Kinh nghiệm thi tuyển vào các ngân hàng nước ngoài

Em chào các anh chị, em đã đọc qua mục thi vào ngân hàng thì vẫn chưa thấy nói về tuyển dụng và kinh nghiệm thi tuyển của các ngân hàng nước ngoài, nên hôm nay em lập topic này mong nhân được những lời khuyên cũng như chia sẻ của các anh chị.

Thanks @};-@};-

Tớ chưa nộp bên đó bao giờ :(
Mà bạn nộp qua mail hay là nộp trực tiếp vậy?
Cũng chưa thấy họ thông báo tuyển Sale nên ko rõ lắm. Mà bạn thường lấy thông tin ở đâu vậy? Bảo tớ với :|
Ngoài official site, tớ lại ko quen ai làm bên SCB hay HSBC :(
tớ đang định nộp CV làm sale bên HSBC, sale HSBC đc làm hồ sơ vay tín chấp, tớ đang muốn làm về mảng đó, nhg ko muốn làm trung gian lắm, mỗi tội chẳng biết đợt nào HSBC tuyển sale mà nộp :(
SCB là vô tình tớ nhận đc mail của một chị bên chi nhánh Lê Đại Hành, nên tớ apply thôi, chứ cũng chưa tìm thấy tin tuyển dụng bao giờ :|

tớ đang định nộp CV làm sale bên HSBC, sale HSBC đc làm hồ sơ vay tín chấp, tớ đang muốn làm về mảng đó, nhg ko muốn làm trung gian lắm, mỗi tội chẳng biết đợt nào HSBC tuyển sale mà nộp :(
SCB là vô tình tớ nhận đc mail của một chị bên chi nhánh Lê Đại Hành, nên tớ apply thôi, chứ cũng chưa tìm thấy tin tuyển dụng bao giờ :|

Ko bít làm có vất vả ko?
Vì mình có bà chị làm bên ANZ nhưng mà nói là vất vả quá nên xin nghỉ.
Nộp cứ nộp thôi. Chứ làm mí bên đó chắc già sớm :))
Mà cơ hội thăng tiến thì chắc là hiếm lắm :p
Mình thíc môi trường nào sử dụng càng nhiều E càng thíc :x

Theo mình được biết thì Standard Chartered có 1 hệ thống đào tạo riêng, nếu là tuyển nhân viên vị trí cao thì thường là do nhân viên trong ngân hàng giới thiệu chứ không tuyển công khai, còn nếu là mới ra trường thì họ có chương trình internship, International Graduate. Internship thì hiện tại không nhận sinh viên ở Việt Nam, không biết trong tương lai thì như thế nào :( Còn nếu bạn là sinh viên năm cuối thì có cơ hội ở International Graduate.
Cả 2 chương trình đều yêu cầu bạn đang ký với 4 bước bằng tiếng Anh:
- Đăng ký đơn online (thông tin cá nhân, kinh nghiệm làm việc, hoạt động khác);
- Làm bài kiểm tra năng lực (khả năng số học, tài năng, câu hỏi luận);
- Vòng phỏng vấn thứ nhất (qua điện thoại hoặc gặp trực tiếp) từ 45 đến 60 phút
- Vòng phỏng vấn thứ hai (bao gồm phỏng vấn trực tiếp, thực hành làm việc nhóm, thuyết trình 1 chủ đề, làm bài viết về 1 trường hợp cụ thể khoảng 2 tiếng)
Hiện ở Việt nam có chương trình International Graduate mảng Wholesale Banking, hạn là 1/7
https://atsv7.wcn.co.uk/search_engi...mY2M2MmY4N2Q1ODAwZGZhYWEzNTlhYmZhOGI4MzdlNjZj
Đây là thông tin mình đọc đc trên website SCB, mình apply bước 1 rồi mà không thấy có hồi âm j, không biết kết quả thế nào nữa :(

cho mình hỏi có ai biết thông tin gì về ngân hàng Nova Scotia không? mình đang chuẩn bị pv ở văn phòng đại diện tại Hà Nội. mình nói tiếng Anh ko chuẩn lắm vì học ngoại ngữ khác ở trường. ko biết có qua nổi vòng phỏng vấn ko nữa. lo quá

