lúa là đương nhiên, tôi công nhận. Bởi vì vẫn được nhà nước bảo hộ, làm ít, hưởng nhiều, ngồi mát ăn bát vàng thì ai chả thích. Cứ thử mở cửa 100%, để tất cả các ngân hàng ngoại vào cạnh tranh công bằng, xem có xoắn đít lên không. Xem cón còn giữ được thái độ khệnh khạng đấy khi tuyển nhân viên đc không.

Lời cuối cùng của tôi là những ngân hàng kiểu như BIDV chỉ phù hợp với kiểu người Vịt Ngan.

Mệt thật đấy. Đúng là kiểu nào thì cũng lý do lý chấu dc. Mấy hồ sơ này chắc trong nửa buổi sáng là hoàn thành. Hôm đi nộp chắc cũng chưa đến nửa tiếng, hẳn là báu lắm người ta mới giữ lại lâu =))) Nếu đã muốn nộp thì cỡ nào cũng sắp xếp dc hết, thời hạn vài ngày chả lẽ lúc nào cũng bận??? Còn vietinbank thì cũng chỉ mới nộp hồ sơ online gần đây thôi, lâu là bao lâu thế ạ??? Em nhớ 2012 còn nộp hồ sơ giấy trong giờ hành chính và nộp 100k lệ phí tuyển dụng nữa cơ =)))) Hay là 1,2 năm theo bác là lâu rồi??? Hơn nữa BIDV đa phần những đợt tuyển đều nộp hồ sơ online trừ 1 số đợt mới phải cần hồ sơ giấy. Bác có ngon thì vào làm để biết ngồi mát ăn bát vàng là thế nào nhé.
P/s: à quên, em cũng chả muốn nói nhiều nhưng loại người mà lúc nào cũng mở mồm ra chê cái này vịt cái nọ ngan thì cũng hơi xúc phạm 2 con vật đấy đấy, mà có khi cái người đem chúng ra khinh miệt lại còn chưa bằng chúng nữa cơ.

Hôm qua e vừa mới đi nộp xong, leo lên tầng 25a mở cửa ra thấy chữ 23 to bự tưởng đi nhầm=))), hồ sơ e thì cái gì cũng đủ, từ bằng cấp đến kng, thạc sỹ ở UK mà lần trc nộp online rớt luôn từ vòng hs không hiểu tại sao:)) Lần này lóc cóc lên nộp hs giấy thử sức phát nữa xem ntn. Mà em nghe tuyển trong ngành vs ngoài ngành thì chắc trong ngành là đủ suất rồi có khi lần này lại rớt phát nữa=)))))). Bh làm mấy giấy tờ nhanh lắm ạ, sơ yếu thì ngồi khai thôi đầu giờ chạy ra ủy ban, ngta đưa cho giấy hẹn hẹn 5h lấy, lấy hộ cũng đc miễn là có giấy hẹn, tiện và nhanh vô cùng, giấy khám sk thì bh dịch vụ nhiều mà bác. Nếu có ước mơ "ngồi mát ăn bát vàng" như bác nói thật thì nghỉ 1 ngày đi nộp hồ sơ em vẫn thấy đáng.

Chỉnh sửa lần cuối:
ôi giời các bạn cứ to tiếng vậy làm gì...bạn ý ko thik nộp hồ sơ giấy thì bạn ý bỏ qua, ai muốn nộp cứ nộp thôi gì mà phải mang nhau ra gay gắt thế.
Qua kinh nghiệm mình làm việc với các ngân hàng thì hầu như ở VN chưa có ngân hàng nào có cái gọi là quy trình tuyển dụng tối ưu nhất, nhưng thực ra thì cái đó đều bị tác động bởi từ cả ngân hàng lẫn các ứng viên thôi nên chắc BIDV cũng chọn cách để hạn chế được chi phí và rủi ro cho họ.
Bản thân mình cũng ko thích nộp hồ sơ giấy tí nào vì ở đây mình thấy họ yêu cầu sơ yếu lý lịch với khám sức khỏe trong vòng 6 tháng. Điều này khá là bất lợi cho những người đi làm ko dễ để nghỉ phép như mình, nếu ngân hàng cứ yêu cầu nộp các giấy tờ liên quan tới trình độ trước rồi sau khi vào các vòng sau hãy yêu cầu nộp sơ yếu lý lịch vs giấy khám sức khỏe thì mình thấy sẽ hợp lý hơn mà cũng ko sợ hồ sơ ảo nhỉ.
Anw chúc các bạn đi nộp hồ sơ gặp nhiều may mắn :D

