Xin trợ giúp về TSĐB

thanhcongvu

Verified Banker
Các bác cho em hỏi: em có khách hàng muốn thế chấp mấy mảnh đất nhưng vợ chồng không chung hộ khẩu cũng k có giấy đăng ký kết hôn ( chồng sn 39 vợ sn 41 .. khá già rùi hình như khó khăn về việc xin giấy đk kết hôn ). Giờ phải làm tnao ạ ? e cám ơn trc

Nếu mất giấy ĐKKH thì bạn có thể làm đơn "Xin xác nhận đã ĐKKH" rồi gửi ra ngoài UBND xã, phường nhờ họ xác nhận hộ.
Đây là trường hợp KH của mình đang làm, hồ sơ đầy đủ mà thiếu mất cái giấy ĐKKH . Làm theo như trên và đã ok rồi, chỉ đợi giải ngân thôi:D

Ở bên mình thì từng này tuổi rất hạn chế xem xét hồ sơ cho vay, nếu có miễn cưỡng thì hồ sơ cũng phải đầy đủ chứ không thiếu tùm lum như vậy. :(

Xem con cái ra răng nữa, ông bà đột ngột ...về thế giới bên kia, bỗng dưng con cái ở đâu xuất hiện là mệt đấy,kkkk

ông bà trên là bố mẹ ng vay. Con trai là giám đốc cty đang có quan hệ vs Nh rồi. đang muốn bổ sung tài sản để nâng hạn mức :(

Hi Bạn.
Theo mình thì bạn nên làm rõ các vấn đề sau:
- Trên sổ đỏ người đứng tên là ai ( cá nhân hay hộ gia đình)?. Trường hợp là cá nhân thì đơn giản hơn, trường hợp ghi là hộ gia đình thì bạn cần tư vấn khách hàng về việc thế chấp QSDĐ phải có đầy đủ chữ ký của các thành viên trên 15 tuổi trong hộ.
- Khách hàng đã đăng ký kết hôn hay chưa? nếu đã đăng ký kết hôn mà làm mất giấy đăng ký thì chỉ cần xin giấy xác nhận kết hôn tại Phường, xã nơi khách hàng đang cư trú. Trường hợp chưa đăng ký thì tiến hành thủ tục đăng ký mới. Đăng ký mới thủ tục sẽ phức tạp hơn 01 chút.
Quan trọng bạn nên xác định rõ nguyên nhân, và nói cụ thể hơn trường hợp khách hàng của bạn để mọi người cùng giúp. Good luck!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,579
Thành viên mới nhất
charlieparkerme
Back
Bên trên