UCP 600 phiên bản Tiếng Anh và Tiếng Việt

hungviet

Founder
Sau 03 năm soạn thảo và chỉnh lý, ngày 25 tháng 10 năm 2006 Uỷ ban Ngân hàng của Phòng Thương mại Quốc tế (ICC) đã thông qua Bản Quy tắc thực hành thống nhất về tín dụng chứng từ mới (UCP 600) thay thế cho Bản Quy tắc thực hành thống nhất về tín dụng chứng từ cũ (UCP 500). UCP 600 này đã có hiệu lực từ ngày 01 tháng 7 năm 2007.

Bản UCP đầu tiên được ICC phát hành từ năm 1933 với mục đích là khắc phục các xung đột về luật điều chỉnh tín dụng chứng từ giữa các quốc gia bằng việc xây dựng một bộ quy tắc thống nhất cho hoạt động tín dụng chứng từ.

Theo đánh giá của các chuyên gia, UCP là bộ quy tắc (thông lệ quốc tế) tư nhân thành công nhất trong lĩnh vực thương mại. Ngày nay, UCP là cơ sở pháp lý quan trọng cho các giao dịch thương mại trị giá hàng tỷ đô la hàng năm trên toàn thế giới.

UCP 600 có một số thay đổi cơ bản so với bản UCP 500 như sau:

(i) Thứ nhất, UCP 600 đã bổ sung nhiều định nghĩa và giải thích thuật ngữ mới dể làm rõ nghĩa của các thuật ngữ còn gây tranh cãi trong bản UCP 500;

(ii) Thứ hai, thuật ngữ “thời gian hợp lý” (reasonable time) cho việc từ chối hoặc chấp nhận các tài liệu đã được thay thế bằng khoảng thời gian cố định là “05 ngày làm việc ngân hàng”;

(iii) Thứ ba, UCP 600 bổ sung thêm các quy định mới cho phép chiết khấu tín dụng thư chậm trả; và

(iv) Thứ tư, theo UCP 600, các ngân hàng có thể chấp nhận tài liệu bảo hiểm có các nội dung dẫn chiếu đến các điều khoản miễn trừ (exclusion clause).
Để có thể hiểu và thực hiện chính xác, có hiệu quả các quy định của UCP 600, trong khoảng thời gian 07 tháng còn lại, các ngân hàng và doanh nghiệp được khuyến cáo là phải nghiên cứu kỹ lưỡng các quy định mới của UCP 600.

Password giải nén: ub.com.vn

Đính kèm

• UCP 600 - Enlish and Vietnamese.zip
    390.6 KB · Xem: 19,096
  • So-sanh-UCP600vsUCP500.zip
    206.7 KB · Xem: 4,679
Cám ơn bạn nhiều nha! Mình muốn hỏi thêm là nghiệp vụ TTTM có thể tự học không,

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
giai nen no doi pw gi vay ban?

minh dơn ve roi nhung khi giai nen no doi phai co pw. PW la gi vay ban?8->

PW thường là ub.com.vn (viết thường, tắt chế độ gõ telex nhe bạn). Mọi khi up tài liệu vẫn để pass, chắc lần này CEO quên rùi ^^

thanks bạn nhiều :D
mình chuẩn bị có bài thuyết trình về ucp, tài liệu rất hữu ích nha :)

Đợt trước học luật, mình tìm mò trên mạng mà chẳng có cái bản nào đầy đủ cả, giờ thì đã có, cơ mà mình lại chưa dùng đến. Thôi thì để dành, khi nào cần thì down về. hì hì. Thank a hungviet ạ! :D

bạn ơi sao mình down về mà giải nén ko đc, nó báo lỗi damaged gì đó, bạn xem lại dùm mình đc ko, minh cần gấp! thks bạn nhiều!!!

có bạn nào down được hai cái trên chưa nhi? Link die hay là do IDM của mình bị sao k biết. Ai down được rồi thi gửi cho mình yh: honglinh_boy07 với nhé. cảm ơn nhiều ...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên