6 lý do cho dư thừa nhân lực tài chính-ngân hàng trong 3 năm tới

6 lý do cho dư thừa nhân lực tài chính-ngân hàng trong 3 năm tới
Ngành tài chính ngân hàng đã và đang là con gà đẻ trứng vàng cho các doanh nghiệp và nhân viên trong lĩnh vực này, tuy nhiên, hãy nhìn vào những lý do sau để thấy điều ji đang chờ chúng ta:
1- Sự tái cơ cấu, M&A, sáp nhập các ngân hàng xuống còn 1/3 (tất nhiên quy mô tăng) sẽ ảnh hướng giảm hoặc tăng chậm đáng kể đến nhân lực ngành
2- Sự chuyển đổi từ hình thức ngân hàng thương mại sang ngân hàng đầu tư, và đặc điểm của Investment bank thì ko cần quá nhiều nhân lực như commercial bank
3- Sự thắt chặt các quy định đối với ngân hàng sẽ làm cho ngành tăng trưởng chậm lại hoặc mức tăng lương, thưởng sẽ ko hậu hĩnh như thời vàng son nữa.
4- Sự đe dọa của nguồn nhân lực đi du học về quá đông và ngày còn đông hơn, lực lượng này lại thường ưu tiên focus vào ngành tài chính – ngân hàng hoặc tín dụng phi ngân hàng và đây là 1 thách thức ko nhỏ đối với sv trong nc.
5- 1 yếu tố hiển nhiên nữa là nhân lực đào tạo trong ngành này đang trăm hoa đua nở và ko biết quanh mình như thế nào…có ai muốn hái hoa ko?
6-Thêm 1 lý do nữa là hệ thống Autobank đang ngày càng phát triển mạnh mẽ, công nghệ thông tin có thể làm thay nhiều việc cho nhân lực khi người dân có thể giao tiếp dv bank qua mobile, internet, ATM, Kiosk, POS…việc này sẽ giảm đi đáng kể những cv thủ công của các teller…
Chưa kể đến việc nhiều sv thuộc ngành khác cũng rất tập trung vào Finance &Banking và nhiều người khác nữa chen chân vào ngành nhờ “quen biết”…..
1 điều đơn giản rằng thị trường luôn tìm lại thế cân bằng
Tuankaka

Chẳng cần 3 năm tới, gần đây, trường mình đầy người ra trường với bằng cũng khá là đẹp mà vẫn thất nghiệp dài dài, đi làm mấy nghê chẳng liên quan gì ý..Tương lai tới khi mình ra trường chắc cũng vậy, nên hi vọng ko nhiều, đc thì đc ko thì làm cái khác, có nhiều con đường dẫn đến thành công mà \:D/

mình có dự định ra trg học cái bằng ô tô, lỡ k xin đc làm tín dụng thì đi lái xe chở tiền vậy
rồi từ từ ta tiến:))

minh cung nghi la the, nhieu truong ngay nay dao tao chinh qui va ko chinh quy ti le dang ki ngay tai chinh ngan hang rat rat nhieu ....bung no lun

minh cung nghi la the, nhieu truong ngay nay dao tao chinh qui va ko chinh quy ti le dang ki ngay tai chinh ngan hang rat rat nhieu ....bung no lun

ngành tc-nh bây giờ trường nào chả mở
sự thật là sinh viên cũng chỉ là khách hàng của các trường đại học mà thôi

Quan trọng là thực lực và quen biết thôi chứ thừa hay không nó cũng chỉ trên lý thuyết ;)) Đừng quá lo lắng :D

Dư thừa thì ai cũng biết nà, cái thời 4 năm trc đây đặt bút điền tên trường trong lĩnh vực này thấy phấn khởi hẵn ra, giờ sau 4 năm.....haizzzz.
Thời kỳ nào mà chả có cơ hội, chủ yếu là phải biết tìm cơ hội cho riêng mình! hehe!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,515
Thành viên mới nhất
mokatamtamcy
Back
Bên trên