Mệt thật đấy. Đúng là kiểu nào thì cũng lý do lý chấu dc. Mấy hồ sơ này chắc trong nửa buổi sáng là hoàn thành. Hôm đi nộp chắc cũng chưa đến nửa tiếng, hẳn là báu lắm người ta mới giữ lại lâu =))) Nếu đã muốn nộp thì cỡ nào cũng sắp xếp dc hết, thời hạn vài ngày chả lẽ lúc nào cũng bận??? Còn vietinbank thì cũng chỉ mới nộp hồ sơ online gần đây thôi, lâu là bao lâu thế ạ??? Em nhớ 2012 còn nộp hồ sơ giấy trong giờ hành chính và nộp 100k lệ phí tuyển dụng nữa cơ =)))) Hay là 1,2 năm theo bác là lâu rồi??? Hơn nữa BIDV đa phần những đợt tuyển đều nộp hồ sơ online trừ 1 số đợt mới phải cần hồ sơ giấy. Bác có ngon thì vào làm để biết ngồi mát ăn bát vàng là thế nào nhé.
P/s: à quên, em cũng chả muốn nói nhiều nhưng loại người mà lúc nào cũng mở mồm ra chê cái này vịt cái nọ ngan thì cũng hơi xúc phạm 2 con vật đấy đấy, mà có khi cái người đem chúng ra khinh miệt lại còn chưa bằng chúng nữa cơ.

Đồng chí chắc hẳn là người của BIDV nên mới bức xúc thế nhỉ :) Tôi công nhận có rất nhiều người, thậm chí cực kỳ nhiều người đang làm việc ở BIDV hơn tôi. Nhưng tôi vẫn bảo lưu quan điểm ban đầu là cái quy trình tuyển dụng của BIDV nó không xứng tầm với một ngân hàng được coi là hàng đầu Việt Nam và muốn vươn ra tầm khu vực (chưa nói đến châu lục và thế giới nhé). BIDV đang rất hót nên dù có yêu cầu thế chứ yêu cầu nữa, kể cả mưa bão vẫn có người xếp hàng đến nộp, bời hiện tại BIDV như cô hot girl xinh đẹp nên nhiều anh sẵn sàng làm mọi thứ để có được cô. Nhưng hot rồi cũng có lúc hết hot, và đó cũng là lúc các chàng tìm đến các cô mới hot hơn. Chính BIDV giai đoạn 2006-2010 bị chảy máu chất xám rất nhiều vì bị các NH mới nổi dùng tiền chiêu mộ. Thế nên BIDV vẫn dùng cách truyền thống này để "CHIÊU HIỀN ĐÃI SỸ" thì tôi nghĩ kịch bản cũ sớm muộn cũng xảy ra thôi.

Đồng chí chỉ so sánh với BIDV của 1,2 năm trước nhưng lại không so sánh với các đối thủ cạnh tranh của BIDV. Để tôi so sánh giúp nhé, cùng là đợt tuyển cho dự án triển khai Basel II nhưng cách làm của VietinBank thông thoáng lắm (Tôi chọn Vietin vì nó cùng là NHNN,cùng quy mô và tầm vóc). Về mặt hồ sơ, Vietin chỉ cần 1 cái phiếu thông tin ứng viên trong khi BIDV cần tới hơn 10 loại giấy tờ. Vietin đã áp dụng nộp online, BIDV thì vẫn hs giấy, nộp trong giờ hành chính. Và theo quan điểm cá nhân của tôi thì tôi thấy làm xấu hổ cho ai làm cái mẫu thông tin ứng viên của BIDV vì nó cực kỳ xấu và thiếu chuyên nghiệp. Có thể cậu cho tôi là bới lông tìm vết, nhưng với một ngân hàng tầm cỡ, lúc nào cũng yêu cầu nhân viên phải có bằng tin học nọ kia mà cái phiếu thông tin ứng viên thì lại làm sơ sài, định dạng lỗi... Về khoản này thì có lẽ BIDV nên học hỏi các ngân hàng nhỏ hơn.

À, nhân tiện đồng chí bảo có thể hoàn thiện hs trong vòng một buổi sáng thì tôi cũng phục đồng chí lắm lắm. Công chứng dịch vụ có nhanh thì cũng phải là sáng làm, chiều mới lấy đc. Giấy khám sức khỏe có chạy đi mua thì cũng phải mất 3 tiếng mới đc 1 tờ. Và tiếc là bệnh viện và phòng công chứng nó lại không ở gần nhau mới đau. Đấy là chưa kể đồng chí nào bằng cấp có tý tây tây là lại phải đi dịch thuật công chứng nữa chứ. Thế là lại mất một ngày mới có đc. Nhanh hơn chắc tiền cũng đậm phải biết :D À, ae nào mà không ở Hà Nội thì còn phải về quê mới xin đc cái sơ yếu lý lịch đóng dấu đỏ của phường/xã cơ. Thế nên đồng chí làm trong 1 buổi sáng thì đúng thật là Tề Thiên Đại Thánh rồi.

