Vietinbank - Ước mơ và sự thật

Mình mới pass và đi làm tại Vietinbank được vài ngày. Công việc khá vất vả (GDV và TTKQ), lương thấp, về trễ, bên TD còn áp lực hơn. Chả hiểu sao các bạn tranh nhau thi vào, buồn khi rớt và quyết tâm thi lại mùa sau, nhiều bạn còn phải nhờ vả, chạy chọt để vào. Vietinbank thực sự không phải là nơi mơ ước như các bạn nghĩ đâu. Mình thấy hối hận khi đi làm ở đây, giờ mình chưa biết phải đi đâu, nên làm tạm vậy, có cơ hội là mình đi liền, ở đây chả có gì hay ho cả. Về đến nhà chỉ muốn ngủ, không còn sức để ăn nữa. Các bạn nên cân nhắc nhé, mình chia sẻ thật lòng đấy. Giờ mình ước gì được làm chỗ cũ để có thời gian cho gia đình.

Mình cũng thi đậu Vietin đợt ni và đi làm gần 2 tuần. Nói thật là cv cực kì nhiều và bận rộn!!! Đôi lúc cũng thấy hơi chán nản, mệt mỏi nhưng khi nào cũng tự nhủ: " Thôi thì gắng lên!!"
Mình cũng hiểu đc cmt của mấy bạn trên nì. Người ta nói " Trong chán ngoài thèm" mà :p

Bạn cho mình hỏi, thi vào vietinbank nếu bằng trung bình khá có vấn đề gì ko? Có trường hợp nào mà bộ phận tác nghiệp ok mà phòng tổ chức cán bộ không ok vì lý do "bạn bằng trung bình khá" ko? Mình có người bạn học ngoại thương (nhưng bằng TBK) mới phỏng vấn vô Vietinbank và fail vs lý do như trên!:-s:-s:-s:-s:-s

Mình cũng thi đậu Vietin đợt ni và đi làm gần 2 tuần. Nói thật là cv cực kì nhiều và bận rộn!!! Đôi lúc cũng thấy hơi chán nản, mệt mỏi nhưng khi nào cũng tự nhủ: " Thôi thì gắng lên!!"
Mình cũng hiểu đc cmt của mấy bạn trên nì. Người ta nói " Trong chán ngoài thèm" mà :p

