Trở thành nhân viên kinh doanh ở một ngân hàng khi 28 tuổi

Tôi có ông anh sinh năm 79, 2007 mới vào làm ngân hàng sau khi học xong ĐH tại chức, trước đó ông ý chỉ là nhân viên bán sách. Giờ ông ý làm trưởng phòng kinh doanh của một chi nhánh lớn, tôi nghĩ chả có gì là muộn khi bạn có một định hướng đúng. Với tầm tuổi này, bạn chỉ mất tầm 3 năm làm việc tốt là được cất nhắc lên lãnh đạo liền. Còn mấy bạn mới ra trường tầm 22 tuổi, đến 25 tuổi hiếm người nào được cho lên lãnh đạo vì "quá trẻ"... cái này cứ nhìn bên trong các NH của các bạn sẽ thấy.

Ai bảo muộn là sai về mặt bản chất. Ngân hàng nào cũng đầy người tuổi 30 mới vào và giờ làm lãnh đạo cao cấp. TGĐ Tech cũ và VP hiện nay nè.

Bản chất ở đây ko phải là tuổi Naliah à! Bản chất ở đây là năng lực có đi kèm với tuổi!
Năng lực vượt trội, hơn tuổi thì thường dc gọi là tài năng!
VN sau khi mở cửa thì giai đoạn tầm năm 95 là sự ra đời của nhiều ngân hàng. Nên sẽ có rất nhiều lớn tuổi đã vào lv, lãnh đạo trong giai đoạn này! Tuy lớn tuổi nhưng xem họ như là nhưng người trẻ của ngành của thời gian đó!
Về TGD Tech cũ(NDV), giờ là của VP thì thời gian trước NDV đã là một người giỏi rồi! Thì rất có thể đi đâu ổng cũng sẽ là trùm của các trùm!
Xem qua thời gian công tác của ông ta sẽ biết!
- Quá trình công tác:
+ Ông Vinh có nhiều năm kinh nghiệm quản lý, điều hành tại Tổng công ty Hàng không Việt Nam như: Trưởng phòng, Phó Ban vận tải, Trợ lý Tổng giám đốc, Phó Tổng giám đốc Hãng hàng không quốc gia Việt Nam.
+ Ông Vinh đến với Techcombank được hơn 12 năm, bắt đầu làm Tổng giám đốc của ngân hàng này từ năm 2000(có tài liệu ghi thêm là tham gia từ 1996-làm Phó TGD) và giữ nguyên vị trí đến cuối 2011. Từ 1/1- 30/6/2012 ông là Phó chủ tịch HĐQT Techcombank
....
+Hiện Ông Vinh là Tổng giám đốc của VPB

Tuổi trẻ và có tuổi thì sẽ tùy trường hợp sẽ có lợi hại khác nhau!
Tùy vào vị trí mà vấn đề tuổi sẽ đề cập! Tuyển làm sếp thì thường ko tuyển quá trẻ!
Còn tuyển làm lính thì sẽ ko tuyển quá già!
Những trường hợp công việc quá đơn giản thì mới ko quan tâm tới tuổi!
Nhiều ngân hàng khi tuyển tùy theo vị trí mà giới hạn tuổi đó! :)

Topic này nhiều bô lão gớm.

Nói chung thì tuổi tác trong thời buổi hiện nay không phải là vấn đề quá lớn nữa (trừ các cơ quan nhà nước), mọi công việc đều thông qua sự đánh giá bằng năng lực và kết quả làm việc.

Người trẻ tuổi thì sẽ có lợi thế về sự trẻ trung, năng động, chịu xốc vác và thường linh hoạt hơn trong xử lý tình huống. Còn những người đã có nhiều tuổi hơn thì sẽ có được sự điềm tĩnh, trải nghiệm và sự thấu hiểu nên dễ dàng nắm bắt tâm lý khách hàng mà người trẻ tuổi phải mất một thời gian dài mới có được.

Do đó, không phân biệt ở độ tuổi nào làm kinh doanh mà cái quan trọng là phát huy được các lợi thế và năng lực của mình để hoàn thành tốt mục tiêu công việc. :D

Re: Trở thành nhân viên kinh doanh ở một ngân hàng khi 28 tuổi

Hi, Mình nói câu hơi dài nhưng đủ nghĩa mà!

Chỉ trễ là những năm trước, từ lúc ra trường tới lúc bạn 30t mà bạn ko đóng góp dc gì cho công ty của bạn, ko tích lũy dc nhiều kinh nghiệm, kiến thức, mối quan hệ, tiền bạc,...
Nếu bạn tự trả lời, đánh giá, so sánh một cách chân thật là: Tới giờ chẳng hơn gì lúc ra mới ra trường, thì mình sẽ nói là QUÁ TRỄ!
Ở cty cũ bạn ko có thành công gì, ko có đóng góp gì, một con người đầy sức ì, thì ở cty mới bạn cũng khó có dc những chuyển biến tốt dc!

