Vì sao ngân hàng vẫn tuyển liên tục?

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
Tình cờ đọc 01 cái Topic thắc mắc điều này, nghe vừa ngô nghê, vừa ... sao sao ấy.

Nên thôi, làm nguyên cái Topic này nói cho mọi người cùng tỏa luôn... chứ lâu lâu có em lại lên hỏi: nên làm ngân hàng nào, rồi có nên nộp hồ sơ không, có nên xin nghỉ không, ..... bla bla....:p:p:p

Nói thật, nói huỵt tẹt ra thì Bank bây giờ cũng na ná mấy công ty chuyên bán đường, sữa, bột ngọt.....thôi. Được cái là sản phẩm của ngân hàng nghe khá là "cao cấp" như thẻ ATM (đủ các loại thẻ), tiền gửi thanh toán, tiết kiệm, .... Trụ sở, trang phục nhân viên, thương hiệu tạo nên một sự hào nhoáng bên ngoài.... thêm nữa là Việt Nam chỉ có mấy chục cái ngân hàng thôi so với hàng ngàn Doanh Nghiệp chuyên ngành Công Nghiệp, Dịch vụ khác (nhưng với thị trường Việt Nam chỉ tập trung ở đô thị thì như thế là quá nhiều).

Còn bên trong? Các bạn có bao giờ thắc mắc cái phòng chuyên cho vay mình hay hiểu là Phòng Tín dụng, các bank đều có những tên khác nhau không: Phòng Kinh doanh, Phòng Quan hệ Khách Hàng, Phòng Khách hàng Cá nhân, Phòng Khách hàng Doanh nghiệp..... Vì sao không còn là chữ Tín dụng?

Bởi vì đa số các ngân hàng đang tập trung SALE những gì mình có mặc dù không biết thị trường cần hay không cần, bão hòa hay chưa (nói vậy thì hơi quá) :eek:...... Mà nói đúng ra, đã làm kinh doanh thì phải có lời, mà muốn có lời thì phải BÁN HÀNG....bán và bán. Không bán thì chết.:confused::confused:

Đơn cử nhất là thẻ A Tờ Mờ (miền Nam thì gọi là A Tê Em): một phong trào sang hỏi chảnh giữa các ngân hàng với nhau...và ngầm hiểu là xu hướng tất yếu...Bank nào cũng đua nhau có dịch vụ thẻ, để rồi...bao nhiêu thằng tồn tại được mảng này!?!?!? Nhưng là vị trí nhân viên ngân hàng, khi đã giao chỉ tiêu, không biết như thế "lào"....tốt nhất là hãy hoàn thành nó!!!!o_Oo_O

Cho vay: thấy mùi nợ ghê ghê...nhưng vẫn đâm đầu cho vay vì......chỉ tiêu giao cao và nặng quá...không cho vay thì không được. Nhưng tới hồi cho vay rồi...thì...là ....mà....đi xử lý còn mệt ác....chưa nói Thanh Tra, Kiểm Tra hỏi sao hồ sơ làm thế này thế nọ (Làm Tín dụng không lách hồ sơ thì không phải là Tín dụng nhé)

Nhưng ai sẽ bán cho ngân hàng.... đương nhiên là con người....mà con người là ai, là chúng ta.... cơ tự hiểu là chúng ta làm công ăn lương, bán sức lao động, bán chất xám...thì đơn giản thôi, mình bán và họ trả tiền bằng lương bằng những gì chúng ta đem về (cũng hên xui may rủi vì đem về nhiều mà lương cũng thế).

Do đó, ai vào cái vị trí SALE rồi thì gắng mà chạy nhé, chỉ tiêu tháng sau năm sau bao giờ cũng cao hơn năm trước, không bao giờ có chuyện thấp hơn hay là đã đạt mức oke number one rồi cho dừng đâu nhé.

