Vietinbank - Ước mơ và sự thật

Mình mới pass và đi làm tại Vietinbank được vài ngày. Công việc khá vất vả (GDV và TTKQ), lương thấp, về trễ, bên TD còn áp lực hơn. Chả hiểu sao các bạn tranh nhau thi vào, buồn khi rớt và quyết tâm thi lại mùa sau, nhiều bạn còn phải nhờ vả, chạy chọt để vào. Vietinbank thực sự không phải là nơi mơ ước như các bạn nghĩ đâu. Mình thấy hối hận khi đi làm ở đây, giờ mình chưa biết phải đi đâu, nên làm tạm vậy, có cơ hội là mình đi liền, ở đây chả có gì hay ho cả. Về đến nhà chỉ muốn ngủ, không còn sức để ăn nữa. Các bạn nên cân nhắc nhé, mình chia sẻ thật lòng đấy. Giờ mình ước gì được làm chỗ cũ để có thời gian cho gia đình.

Hồi thực tập mình vô vietin nè, đi chăm chỉ lắm nên mình chứng kiến hết từ người mới vào đang thử việc, người bắt đầu lên nhân viên chính thức, người chính thức 1 năm, người mới chuyển tới hay cả người không chịu nổi công việc mà ra đi/ nghỉ dài hạn... Sau khi kết thúc thử việc chị sẽ cảm thấy an tâm hơn, quen thời gian biểu hơn và lương thưởng cũng nhiều hơn nữa, lúc đấy lại chẳng khuyên các em nên thi vào vietin ấy chứ. Áp lực ở đâu cũng thế, tương xứng với tiền thôi. Xác định 1 năm đầu hoàn toàn tập trung thì thoải mái hơn. Em còn đang thi mà hi vọng ko biết có được ko nữa.

Thực sự chia sẻ với haxinh. Topic lâu rồi nhưng hnay mới đọc :) Haxinh chuyển công tác chưa bạn? Hy vọng bạn tìm thấy nơi làm mới phù hợp hơn. Thực sự những gì haxinh chia sẻ là hoàn toàn đúng đấy các bạn ạ, không có sai chút nào đâu. Mình thì chưa có đủ can đảm để thốt lên và để rời đi chỗ khác, cũng tại mình kém nữa nên vẫn chấp nhận số phận ở lại làm ở vietinbank. Mình hiện vẫn làm ở hội sở. Công việc thì phải nói là bạc mặt. Nó không phức tạp, đòi hỏi phải tư duy nhiều. Nhưng nó nhạt. Cứ lặp đi lặp lại. Và mang tính chất làm cho có. Hic. Đúng là ở NH, làm tín dụng là vất nhất vì là người làm trực tiếp mà. Nhưng nó còn có chút kỳ thú hơn làm gián tiếp như bọn mình. Lương thì mang tiếng hội sở rất, rất thấp. Trong nội bộ cũng không coi ra gì. Nói chung là ảo. Không có chỗ nào thì phải chịu thôi, nếu được thì không nên làm ở Vietinbank. Mình khuyên chân thành.

cậu ơi, cậu làm vị trí gì ở hội sở vậy, tớ đang định thi trung tâm thẻ hội sở, không biết mức độ công việc và lương như thế nào, có ổn không cậu nhỉ:D

ở đâu cũng áp lực thế thôi bạn bảo vietin về muộn thì các ngân hàng khác cũng đâu về sớm nhất là bộ phận quan hệ khách hàng(doanh nghiệp thì về sớm hơn chút chứ cá nhân thì 8h về cũng là bt thôi) quan trọng là lương thưởng có phù hợp với công sức bỏ ra không thôi,thời buổi khó khăn kiếm được việc ở ngân hàng thì chứng tỏ bạn cũng rất giỏi rồi, hãy bằng lòng với cái gì mình có đi :)

Thực sự chia sẻ với haxinh. Topic lâu rồi nhưng hnay mới đọc :) Haxinh chuyển công tác chưa bạn? Hy vọng bạn tìm thấy nơi làm mới phù hợp hơn. Thực sự những gì haxinh chia sẻ là hoàn toàn đúng đấy các bạn ạ, không có sai chút nào đâu. Mình thì chưa có đủ can đảm để thốt lên và để rời đi chỗ khác, cũng tại mình kém nữa nên vẫn chấp nhận số phận ở lại làm ở vietinbank. Mình hiện vẫn làm ở hội sở. Công việc thì phải nói là bạc mặt. Nó không phức tạp, đòi hỏi phải tư duy nhiều. Nhưng nó nhạt. Cứ lặp đi lặp lại. Và mang tính chất làm cho có. Hic. Đúng là ở NH, làm tín dụng là vất nhất vì là người làm trực tiếp mà. Nhưng nó còn có chút kỳ thú hơn làm gián tiếp như bọn mình. Lương thì mang tiếng hội sở rất, rất thấp. Trong nội bộ cũng không coi ra gì. Nói chung là ảo. Không có chỗ nào thì phải chịu thôi, nếu được thì không nên làm ở Vietinbank. Mình khuyên chân thành.
Tình cảnh của bạn giống của mình ghê, vị trí mình làm bạn bè mình bảo bao nhiêu người mơ ước mà không được...Nhưng công việc thì nhàm chán, lặp đi lặp lại y như bạn nói. Mình làm đc hơn 2 năm thì quyết định nghỉ vì biết nó ko phù hợp với mình. Mình đã phải trải qua một khoảng thời gian khá là khó khăn vì xin việc thời điểm này rất chật vật, cung ít mà cầu thì lại rất nhiều...zzz. Sau đó mình suy nghĩ như bạn chuyển sang làm tín dụng cho 1 bank khác, chân thật khuyên bạn là ở thời điểm này làm tín dụng ko khác gì một nhân viên cung cấp dịch vụ cả, khách hàng cứ thượng đế ấy. MÌnh mà phục vụ ko tốt họ lại nhảy sang NH khác như chơi mà kiếm đc khách tốt cũng ko phải dễ:((((. Làm công việc nào cũng có cái khó khăn của nó bạn ạ. Thôi thì cố gắng lên bạn nhé!

Có đứa bạn mình là Vietcombank giao dịch viên cũng than quá trời, không phải 1 đứa mà là 2 đứa nha. :)) Rõ khổ.

Nhân tiện Vietin đang tuyển tập trung, kéo bài này lên cho dân tình tham khảo và bình luận.

Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi chi nhánh lại có đặc thù khác nhau. Vietin bây h cũng đang thay đổi cơ chế nhiều rồi cũng đỡ căng thẳng hơn :). Mình làm chỉ chán nhất là hay có đoàn kiểm tra thôi :). Nhưng công nhận là GDV và quỹ của Vietin căng thật, con gái mà làm GCV Vietin thì chồng con chả được nhờ gì luôn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,537
Thành viên mới nhất
satthepbienhoa
Back
Bên trên