Còn nếu kết quả đánh giá là ngược lại (có nhiều đóng góp, kinh nghiệm, kiến thức, mối quan hệ, tiền bạc,...) thì rất thuận lợi cho bạn làm công việc sắp tới dù bạn làm trong nh nói riêng và những ngành nghề khác nói chung!
Với những người giỏi, năng động, nhạy bén, có tài lãnh đạo,...thì dù họ ở đâu khả thành công của họ cũng rất cao!

Với những người làm trên 5, 10năm mà ko dc làm nhóm trưởng, trưởng phòng,...ko có tài lãnh đạo, chỉ huy thì trong cty hiện tại họ ko dc đánh giá cao. Còn qua cty mới họ cũng sẽ ko đánh giá cao bạn (vì họ sẽ hỏi lúc trước bạn làm vị trí gì, công việc bạn là gì,...)
Còn nếu ở cty cũ bạn đã tạo thương hiệu bạn rồi, làm vị trí cao rồi, thì qua cty mới, bạn sẽ rất dc cân nhắc lên vị trí cao trong một thời gian nào đó mà cty mới quy định!
Dĩ nhiên còn vài trường hợp ngoại lệ, tỉ lệ nhỏ mình ko bàn ở đây!
(Trùi, viết quá chừng mà hổng biết bạn có hiểu nữa hông đây! :-?)

Hihi mình cũng có đóng góp chứ bạn. Những gì bạn nói ko sai, vì nó gần như là chân lý rồi, nhưng bạn hơi lạc vấn đề với mọi người rồi, mọi người hỏi có muộn không khi vào làm NH ở tuổi 28, "chứ ko có hỏi là người dở 28 tuổi làm NH có đc ko" hay "là người giỏi 28 tuổi làm NH có muộn không"

Trùi, viết quá chừng mà hổng biết bạn có hiểu nữa hông đây! :-?)

Hỏi câu này hơi buồn à.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

@ masan
@ namvnh
Hi, Nếu trả lời ngắn gọn thì mình sẽ trả lời là "Không trễ"
Mình phân tích nhiều khía cạnh để chủ thớt,...hiểu thêm mà thôi!
Bạn đọc kĩ lại tất cả các bài của mình sẽ hiểu!
Hiện tại nh đang chỉnh đốn nhân sự rất căng! Nhất là bộ phận "Sale". Mới nhất là MSB cắt bỏ luôn bộ phận tầm 170 người kìa!
Để thay đổi một công việc mới thật ko đơn giản! Mỗi người mỗi cảnh. Phải suy nghĩ rất nhiều! Nên chủ thớt lên đây tham khảo cũng hợp lí! Khi chủ thớt hiểu thì thớt chủ sẽ có quyết định hợp lí! Ko bỏ hình bắt bóng! Tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa!
Mình ko nghĩ là chủ thớt và bạn dở đâu! Vì nếu các bạn dở thì các bạn đã ko được chọn phải ko nào!b-)

Về câu cuối, nếu nhìn kĩ thì cũng sẽ hiểu mà, mình cũng đã cân nhắc khi viết câu đó đó!
Câu nằm trong ngoặc đơn () thì không phải mang ý nghĩa chính, dc viết ở cuối bài và còn thêm từ "trùi" ở trước nữa, cuối câu thì chỉ là dấu chấm than"!" mang ý nghĩa như là suy nghĩ của người viết mà thôi ! Và ý nghĩa cũng lrất nhẹ nhàng masan à!
Bạn đừng bận tâm chi nhiều nhé!

Chúc mừng bạn đã vào dc nh!(Hình như vị trí cũng tốt-tuy bạn đã xóa nhưng mình cũng đã đọc dc! ;)) )
Chúc bạn thành công ở môi trường mới!:-bd

(Chài, định "chém" có 3 câu:
- Câu đầu nói lại ý của các mem khác trong topic
- Câu cuối là câu chúc rồi!
- Chỉ còn 1 câu giữa tuy hơi dài nhưng cũng chỉ là 1 dòng... mà...~o) )

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Hi, chắc trong LVNH thì giúp điền phiếu khảo sát khách hàng,...o:)

Còn về LVNH thì trên này mình thấy có rất nhiều bài hay, hữu ích cũng như nhiều mem nhiệt tình, tâm huyết nhiều kinh nghiệm sẵn sàng giúp đỡ mà không đòi hỏi thù lao! :-bd

Mình đọc nhiều bài viết, thấy nhiều mem trả lời rất nhiệt tình, rất hay, hợp lí mà không nhận dc gì, ngay cả 1 lời "Thanks" từ chủ thớt mà cũng không có! :-s
Nếu chém dc mình phải chém mấy phát vào chủ thớt đó cho hả dạ! :D hehehe

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,481
Thành viên mới nhất
Linkin Park Mer
Back