Mà sinh viên ra trường hay là những người đi làm vài năm đang là một con nai ngơ ngác với bank, chạy được cái gì bây giờ??? Hay là cứ coi như những con gà non ngơ ngác giữa bao muôn trùng là rắn, rít, diều hâu....mà đi làm rồi, hông lẽ ba mẹ kè kè theo bên. Thế là cứ 10 con gà, họa may tồn tại được 2 3 con, mấy con còn lại....hy sinh trên chiến trường không dao gươm :D (Nói vậy chứ cả những nhân viên làm bank 2 3 năm còn đuối như ...trái chuối chứ nói chi những chú nai, lông lá rụng muốn hết còn muốn chào thua nên tìm đường tìm nghề khác làm;););))

"Thế là, chị ấy, rụng bông hoa gạo"........Tự khắc xin nghỉ...hay chăng là bank động viên tinh thần tự giác để còn đường xin bank khác, chứ mà cho 1 tờ A4 "đuổi việc" thì khỏi đi đâu xin hết nhá.....:(:(:(

Chưa nói một vài chi nhánh của Bank, làm nợ xấu,nợ quá hạn cao ơi là cao....chưa nói đến có mùi của tù tội thì các đồng chí ấy...nhảy khỏi hố bom nhanh chóng nhất có thể (nếu như không bị dây xích chó nó xích lại). Bắt buộc Bank phải tuyển các em mới vào gánh lấy trọng trách của các "cha anh" để lại mà xử lý. Phàm mới vào thì giao cái gì nhận cái đó, không dám ý kiến ý cò. Tới hồi ôm hồ sơ đi tìm hiểu và xử lý thì....."Ô Hay" ;)

Chưa nói tầm và tâm của lãnh đạo. Rất nhiều người sau 1 đêm...nhắm mắt và mở mắt ra thấy mình lên được lãnh đạo, trong khi khả năng, trình độ quản trị, tinh thần cập nhật kiến thức....bla bla đều yếu. Nên việc này ảnh hưởng nặng nề đến những ai mới về và cả đang ở đó. Sếp chơi xấu, không phục Sếp, Sếp ép làm, Sếp ép trao thân :rolleyes::rolleyes:, Sếp...bla bla...Sếp.... nên nghỉ việc vì lý do SẾP cũng có nhé.

Một câu tôi hay nói các em tôi (mới làm 2 tháng ở HD Bank và NCB đã rên rồi) ... là làm bao nhiêu cho đủ với mấy thằng bank, dù 2 đứa đó không hề dở. Nên thôi, gắng mà lê lết bên ngân hàng, kiếm sống qua ngày, khi nào nó hô nghỉ thì mình nghỉ, tìm bank khác hoặc chỗ nào ổn hơn thì nhảy...... làm việc khác hay kinh doanh riêng...miễn đừng để chết đói là oke lắm rồi.

Nãy giờ không nói kế toán, hành chánh, bla bla khác nhỉ?
Mảng Hành chính là ít thay đổi nhân sự nhất, ở đó là những công việc không tên nhưng ít bị áp chị tiêu nhất ;)
Còn kế toán (bank hay phân là Giao dịch viên và Kế toán nội bộ), đa số ngồi suốt ngày ở cơ quan thì làm được gì. Ấy thế một số bank vẫn áp chỉ tiêu, có khi cũng nặng à nha....nên...cũng nhức đầu nhức cổ...chưa nói giờ giấc thì bao giờ cũng làm hơn 8 tiếng. Có con có chồng có vợ cũng...........mặc........ (nên bị gia đình làm áp lực bắt nghỉ là chuyện thường xuyên)

Do đó việc nghỉ ở bank là việc..........hết sức bình thường. Và việc bank liên tục tuyển cũng là........hết sức bình thường.
Có quen bank, 1 Trưởng Phòng, 4 nhân viên Kinh doanh....thế là nghỉ hết 3 người đi bán bia, người kinh doanh riêng....Tuyển thêm chỉ được 1 em, còn các em khác vào là chạy mất dép :p:p:p. Nói vậy tự hiểu rồi nha....:D

SALE, SALE và SALE....nếu bạn không thuộc tuýt người năng động, xông pha thì tốt nhất đừng chọn công việc này. Vì khi vào, bạn lại luôn thắc mắc tại sao bắt em phải biết nhậu, bắt em phải tìm kiếm khách hàng, bắt em phải chăm sóc khách hàng, bắt em làm đủ thứ..... Cơ bản, đã tham gia cuộc chơi, bạn phải cố gắng chơi với nó và nhớ, phải nắm được luật của cuộc chơi.:cool::cool:. Mình hay nói đùa với các anh em là....mình rất hay "múa lửa với khách". Còn không, sẽ tự khắc bị đào thải khỏi cuộc chơi.