Theo mình được biết thì Standard Chartered có 1 hệ thống đào tạo riêng, nếu là tuyển nhân viên vị trí cao thì thường là do nhân viên trong ngân hàng giới thiệu chứ không tuyển công khai, còn nếu là mới ra trường thì họ có chương trình internship, International Graduate. Internship thì hiện tại không nhận sinh viên ở Việt Nam, không biết trong tương lai thì như thế nào :( Còn nếu bạn là sinh viên năm cuối thì có cơ hội ở International Graduate.
Cả 2 chương trình đều yêu cầu bạn đang ký với 4 bước bằng tiếng Anh:
- Đăng ký đơn online (thông tin cá nhân, kinh nghiệm làm việc, hoạt động khác);
- Làm bài kiểm tra năng lực (khả năng số học, tài năng, câu hỏi luận);
- Vòng phỏng vấn thứ nhất (qua điện thoại hoặc gặp trực tiếp) từ 45 đến 60 phút
- Vòng phỏng vấn thứ hai (bao gồm phỏng vấn trực tiếp, thực hành làm việc nhóm, thuyết trình 1 chủ đề, làm bài viết về 1 trường hợp cụ thể khoảng 2 tiếng)
Hiện ở Việt nam có chương trình International Graduate mảng Wholesale Banking, hạn là 1/7
https://atsv7.wcn.co.uk/search_engi...mY2M2MmY4N2Q1ODAwZGZhYWEzNTlhYmZhOGI4MzdlNjZj
Đây là thông tin mình đọc đc trên website SCB, mình apply bước 1 rồi mà không thấy có hồi âm j, không biết kết quả thế nào nữa :(

Apply thôi à, có mất fee gì ko hả Lola ơi.
Mà tớ học tới tận tháng 9 mới xong. Chắc là ko apply dc rùi huhuhu :((

nhưng tớ vẫn thấy thắc mắc là tại sao Standard không tuyển dụng công khai mà chỉ thông báo nội bộ nhỉ? :-s
nhớ hôm đến làm thẻ visa debit ở Hanoi Tower, gặp 1 chị teller xinh lung linh, tiếng Anh tiếng Nhật đều nói như gió, hix hix

cho mình hỏi có ai biết thông tin gì về ngân hàng Nova Scotia không? mình đang chuẩn bị pv ở văn phòng đại diện tại Hà Nội. mình nói tiếng Anh ko chuẩn lắm vì học ngoại ngữ khác ở trường. ko biết có qua nổi vòng phỏng vấn ko nữa. lo quá
bạn ơi bạn tìm thông tin tuyển dụng của ngân hàng này ở đâu vậy?

---------- Post added 07-08-2011 at 01:00 AM ----------

Bên đó tớ thấy hầu như chẳng thông báo tuyển gì hết. Mà có tuyển chắc toàn là thông báo nội bộ ko à.
Còn vào official site, mục Career thì xem ở phần Mekong Region. Bít mỗi vậy à :|
bạn ơi sao mình không tìm thấy phần Mekong Region trên web của SC vậy?chỉ có các nước cụ thể thôi, nhưng k có career cho việt nam :(
Bạn chỉ lại giúp mình đc k?
Thank bạn!

Ngoài ra mình thấy để biết được thông tin tuyển dụng của các NH nước ngoài, search qua Vietnamworks.com cũng ok ;)
Chỉ cần có account trên đó rồi apply trực tiếp là dc. Ko sợ mail ko tới nơi he he he :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,481
Thành viên mới nhất
Linkin Park Mer
Back
Bên trên