Tương lai với tấm bằng dân lập????

dunglethuy

Thành viên mới
Chào các bạn, mình đã tốt nghiệp trường Đại học Kinh doanh và Công nghệ Hà Nội 1 năm trước đây. Khi thi đại học trượt với số điểm 21,5 mình chọn trường này và đăng ký học nguyện vọng 2 với bao niềm tin và hy vọng. Sau 4 năm cố gắng học hành, mình ra trường với tấm bằng giỏi, cái mà mọi người nói rằng " cao chả tới, thấp chả xong". Nói thật mình ngoại hình khá, không đến nỗi nào, học ngành ngân hàng, vậy mà đi thi mãi chả xong, đăng ký GDV thì đi phỏng vấn bị nói rằng hợp với tín dụng hơn, đăng ký tín dụng thì các chị pv bảo em sao có kinh nghiệm và quan hệ để làm tín dụng??? Tớ thật chẳng biết các chị nói thế là ý gì nữa. Xung quanh thì bảo bằng dân lập chỉ vào mấy ngân hàng bé thôi, còn uy tín một chút thì nộp hồ sơ người ta nhìn đã ko muốn giở ra xem. Sao Việt Nam mình bất công vậy nhỉ, phân biệt đối xử 1 cách kinh khủng ấy. Mà theo mình biết thì các trường công lập học ra kiến thức cũng có áp dụng được vào công việc đâu. Hỏi bố mẹ ở quê quen biết xin cho thì bị người ta chối đây đẩy vì bằng trường gì mà nghe tên lạ hoắc, người ta sợ bị lừa. Mình nghe nhiều người nói là phải chạy chọt xin xỏ mới có được chỗ ngon, người lại bảo vẫn thi đàng hoàng, chả biết đâu là thật nữa. Bây giờ mình làm việc tại 1 công ty quy mô rất nhỏ, công việc nhàm chán và không có cơ hội phát triển bản thân cũng như cơ hội thăng tiến. Mình thấy tương lai trước mắt rất mờ mịt, có ai cũng cảnh ngộ không đưa ra lời khuyên giúp mình với???

a thử bắt đầu với vị trí Quan hệ khách hàng đi (Dân Sale) đi. bắt đầu từ những cái nhỏ thôi, a sẽ có những kinh nghiệm vô cùng lớn. đó là kinh nghiệm của bản thân e. e còn bắt đầu từ vị trí cộng tác viên (CTV) Ngân hàng cơ....mà e chỉ ở trình độ cao đẳng. năm 2 e đã đi làm CTV của 2 Nh PGBAnk và MB Bank rồi, có 2 cái hợp đồng (coi như kinh nghiệm) > 1 năm. Vừa rồi e đăng ký tuyển dụng ở MaritmeBank, e may mắn trúng tuyển sau 3 vòng pv...nhưng hiện tại e vẫn còn 1 kỳ cuối ở trường, tháng 6 ,mới có bằng nên ko thể hoàn thiện hồ sơ được, đành bỏ lỡ cơ hội. Trên đây là kinh nghiệm của e, chứ ko phải khoe khoang nhé...hi!Chúc a thành công ạ!

dân lập hay công lập nếu không chịu khó tìm kiếm cơ hội thì cũng như nhau thôi bạn ah, nếu học thực sự xuất sắc thì ko phải nói rồi nhưng nếu chỉ nhàng nhàng " cao không tới thấp không thông'' thì mình nghĩ nên bắt đầu tại các NH nhỏ, yêu cầu ko cao, sau đó tích lũy dần kinh nghiệm + các mối quan hệ để tìm cơ hội tại các NH lớn hơn.

Bạn học kinh doanh công nghệ tại sao ko thử kinh doanh? Tuy nh hiện giờ có hot nhưng thu nhập sau này vẫn thế, cả đời ko thể ngóc lên đc. Bạn vẫn còn thời gian nên hãy suy nghĩ cho chắc chắn. Bạn vẫn muốn vào nh mình tư vấn: nếu là bạn mình sẽ ko chọn cách đối đầu trực tiếp, có thể cửa sau, đường vòng...Bạn hãy nghĩ lại lời chị pv. Chúc thành công

hihi, mình là con gái mà! thực sự cảm ơn các bạn, mình cũng đã gửi nhiều CV cho các ngân hàng rồi, nhưng ko được gọi, mình cũng muốn làm việc ở các công ty khác vì mình nghĩ đâu chỉ có ngân hàng là tốt, các công ty có môi trường làm việc chuyên nghiệp cũng rất tốt đấy chứ, lên mạng tìm toàn thấy tuyển nhân viên kinh doanh, rất chán. Tính mình nhanh nhẹn, thích giao tiếp, hoạt động đội nhóm ngày còn đi học rất tốt, đặc biệt mình có kỹ năng thuyết trình tốt, được nhiều người khen vì mình tự tin. Theo mọi người mình nên làm ở vị trí như thế nào thì phù hợp nhỉ, không nhất thiết là phải ngân hàng nhỉ???
cám ơn các bạn nhiều

http://ub.com.vn/threads/2226-Hoc-dan-lap-amp-Co-hoi-lam-viec-trong-Ngan-hang-#axzz1Tt412VgW
Chị đã đọc bài này chưa ak? :)

E cũng học HUBT :). Đôi khi cũng cảm thấy hơi tự ti khi 1 số NH lớn chỉ tuyển sv KTQD, NT, HVTC, HVNH thì gần như cơ hội chỉ dành cho SV ở những trg đó, ko kể những trg công lập khác ;) nhưng suy cho cùng e thấy, bây h có 1 số NTD vẫn còn cái nhìn hạn chế đối với sinh viên các trường ngoài công lập, nhưng e thấy số đó k quá nhiều và chủ yếu tập trung vào các DN nhà nước, e nghĩ c đã ứng tuyển nhiều vị trí trong NH nhưng chưa đc chọn ko phải vì nta nhìn c TN HUBT đâu , có thể c chưa thể hiện đc hết điểm mạnh của m trong HS, do kém 1 chút may mắn, do lần m ứng tuyển có nhiều ứng viên xuất sắc hơn, do những thứ c có chưa match đc với những thứ họ cần ... và có thể những do khác nữa ;). Thực tế e biết khá nhiều các a c khóa trc của trg vẫn tựapply và đc tuyển dụng vào những NH ko phải nhỏ, những cty kiểm toán quốc tế....

E cũng sắp ra trường với kq cũng k tệ nhưng cá nhân e nghĩ tấm bằng trg nào ko phải yếu tố quyết định tất cả đâu ak, quan trọng là có làm chủ đc kiến thức, có năng lực làm việc hay ko...

Chúc c may mắn và có 1 công việc như ý :)

Vấn đề của bạn cũng đã đang được thảo luận rồi bạn có thể tham khảo tại đây nhé:
http://ub.com.vn/threads/2226-Hoc-dan-lap-amp-Co-hoi-lam-viec-trong-Ngan-hang-#axzz1mzFFDPJl
Theo ý kiến của mình: có thể bạn đang gặp 1 số vấn đề như sau:
- Thứ nhất: bạn không thể hiện được bản thân mình trong quá trình phỏng vấn, nhà tuyển dụng sẽ chọn người phù hợp nhất.
- Thứ hai: có thể CV của bạn không gây ấn tượng, cái này bạn có thể tham khảo thêm ở đây
http://ub.com.vn/threads/248-Tao-diem-nhan-trong-CV-yeu-to-quyet-dinh-de-vuot-qua-tro-ngai-dau-tien-
http://ub.com.vn/threads/891-Mot-luu-y-nho-khi-ban-gui-CV-cho-nha-tuyen-dung-
- Thứ ba: có thể bạn nên xác định 1 lộ trình cho mình nếu bạn muốn vào ngân hàng, ví dụ như vào các ngân hàng nhỏ lấy kinh nghiệm rồi sau này chuyển sang các ngân hàng khác lớn hơn
Trên đây là 1 số ý kiến nhỏ của mình, hi vọng là có ích cho bạn.
Chúc bạn sớm tìm được công việc như mong muốn ^^
P/s: bạn có thể tham khảo thêm trong mục " Hỏi đáp và chia sẻ kinh nghiệm thi ngân hàng", trong này có nhiều cái hay và phù hợp đấy.

Xin chào bạn mình cũng có kn làm ngân hàng rồi mình cũng vừa ra trường năm ngoái giống bạn, mình xin góp ý như sau:
- NH là môi trường không phải ai cũng hợp, tín dụng công việc theo mình là không hợp với nữ.
- Giao dịch viên, lương thấp và rất vất vả ( không xứng đáng với trình độ bằng giỏi ).
- Nhân viên kinh doanh mình lại nghĩ là hoàn toàn không nhàm chút nào, nếu bạn năng động giao tiếp tốt rất nhiều cơ hội phát triển ( tất nhiên tùy vị thế của công ty cũng như đặc thù).
- Còn bằng dân lập thì Big4 NH không nhận nhưng bạn vẫn có thể nộp vào các ngân hàng TMCP (pv, thi tuyển theo mình là xác xuất tiêu cực vẫn có theo đợt nhưng 80% các đợt tuyển dụng là công bằng). Vì vậy bạn không đỗ thì khoan hay nghĩ đến việc tiêu cực mà bạn hãy xem là mình đã đủ kiến thức, nắm vững nghiệp vụ chưa, pv có gây được ấn tượng tốt với NTD không?, thể hiện hoàn toàn khả năng của mình chưa ...
- Nếu bạn cảm thấy mọi thứ quá ổn rồi thì hãy tiếp tục apply đừng nản lòng vận may và cơ hội sẽ mỉm cười thôi