Không gì là bi đát cả. Không hợp nghề này, gắng kiếm nghề khác. Làm 1 jod (theo tiếng Mỹ ấy hahahaha) thì làm thêm 2 3 jod..... cố gắng tồn tại, cố gắng thích nghi, cố gắng khẳng định mình và nhớ là không ngừng học hỏi.....;);););)

CHÚC AI ĐỌC TOPIC NÀY ĐỀU MAY MẮN VÀ TÌM ĐƯỢC HƯỚNG ĐI RIÊNG CHO MÌNH NHÉ!!!!:):):):)

Chào anh.
Lâu rồi lại thấy anh ra 1 sp mới nhỉ.hihi
Anh dnay thế nào ạ?

• Like
Reactions: A13
Chào anh.
Lâu rồi lại thấy anh ra 1 sp mới nhỉ.hihi
Anh dnay thế nào ạ?

Tình hình là anh đang Phụ trách 1 phòng kinh doanh của 1 bank. Vẫn lai rai bán Bảo hiểm Nhân thọ (tương lai có thể quay về nghề Trainer...nhưng chưa biết gần hay xa). Anh và vợ có bán Shop Quần áo trẻ em online và nho nhỏ tại nhà (doanh thu tháng cũng tầm 30~50 chai).

Đang chuyển qua đam mê nhiếp ảnh em à.... Giờ già rồi, phải tranh thủ làm nhiều thứ trước khi không còn sức và ....:):)

Cái avatar anh và con anh là do anh tự chụp bằng máy Canon 7D đó em... Cũng mới tập tành với người ta thôi.....

Rất vui vì được em quan tâm!!!

Thế là quá ok rồi.
Mấy bữa em pm trên yahoo ko thấy anh.
Anh nghỉ bên trường rồi qua làm bank nào thế ạ?

• Like
Thế là quá ok rồi.
Mấy bữa em pm trên yahoo ko thấy anh.
Anh nghỉ bên trường rồi qua làm bank nào thế ạ?

Em còn lưu số di động anh không? Kết bạn qua Zalo hay Viber với anh đi.
Em về đó giờ làm gì rồi?

Anh về làm lại VNCB, 3 ngày sau đại ca bị bắt kakaka....

Tình hình là anh đang Phụ trách 1 phòng kinh doanh của 1 bank. Vẫn lai rai bán Bảo hiểm Nhân thọ (tương lai có thể quay về nghề Trainer...nhưng chưa biết gần hay xa). Anh và vợ có bán Shop Quần áo trẻ em online và nho nhỏ tại nhà (doanh thu tháng cũng tầm 30~50 chai).

Đang chuyển qua đam mê nhiếp ảnh em à.... Giờ già rồi, phải tranh thủ làm nhiều thứ trước khi không còn sức và ....:):)

Cái avatar anh và con anh là do anh tự chụp bằng máy Canon 7D đó em... Cũng mới tập tành với người ta thôi.....

Rất vui vì được em quan tâm!!!
thu nhập từ cái shop nho nhỏ của vợ chồng a có khi còn hơn thu nhập ngân hàng ấy nhỉ :D. a giờ tài chính ổn định rồi thì cứ làm việc mình thích thôi :) e cũng chỉ mong được như a.

• Like
thu nhập từ cái shop nho nhỏ của vợ chồng a có khi còn hơn thu nhập ngân hàng ấy nhỉ :D. a giờ tài chính ổn định rồi thì cứ làm việc mình thích thôi :) e cũng chỉ mong được như a.

Hi cám ơn em quá khen. Đúng là nhờ từ ngày có thêm 1 job 2 job mà tinh thần anh giãn ra, thoải mái cũng nhiều. Tiền hoa hồng BHNT thì 1 2 tháng cũng có từ 1~2 triệu (chi lại 50% cho đệ tử đi theo nữa).

