Xếp hạng tín dụng DN của ngân hàng Agribank

sushior

Thành viên chăm chỉ
Nhóm em đang làm bài thảo luận này
nhưng đọc sổ tay của các ngân hàng thì thấy quy trình giống nhau
vì vậy, phải làm nổi lên cái khác của Agribank
View attachment 673
vậy, anh chị nào giúp em tại sao Agribank lại chọn các chỉ tiêu này mà ko phải là chỉ tiêu khác
tại sao trọng số lại là 8%, 10% mà ko phải con số khác
em cảm ơn

Theo quan điểm của anh thì xếp hạng của các NH cũng na ná nhau thôi, ở đây là nhóm chỉ số tài chính cơ bản do đó e cứ vào ý nghĩa của nhóm chỉ số mà giải thích (vd: NH chọn chỉ số thanh toán nhanh vì nó thể hiện khả năng thanh toán của khách hàng kịp thời đồng thời phù hợp vs thực tế vì thời gian thanh toán có 1 độ trễ nhất định chẳng hạn), về tỷ lệ % thì a thấy NH coi trọng nhóm tỷ số hoạt động và nợ tức là quan tâm đến tình hình, quá trình hoạt động, mức độ hq trong hđ kd của KH..... , chém ác liệt vào, ngày trước a làm cũng vậy hỏi chẳng ai giải thích hoặc giải thích rất chung chung, toàn mình chém vào cho nó dài thôi

Vài ý kiến về xếp hạng tín dụng doanh nghiệp tại các ngân hàng: Khi xếp hạng tín dụng/tín nhiệm khách hàng doanh nghiệp thường các ngân hàng phân loại theo 2 nhóm chỉ tiêu: nhóm 1 các chỉ tiêu tài chính - được đo lường bằng các chỉ tiêu định lượng; nhóm 2 các chỉ tiêu phi tài chính được đánh giá thông qua định tinh của người đánh giá.
Trong việc đánh giá theo các chỉ tiêu định lượng việc đặt trọng số như thế nào là do quan điểm tín dụng thận trọng (thắt chặt) hoặc nới lỏng của các ngân hàng trong từng thời kì. Nếu có thắc mắc thêm về vấn đề này bạn có thể PM inbox mình nhé hoặc để lại email mình sẽ gửi thêm bạn tài liệu tham khảo, chúc bạn học tốt

Theo quan điểm của anh thì xếp hạng của các NH cũng na ná nhau thôi, ở đây là nhóm chỉ số tài chính cơ bản do đó e cứ vào ý nghĩa của nhóm chỉ số mà giải thích (vd: NH chọn chỉ số thanh toán nhanh vì nó thể hiện khả năng thanh toán của khách hàng kịp thời đồng thời phù hợp vs thực tế vì thời gian thanh toán có 1 độ trễ nhất định chẳng hạn), về tỷ lệ % thì a thấy NH coi trọng nhóm tỷ số hoạt động và nợ tức là quan tâm đến tình hình, quá trình hoạt động, mức độ hq trong hđ kd của KH..... , chém ác liệt vào, ngày trước a làm cũng vậy hỏi chẳng ai giải thích hoặc giải thích rất chung chung, toàn mình chém vào cho nó dài thôi
nhóm em cũng định chém thôi
vì nó cứ như điều hiển nhiên, do NH quyết định, ko thể giải thích rõ dc tại sao
cơ mà có 6 nhóm cùng tt 1 chủ đề thì ko biết tn :))

nhóm em cũng định chém thôi
vì nó cứ như điều hiển nhiên, do NH quyết định, ko thể giải thích rõ dc tại sao
cơ mà có 6 nhóm cùng tt 1 chủ đề thì ko biết tn :))

Ngày xưa học chỉnh hợp tổ hợp, xác suất thế nào thì cứ thế áp dụng lúc viết thôi, nhưng đúng là toàn bình cũ rượu cũ cả, nhưng nếu e suy nghĩ độc lập 1 chút kết hợp vs việc hỏi han các anh chị trong phòng (bám lấy mà hỏi nếu họ k trả lời ngay) thì cũng sẽ ra 1 vài điểm khác rồi dựa vào đó phát triển thêm cũng tạo được sự khác biệt cho bài của mình

Anh ơi, em hiện đang thực tập ở Agribank, và cũng định làm mô hình xếp hạng tín nhiệm của nó. anh có thể gửi cho em xin một số tài liệu tham khảo được không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,523
Thành viên mới nhất
chermerch
Back