bằng giỏi @@ nghe thấy mà ao ước.
làm linh tinh vài năm lấy kinh nghiệm rồi đi kinh doanh chị ạ,nghe tâm sự thế này mà lại thấy lo lo.hix

Chào các bạn, mình đã tốt nghiệp trường Đại học Kinh doanh và Công nghệ Hà Nội 1 năm trước đây. Khi thi đại học trượt với số điểm 21,5 mình chọn trường này và đăng ký học nguyện vọng 2 với bao niềm tin và hy vọng. Sau 4 năm cố gắng học hành, mình ra trường với tấm bằng giỏi, cái mà mọi người nói rằng " cao chả tới, thấp chả xong". Nói thật mình ngoại hình khá, không đến nỗi nào, học ngành ngân hàng, vậy mà đi thi mãi chả xong, đăng ký GDV thì đi phỏng vấn bị nói rằng hợp với tín dụng hơn, đăng ký tín dụng thì các chị pv bảo em sao có kinh nghiệm và quan hệ để làm tín dụng??? Tớ thật chẳng biết các chị nói thế là ý gì nữa. Xung quanh thì bảo bằng dân lập chỉ vào mấy ngân hàng bé thôi, còn uy tín một chút thì nộp hồ sơ người ta nhìn đã ko muốn giở ra xem. Sao Việt Nam mình bất công vậy nhỉ, phân biệt đối xử 1 cách kinh khủng ấy. Mà theo mình biết thì các trường công lập học ra kiến thức cũng có áp dụng được vào công việc đâu. Hỏi bố mẹ ở quê quen biết xin cho thì bị người ta chối đây đẩy vì bằng trường gì mà nghe tên lạ hoắc, người ta sợ bị lừa. Mình nghe nhiều người nói là phải chạy chọt xin xỏ mới có được chỗ ngon, người lại bảo vẫn thi đàng hoàng, chả biết đâu là thật nữa. Bây giờ mình làm việc tại 1 công ty quy mô rất nhỏ, công việc nhàm chán và không có cơ hội phát triển bản thân cũng như cơ hội thăng tiến. Mình thấy tương lai trước mắt rất mờ mịt, có ai cũng cảnh ngộ không đưa ra lời khuyên giúp mình với???

Xin chia sẻ với c vào điều: E cũng học HUBT k13, vừa mới ra trường tháng 5 vừa rồi với cái bằng loại giỏi và điểm phẩy ko tệ chút nào(8,64). Trong trường cũng học bổng 3 năm. Rồi cả cái chứng chỉ Toeic điểm được nữa, cũng có chút kinh nghiệm làm việc thực tế tại seabank nhưng tất cả những cái đó cũng ko ngăn được việc : tỷ lệ nộp hồ sơ được gọi đi phỏng vấn của e là 1/10. Tính đến thời điểm này, e đã nộp được tầm 30 cái nhưng mới chỉ được gọi đi pv 3 nơi trong khi bạn bè nộp cái nào đc gọi cái đấy, đi pv và thi tuyển ầm ầm. Có thằng bạn thân nộp 2 cái hs ở msb và ocean đều đã đc gọi đi làm, e ngồi ở nhà mà sốt cả ruột. E đã thấy rất chán nản vì ngay đến cả cơ hội đi thi cũng ko có, cũng bất mãn và thấy mình điên cuồng. Nhưng nếu cứ chỉ ngồi than thân trách phận thì sẽ chẳng thay đổi được gì cả. E thấy các NHTMCP hầu như thi tuyển công bằng, nếu đã đi pv/thi nhiều mà vẫn trượt, chắc chắn mình đã mắc những lỗi nào đó. Dù biết có những thời điểm thấy chật vật với tấm bằng dân lập nhưng mong c và các bạn cũng đang trong tình trạng tương tự đừng mất niềm tin. Hãy kiên trì hết mức có thể. Chờ đợi chẳng bao giờ hạnh phúc, nhưng nó ko bao giờ vô nghĩa.

Back
Bên trên