Chỉ có là do từ lúc kinh doanh đến giờ, phải vay mượn nợ để làm vốn kinh doanh, lời từ shop thì tiêu xài và quay về làm vốn cho Shop. Nên chỉ vài 3 triệu ban đầu, giờ vốn anh tầm 100 chai. Lương tháng lãnh ra cũng chủ yếu để trả nợ và nuôi con.

Qua đợt này tầm 1 năm thì anh mới chính thức gọi là có dư. Doanh thu nhiêu đó nên tính theo tỷ suất lợi nhận 10% là cũng oke lắm rồi em ^_^....

Hi cám ơn em quá khen. Đúng là nhờ từ ngày có thêm 1 job 2 job mà tinh thần anh giãn ra, thoải mái cũng nhiều. Tiền hoa hồng BHNT thì 1 2 tháng cũng có từ 1~2 triệu (chi lại 50% cho đệ tử đi theo nữa).

Chỉ có là do từ lúc kinh doanh đến giờ, phải vay mượn nợ để làm vốn kinh doanh, lời từ shop thì tiêu xài và quay về làm vốn cho Shop. Nên chỉ vài 3 triệu ban đầu, giờ vốn anh tầm 100 chai. Lương tháng lãnh ra cũng chủ yếu để trả nợ và nuôi con.

Qua đợt này tầm 1 năm thì anh mới chính thức gọi là có dư. Doanh thu nhiêu đó nên tính theo tỷ suất lợi nhận 10% là cũng oke lắm rồi em ^_^....
vâng. Em cũng thích kinh doanh lắm nhưng không có vốn. Không hiểu sao trong đầu luôn chỉ muốn kinh doanh nhưng mới ra trường nên e cũng đang làm ngân hàng. Sau này mới tính đến chuyện kinh doanh sau :D
em cũng chỉ mới tham gia ub thôi, lên đọc bài thấy anh chia sẻ hay và nhiệt tình nên muốn nói chuyện với anh học hỏi ít kinh nghiệm :D tiếc là a trong Nam còn em ngoài Bắc nên không gặp nhau được.
cháu nhà anh được mấy tuổi rồi? nhìn avatar của anh thấy toát lên sự hạnh phúc, đầm ấm rồi. :D

• Like
vâng. Em cũng thích kinh doanh lắm nhưng không có vốn. Không hiểu sao trong đầu luôn chỉ muốn kinh doanh nhưng mới ra trường nên e cũng đang làm ngân hàng. Sau này mới tính đến chuyện kinh doanh sau :D
em cũng chỉ mới tham gia ub thôi, lên đọc bài thấy anh chia sẻ hay và nhiệt tình nên muốn nói chuyện với anh học hỏi ít kinh nghiệm :D tiếc là a trong Nam còn em ngoài Bắc nên không gặp nhau được.
cháu nhà anh được mấy tuổi rồi? nhìn avatar của anh thấy toát lên sự hạnh phúc, đầm ấm rồi. :D

Được cái làm ở gần nhà, hông đi xa. Thêm vợ chồng anh có ý chí làm ăn kinh doanh, ngày xưa cũng làm đủ thứ lắm em à, từ bán hàng đa cấp cũng làm, bán Mỹ phẩm, bán giỏ xách, bán kem đánh răng....bla bla... cốt để học hỏi kinh nghiệm.

Nghe các diễn giả nói nhiều vào, đọc tí sách....rồi từ từ mà lăn mà lộn. Chẳng có gì là thành công ngay từ đầu. Thành công được dựa trên những bài học thất bại thôi.

Nhox nhà anh cũng 33 tháng tuổi rồi đó em hi hi hi

ngày 8 thi test online ở sacombank (ở tỉnh lẻ )rồi nghe vậy nản quá, có quen 1 ảnh giám đốc ngân hàng ảnh bảo thi phỏng vấn muốn đc nhận hầu như phải quen bt và bôi trơn ko thì khó lắm..... nghĩ lại thấy "thật ngu khi cho tiền kẻ khác để mua stress vào người "

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,474
Thành viên mới nhất
Bleeding Throug
Back
Bên trên