chào cả nhà. về vấn đề này mình cũng muốn chia sẻ với mọi người nhiều nhiều cơ, nhưng bây giờ cũng hơi muộn rùi nên mình cũng xin chia sẻ ngắn gọn đôi dòng suy nghĩ cá nhân của mình với mọi người.
- làm bank thực ra giờ cũng không còn hot nữa và có lẽ độ hot sẽ giảm dần, vì dưới áp lực cạnh tranh lợi nhuận, thị phần của các bank rồi sẽ giảm dần (theo quan sát của mình thì ở các nước phát triển banking cũng không phải là một lĩnh vực hot như ở mình trong thời gian qua) ở vn thì câu chuyện công việc ở các công ty chứng khoán là một ví dụ lên xuống của thời thế.
- tình hình hiện tại là các bank đều tính lương 2 lớp. v1 và v2. v1 cố định, như của vietin bên mình dành cho nhân viên mới là 2,34x lương cơ bản. v2 tính theo tình hình kinh doanh của chi nhánh. nếu các chi nhánh làm ăn không hiệu quả thì lương thấp, nếu ko hoàn thành chỉ tiêu trên giao thì ăn lương cơ bản tầm hơn 3t (kể cả phụ cấp) - mình biết có mấy chi nhánh gần chỗ mình đã 6 tháng ăn lương v1 ko có v2. vì lương v2 phụ thuộc vào tình hình kinh doanh của chi nhánh nên cùng viettin nhưng thu nhập của cán bộ ở chi nhánh khác nhau là khác nhau. vì vậy lời khuyên hãy tìm đến các chi nhánh có tình hình kinh doanh tốt để thi, nếu không sẽ vỡ mộng. thời buổi này ăn lương v1 là thường.
- luôn luôn nhớ đầu gà hơn má lớn - bạn làm ở vittin, bidv, vcb, acb, exim, mb hay gì gì đi nữa muốn thu nhập tốt phải chọn chi nhánh làm ăn tốt, chính vì vậy nếu làm vit, hay vcb lởm thì thà rằng làm mb.tech, exim chỗ ngon còn hơn nhiều. đừng sống chết với cái danh đâu đâu đó....cao mà lại xa.
- thực ra ai nếu quan sát kĩ hơn chút thì chúng ta sẽ thấy lợi nhuận của ngân hàng là việc kinh doanh vốn. quyền sử dụng vốn được coi là hàng hóa, ở đâu bán được nhiều thì ở đó lãi nhiều. muốn bán được nhiều thì nhu cầu phải nhiều. nhu cầu nhiều thì phải ở nơi kinh tế phát triển. vì thế các chi nhánh ở các trung tâm thành phố lớn trên cả nước là ổn (đặc biệt là Hà Nội và Hồ chí minh)VD cụ thể nhé. ở hà nội muốn triển khai cái gi đó là nói tiền trăm, tiền tỷ, việc tài sản đảm bảo cũng dễ để cho vay tiền trăm tiền tỉ. ở các chi nhánh tỉnh thì việc vay vài chục vài trăm là thường, chục tỷ có khi là hiếm. -> lương của các chi nhánh ở thành phố lớn cao hơn nhiều so với ở tỉnh. thu nhập bên ngoài cũng cao hơn. vì vậy ai có khả năng, hay thích sự ổn định thì cố gắng thi vào các bank ở thành phố lớn. khó hơn chút thôi nhưng cuộc đời lại rất khác. em gái mình làm exim 1 năm kinh nghiệm ở SG lương 10 triệu, em trai làm VT 4 năm thu nhập hiện tại vẫn là 18t. còn mình làm ở VT tỉnh giờ thì nhìn nhau và cười...lương v2 được 2 triệu.Bidv đang gọi đi làm, giờ ko biết là có nên chuyển hay không, nghe nói bidv làm ăn vẫn tốt, năm ngoái vẫn nv vẫn được 6 tháng tiền thưởng. giờ thì ko biết....nhưng tính lâu dài thì sao đây, kho khăn chỉ là tạm thời 5 đến 10 năm nữa thì sao? ai hơn ai? lần này qđ đúng thì ko sao, nếu ko thành công thì cũng lại dằn vặt.
túm váy chị em lại là: bank là mật ngọt, tuy nhiên ko phải ở chỗ nào cũng có, không phải có mãi mãi, mà ruồi thì càng ngày càng đông. suy nghĩ thoáng nên nhé anh chị em thất bại...
p/s Vt tín dụng cũng không vất lắm so với ngân hàng khác và so với ngành nghề khác mà mình đã trải qua. tuy nhiên thì có thể về hơi muộn chút. với mình thì bình thường vì mình quen việc đi làm và về nhà sau 7 giờ tối rồi.
bài viết của mình vội, câu văn lủng củng, thiếu mạch lạc, nhiều lỗi chính tả mong cả nhà bỏ quá cho nhé. chào thân ái.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Vietin bh đang lo xử lý nợ nên mệt lắm :D
nói chung công việc bank nào chẳng áp lực
mình nghĩ khối cổ phần còn áp lực hơn ý chứ

Ồ, có lẽ là do chi nhánh rồi bạn ơi chứ Vietinbank nổi tiếng lương cao mà. anw, cố lên nhé, bạn vào đc Vietinbank chứng tỏ bạn hơn bao nhiu người rồi. Nhiều người muốn như bạn mà k đc đó thôi^^

thằng bạn mình . k phải nói chứ chơi vói nó 4 năm đh thì biết . học dốt , suýt nữa thì ko ra đc trg , chỉ có rượu chè đề đóm. vậy mà nó vào đc viettin bank trc sự ngỡ ngàng của bao nhiêu ng` . liệu có sự may mắn nào đến vậy ko các bạn ?? hỏi nó thì nó bảo ko chạy chọt gì . hixx . nhìn vừa ghen tức vừa thèm

Hik, hiện tại vietin nhiều nơi đang nhận lương 3-5 tr thôi nhé bạn.
Bởi vậy mới có nhiều người kêu.....
Cố gắng lên các bạn, mình mới vô cũng đang rất mệt mỏi đây
Viết hoa chữ cái đầu dòng bạn nhé ^^

Lương như thế nhưng thưởng thì rất cao đúng ko bạn ?

Ồ, có lẽ là do chi nhánh rồi bạn ơi chứ Vietinbank nổi tiếng lương cao mà. anw, cố lên nhé, bạn vào đc Vietinbank chứng tỏ bạn hơn bao nhiu người rồi. Nhiều người muốn như bạn mà k đc đó thôi^^

t nghe bảo quỹ lương của vietin đã hết nên cắt giảm lương nhìu lắm đó vì kinh doanh lỗ nhìu, nợ xấu cao nên h lương thưởng ko dc cao đâu trừ quản lí, giám đốc, hihi, lại thêm chế độ luân chuyên cán bộ nữa đâm ra cũng chán

công việc nào cũng áp lực cả bạn ơi! Đi làm nó khác với đi học, cuộc sống là thế, ko có j là dễ dàng và nhẹ nhàng cả. Kiếm tiền quả thật ko dễ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên