6 lý do cho dư thừa nhân lực tài chính-ngân hàng trong 3 năm tới

6 lý do cho dư thừa nhân lực tài chính-ngân hàng trong 3 năm tới
Ngành tài chính ngân hàng đã và đang là con gà đẻ trứng vàng cho các doanh nghiệp và nhân viên trong lĩnh vực này, tuy nhiên, hãy nhìn vào những lý do sau để thấy điều ji đang chờ chúng ta:

1. Sự tái cơ cấu, M&A, sáp nhập các ngân hàng xuống còn 1/3 (tất nhiên quy mô tăng) sẽ ảnh hướng giảm hoặc tăng chậm đáng kể đến nhân lực ngành
  2. Sự chuyển đổi từ hình thức ngân hàng thương mại sang ngân hàng đầu tư, và đặc điểm của Investment bank thì ko cần quá nhiều nhân lực như commercial bank
  3. Sự thắt chặt các quy định đối với ngân hàng sẽ làm cho ngành tăng trưởng chậm lại hoặc mức tăng lương, thưởng sẽ ko hậu hĩnh như thời vàng son nữa.
  4. Sự đe dọa của nguồn nhân lực đi du học về quá đông và ngày còn đông hơn, lực lượng này lại thường ưu tiên focus vào ngành tài chính – ngân hàng hoặc tín dụng phi ngân hàng và đây là 1 thách thức ko nhỏ đối với sv trong nc.
  5. Một yếu tố hiển nhiên nữa là nhân lực đào tạo trong ngành này đang trăm hoa đua nở và ko biết quanh mình như thế nào…có ai muốn hái hoa ko?
  6. Thêm 1 lý do nữa là hệ thống Autobank đang ngày càng phát triển mạnh mẽ, công nghệ thông tin có thể làm thay nhiều việc cho nhân lực khi người dân có thể giao tiếp dv bank qua mobile, internet, ATM, Kiosk, POS…việc này sẽ giảm đi đáng kể những cv thủ công của các teller…
Chưa kể đến việc nhiều sv thuộc ngành khác cũng rất tập trung vào Finance &Banking và nhiều người khác nữa chen chân vào ngành nhờ “quen biết”….. Một điều đơn giản rằng thị trường luôn tìm lại thế cân bằng

Ôi thời oanh liệt đâu còn nữa, biết ngày nào thoát cuộc đời ơi.!!!!!!!!!
Tuankaka

các bạn thảo luận sôi nổi wa nhỉ...keke, mình đưa ra topic này ko phải để trù ẻo ngành này, chỉ là nêu ra 1 xu hướng và mọi người nên tham khảo để chủ động trong kế hoạch của mình, về phần mình đánh giá thì các bạn nên có quan niệm rộng hơn về ngành tài chình - ngân hàng - chứng khoán - bảo hiểm - quỹ đầu thư & dịch vụ tài chính...thwujc chất các SP của nó rất rộng & đa dạng (nhất là ở mỹ) trong khi đó ở VN mới chỉ là bình minh của ngành tài chính nói chung mà thôi, còn rất nhiều các SP tài chính khác mà chúng ta chưa dc tiếp cận, do vậy, các bạn hãy đón đầu những sản phẩm đó và bạn sẽ là người dc trưng dụng...xưa nay mảng tín dụng vốn là con gà đẻ trứng vàng của các Banks...nhưng mọi chuyện đã khác, giờ đây banks đang tập trung đẩy mạnh mảng services (thẻ, epay...) hoặc phát triển mảng nghiệp vụ ngân hàng đầu tư (IB)...nói tóm lại là tương lai còn rất xán lạn...From Tuankaka

Chỉ thừa những người ở mức độ yếu, trung bình, trung bình khá thôi, chứ nếu khá giỏi thì ko phải lo lắng gì đâu, các bạn đừng lo lắng quá:D, cứ nhiệt tình với những gì mình mơ ước là bước khởi đầu tốt rồi. Tớ thấy trên diễn đàn có rất nhiều anh chị làm trong ngành TC- NH, nếu các bạn có thể thì hãy nói chuyện thật nhiều với họ, hỏi về kinh nghiệm, những gì nên làm ko nên làm, nên học hỏi gì ở cuộc sống... sẽ giúp các bạn đi đúng hướng tới đính:). Tớ thấy càng hiểu biết nhiều càng tốt nên phải chịu khó học hỏi:bz. Khi nào nhụt trí các bạn thử nghe bài này nhé:)
[video=youtube;HVMSRpuo0Jg]http://www.youtube.com/watch?v=HVMSRpuo0Jg[/video]

he he...chúc mừng nhiều bạn đã dám đương đầu thử thách...vì thật ra SP tài chính của VN còn nghèo nàn nên chúng ta cứ yên tâm nhé...chỉ sợ ko làm dc thui chứ ko thiếu ji đất diễn nhé

Học ngành tài chính ngân hàng đâu cứ nhất thiết phải làm trong ngân hàng nhỉ? Có rất nhiều sự lựa chọn như kế toán, tư vấn, sales, kiểm toán ... cơ mà.

Mình bổ sung thêm 1 lý do nữa là: theo tầm nhìn của 1 chuyên viên trong NH( thầy mình) thì trong tuơng lai k xa, các bank sẽ có xu hướng tuyển dụng nhân viên tín dụng theo nhóm ngành cho vay. Tức là với một số ngành chủ chốt as : xây dựng, dự án nông nghiệp,công nghệ phần mềm... sẽ tuyển sv thuộc những ngành này vào NH& đào tạo ngắn hạn kiến thức tổng quan về NH. Những nhân viên này sẽ đc kỳ vọng là có kiến thức chuyên sâu nên thẩm định dự án cho vay hiệu quả nhất, tránh được khách hàng bắt tay với chuyên gia( thuê ngoài)qua mắt NH. haizzzz

Đầu vào ào ào, đầu ra nhỏ giọt thế bảo sao không thừa; mỗi năm hàng vạn sinh viên ngành kinh tế-tài chính-ngân hàng ra lò, trong khi đó nhu cầu của các bank đâu nhiều như thế:)), chưa tính đội ngũ...thất nghiệp ở nước ngoài bay về, có phải ai du học về cũng giỏi đâu, thất nghiệp ở bên Tây thì về Ta xin việc thoai mà:D

e cũng đã thấy rõ đc hiện thực của topic này oy. Ví dụ như e chẳng hạn, ra trường oy mà vẫn chưa xin đc việc. :(

Mình cũng thất nghiệp luôn nè, giờ làm ăn khó khăn quá rồi, bây giờ đi làm gì mà lương 4-5 tr cũng toàn phải quen biết mới zô được không. Nhưng cũng có những chỗ cho mình làm mà, nói chung là cũng nên lạc quan lên xíu, mình xin vô 2 3 ngân hàng mà không được, lúc đầu cũng theo cái ý nghĩ là toàn lo lót nhưng giờ nghĩ lại cũng ko hẳn, biết đâu do mình không có năng lực thật sự hoặc không có gì khiến nhà tuyển dụng ấn tượng thì sao ^^. Thui thì cứ cố gắng vậy. Mình cũng cố gắng đến khi nào vào NH được thì thui, giờ trong lúc chờ đợi đi học tiếp cái văn bằng 2 cho có thêm kiến thức hehe.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back
Bên trên