Đôi lời chém gió cùng với đồng chí thế. Đợt tuyển này, vị trí và yêu cầu kn, bằng cấp đều vừa khít với tớ đấy, thế nhưng đọc cái yêu cầu về hs thì không mê nổi nên tớ lên đây chém tý. Loại hồ sơ theo cách này quá lạc hậu và nó có thể cũng đẩy khá nhiều ứng viên tiềm năng rời xa ngân hàng. Ở vị trí của BIDV, với nhân lực, nguồn lực, vật lực dồi dào, tờ tin rằng họ có thể làm tốt hơn thế này rất nhiều. Đấy, tôi chỉ chê BIDV ở khoản này thôi, nếu đồng chí không làm ở phòng tuyển dụng của BIDV thì đừng xoắn nữa nhé. Just for fun!

Tình hình mọi người đi nộp hồ sơ ntn. Có bạn nào đi nộp về update với :)

Hôm qua e vừa mới đi nộp xong, leo lên tầng 25a mở cửa ra thấy chữ 23 to bự tưởng đi nhầm=))), hồ sơ e thì cái gì cũng đủ, từ bằng cấp đến kng, thạc sỹ ở UK mà lần trc nộp online rớt luôn từ vòng hs không hiểu tại sao:)) Lần này lóc cóc lên nộp hs giấy thử sức phát nữa xem ntn. Mà em nghe tuyển trong ngành vs ngoài ngành thì chắc trong ngành là đủ suất rồi có khi lần này lại rớt phát nữa=)))))). Bh làm mấy giấy tờ nhanh lắm ạ, sơ yếu thì ngồi khai thôi đầu giờ chạy ra ủy ban, ngta đưa cho giấy hẹn hẹn 5h lấy, lấy hộ cũng đc miễn là có giấy hẹn, tiện và nhanh vô cùng, giấy khám sk thì bh dịch vụ nhiều mà bác. Nếu có ước mơ "ngồi mát ăn bát vàng" như bác nói thật thì nghỉ 1 ngày đi nộp hồ sơ em vẫn thấy đáng.

Bạn được nhận hồ sơ rồi đúng ko bạn? Có động tĩnh j chưa? Khi nào có thì nói t 1 tiếng với nhé, t cũng nộp rồi nhưng mà sợ chả qua nổi vòng hồ sơ, trượt mà ko đc báo lại mất công mong ngóng :))

Bạn được nhận hồ sơ rồi đúng ko bạn? Có động tĩnh j chưa? Khi nào có thì nói t 1 tiếng với nhé, t cũng nộp rồi nhưng mà sợ chả qua nổi vòng hồ sơ, trượt mà ko đc báo lại mất công mong ngóng :))
Chưa có bạn ạ, cũng đang lo lắm, biết đâu ngta quên hso của mình:((((

Việc gì cũng có lý do riêng của nó
Mấy vị trí ở HO toàn yêu cầu đến tận trụ sở nộp hồ sơ giấy. Nó thể hiện sự khác biệt trong vị trí (theo tiêu chí của BIDV :D), một ít tâm huyết của ng ứng tuyển và ngăn chặn những thành phần trẻ trâu như em :))
Nhưng nó vô tình đẩy khá nhiều ứng viên tiềm năng rời xa ngân hàng. Nhất là ai học nước ngoài về thấy mấy cái hồ sơ lằng nhằng này chắc nản lắm ...

2 nữa là Vietinbank cũng ko phải tuyển hồ sơ onl đâu. Mấy đợt tuyển cán bộ chi nhánh còn phải mang hồ sơ đến tận trụ sở chi nhánh để nộp cơ. Ai đang làm ở thành phố muốn thi tuyển về tỉnh thì xin luôn 1 ngày về quê nộp hồ sơ có mà hết lộc :(
Chả hiểu sao đợt tuyển cho dự án triển khai Basel II lại tiến bộ thế =)))
BIDV thì ngược lại. thi tuyển tập trung thì nạp hồ sơ onl. Còn cái triển khai Basell II lại nộp hồ sơ giấy

Mà cái này yêu cầu cao thật đấy. Học hành lớt phớt như em chắc tạch luôn từ vòng gửi xe =))
Mấy cái này tuyển vào để làm đc việc chứ ko phải chơi đâu.
Bâyh thi tuyển cũng nghiêm túc (Nhà em cũng có ng quen làm bidv mà cũng phải thi mãi mới đc. Tác động chút chút thôi :))
Nên bác nào tự tin thì cứ ứng tuyển :v

hai bác @kesihao với @hwangle chắc đi làm lâu, nhiều kinh nghiệm .Nếu ở sg thì mời nhau đi uống bia đi :v

Hôm mình cũng mạnh dạn nộp hồ sơ bên Vietinbank, cơ mà mình cũng thấy có vấn đề phết, mình gửi vào email mà nhận được hay ko cũng ko hồi âm, chả nhẽ mình gửi nhầm email, đã xem đi xem lại rồi, còn gửi 2 lần cơ. Nếu ko hồi âm là nhận đc hồ sơ rồi thì đúng là cũng chẳng thân thiện với ứng viên j mấy :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,450
Thành viên mới nhất
A Life Once Los
Back
Bên trên