Vietinbank - Ước mơ và sự thật

Mình mới pass và đi làm tại Vietinbank được vài ngày. Công việc khá vất vả (GDV và TTKQ), lương thấp, về trễ, bên TD còn áp lực hơn. Chả hiểu sao các bạn tranh nhau thi vào, buồn khi rớt và quyết tâm thi lại mùa sau, nhiều bạn còn phải nhờ vả, chạy chọt để vào. Vietinbank thực sự không phải là nơi mơ ước như các bạn nghĩ đâu. Mình thấy hối hận khi đi làm ở đây, giờ mình chưa biết phải đi đâu, nên làm tạm vậy, có cơ hội là mình đi liền, ở đây chả có gì hay ho cả. Về đến nhà chỉ muốn ngủ, không còn sức để ăn nữa. Các bạn nên cân nhắc nhé, mình chia sẻ thật lòng đấy. Giờ mình ước gì được làm chỗ cũ để có thời gian cho gia đình.

Mục tiêu hàng đầu cua bất kỳ 1 NHTM cũng là lợi nhuận. Khi mục tiêu lợi nhuận ko đạt được thì mục tiêu bảo toàn VỐn sẽ lên ngôi => chính vì vậy thu nhập của toàn thể chi nhánh đó sẽ bị ảnh hưởng. Mình cũng mới nghe thông tin Vietinbank thông báo giảm 30% lương toàn hệ thống, VCB và BIDV cũng có thông tin giảm lương nhưng ko rõ giảm theo chi nhánh hay hệ thống nữa
P/s: toàn thị trường gặp khó khăn chính vì vậy lúc này có 1 cv ổn định là điều hạnh phúc của tất cả mọi người thôi. Bạn cố gắng vượt qua nhé :)

Mình nghĩ tốt hay không tốt tuỳ thuộc vào cách mình mong muốn khi làm công việc đó. Có nhiều bạn nghĩ vào NH (NH quốc doanh) thì thường công việc nhàn hạ, lương cao, làm 8h vào 16h30 về thì khi môi trường không được như mong muốn đâm ra suy nghĩ tiêu cực. Thời buổi kinh tế khó khăn, trì trệ thì đâu cũng phải cật lực thôi, đừng cố áp đặt suy nghĩ là vào những chỗ đấy rồi thì cuộc sống sẽ đơn giản. Như các bạn mình làm ở lĩnh vực kiểm toán, công việc rất căng thẳng, vất vả và gần như họ chẳng có free time trong mùa kiểm toán nhưng họ vẫn yêu nghề và hài lòng với mức lương, các lợi ích mà họ đạt được. Khi không thể tiếp tục được nữa thì họ chuyễn qua công việc khác thôi. Ở đây mình không đánh đồng nhưng một số nhiều các bạn khi thi vào các NH quốc doanh đều có suy nghĩ là việc nhàn, lương cao cho nên cũng sẽ có không ít người thất vọng đâu.

chắc chắn là ko thể nhàn hạ rồi, và đã vào Vietin thì làm j có chuyện 8h đi.16h30 về hả bạn. toàn 6, 7 giờ tối mới về.nhưng nhìn xem, vắt kiệt sức ra mà làm, chạy 1 đống các chỉ tiêu ( cho vay, huy động, thẻ tín dụng, thẻ ATM)
mà lương kinh doanh nhận dc có 6 chữ số....
thế thì làm sao mà ko suy nghĩ tiêu cực được. hay lại cái bài diễn thuyết "thời buổi khó khăn chung, vả lại, còn trẻ cố gắng tích lũy kinh nghiệm, lương bổng ko là vấn đề". ngẫm lại nhìu lúc tủi thân thật.
nhưng dù sao đã chọn đi trên con đường này rồi, bản thân phải cố gắng tiếp tục chứ sao. cũng chả trách ai được.
chayzooo all

k chỉ viettin đâu nhe, bank nào giờ chả áp lực, bên mình cũng áp lực lắm nhưng phải cố thôi . Giờ có việc làm đã là tốt lắm rồi

- - - Updated - - -

@ dung-lion : làm bank nào thế, mình làm backoffice nên cũng nhàn hơn, 5h là đc về rồi k áp lực chỉ tiêu mỗi tội là chỉ lương cứng k thôi , năm nay chả ngóng thưởng

@nguyet371987 : mình Vietin nè, thấy cũng mệt lắm. Nhưng mà lương thấp quá, nên thấy cũng hơi nản. năm nay mà thưởng nỗi j. chỉ tiêu thì ở trên trời, chi nhánh mình chắc cố cũng chỉ hoàn thành dc vài chỉ tiêu thôi hà

Mình cũng muốn cực thử 1 lần cho biết, vào vietinbank cũng là niềm mơ ước của bn người mà.hehe

các anh chị ơi, ngân hàng 1m50 có tuyển k anh chị, em thích làm trong thanh toán quốc tế anh chị ạ, nhưng mà sợ cái chiều cao khiêm tốn này quá, hic hic :(:)(:)((
à, mà em nghe nói nhân viên ngân hàng bị bắt phải huy động vốn nữa hả anh chị, bạn em nó nói vậy nên khuyên em không nên làm trong ngân hàng, vì số tiền phải huy động thường rất lớn, quèn quèn ít quen biết như tụi em thì rất khó để đạt mục tiêu, nghe nó nói mà em thấy bất an quá, nếu mà đúng vậy thì em toi đủ đường rồi :(

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn mình thử vc bên chi nhánh 12 đã 8tr3 rồi,chắc chính thức trên chục triệu.làm cá nhân.tphcm chắc chi nhánh tân bình va cn 12 la vip nhất
12 thì cũng chưa phải chi nhánh lương cao nhất đâu bạn, còn Tân Bình mình sure với bạn là ko thuộc những chi nhánh trả lương cao đâu :(, buồn não ruột.

có việc còn may rồi anh chị à em đây đang không còn không biết ra trường có xin được việc hay không nữa :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,595
Thành viên mới nhất
khogameww88
Back
Bên trên