Trao đổi Câu hỏi thi tín dụng

mọi người ơi cho t hỏi bài này chút

Giả sử một NHTM không có vốn huy động dài hạn, huy động ngắn hạn là 300 tỷ đồng, dự trữ thực tế (gồm tiền mặt và tiền gửi tại NH Nhà nước) là 35 tỷ đồng, dư nợ cho vay 250 tỷ đồng. Theo quy định tỷ lệ dự trữ bắt buộc 5%, dự trữ đảm bảo khả năng thanh toán 5%. Ngân hàng này:
a. Không thể cho khách hàng vay thêm
b. Có thể cho vay thêm 5 tỷ đồng
c. Có thể cho vay thêm 10 tỷ đồng
d. Có thể cho vay thêm 20 tỷ đồng

mình nghĩ là C, ko biết đúng ko nhỉ :d

mình ngi là đáp án D.vì 2 cái tỉ lệ dự trữ là 300*(5% +5%)= 30
đã cho vay 250 như vậy có thể cho vay thêm 300 - 30 - 250 = 20( còn dự trữ tại ngân hàng NN thì k dc cho vay)

Chi phí sản xuất cần thiết=30-2-5%*28-2,8=23,8
CHi phí sản xuât cần thiết bình quân= 23,8/2=11,9
Vốn tự có+ vốn huy động khác=50*10%+2,5=7,5
+ HMTD=11,9-9,5=4,4
Mình làm thế sao đúng chưa nhê?
Sao lại ra được 3,4
Theo mình bạn làm đúng vì dạng bt thế này gây tranh cãi khá nhiều về công thức tính cp ( có hẳn một topic tranh luận về đề thi dạng này của BIDV năm 2010) >>mình thắc mắc đem hỏi cô giáo và nhận được câu trả lời: CP= GT sản lượng- LN- Thuế -KH ( lưu ý là dùng GT sản lượng chứ k phải dùng DT nhé):d

mọi người ơi cho t hỏi bài này chút

Giả sử một NHTM không có vốn huy động dài hạn, huy động ngắn hạn là 300 tỷ đồng, dự trữ thực tế (gồm tiền mặt và tiền gửi tại NH Nhà nước) là 35 tỷ đồng, dư nợ cho vay 250 tỷ đồng. Theo quy định tỷ lệ dự trữ bắt buộc 5%, dự trữ đảm bảo khả năng thanh toán 5%. Ngân hàng này:
a. Không thể cho khách hàng vay thêm
b. Có thể cho vay thêm 5 tỷ đồng
c. Có thể cho vay thêm 10 tỷ đồng
d. Có thể cho vay thêm 20 tỷ đồng
Theo quy định thì tỷ lệ dự trữ danh nghĩa của NH này sẽ là: 300*(5%+5%)=30 tỷ, tuy nhiên trên thực tế là 35 tỷ
>>NH có thể cho vay thêm tối đa là : 300- (35+250) = 15
Vậy đáp án là c vì d vượt quá hạn mức
Mình nghĩ vậy có gì các bạn góp ý nhé;)

Theo mình bạn làm đúng vì dạng bt thế này gây tranh cãi khá nhiều về công thức tính cp ( có hẳn một topic tranh luận về đề thi dạng này của BIDV năm 2010) >>mình thắc mắc đem hỏi cô giáo và nhận được câu trả lời: CP= GT sản lượng- LN- Thuế -KH ( lưu ý là dùng GT sản lượng chứ k phải dùng DT nhé):d

mình đồng ý với bạn, bài giải trên của mình có sai sót:D
đáp án đúng là 4,4 nhé các bạn

Mình cũng nghĩ là dùng Giá trị công trình để tính chi phí, đáp án 4,4 tỷ!

D: 20 tỷ
cách tính như của bạn hoamai
dự trữ thực tế (gồm tiền mặt và tiền gửi tại NH Nhà nước) là 35 tỷ đồng
5 tỷ này vẫn cho vay được

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,481