Tranh chấp Tài sản đảm bảo

thanhdatbn2007

Verified Banker
Mọi người cho em hỏi 1 việc.
Hiện tại em đang làm tín dụng cá nhân tại ngân hàng. Trường hợp của em như sau ạ.
Tài sản đảm bảo là của người A rồi sang tên cho người B với mục đích để người B đi vay ngân hàng. Giữa người A và B có 1 thỏa thuận là tài sản này chỉ dùng để vay vốn ngân hàng. Người B mang tài sản đến ngân hàng vay vốn. Sau đó thì món vay đó quá hạn luôn. Khoảng vài tháng sau, người A đến ngân hàng em tự nhận mình là chủ tài sản và đòi ngân hàng trả sổ đỏ. Nếu không người A sẽ gọi công an xử lý.
Theo anh chị thì trường hợp này xử lý sao ạ? thanks all.

trường hợp của bạn cần làm rõ thêm 1 số vấn đề:
1/ Tài sản này đã sang tên hẳn cho người B chưa? (tức là đổi tên trên sổ đỏ ấy)
2/ Thỏa thuận của người A và người B dưới hình thức gì? (miệng, hợp đồng chỉ 2 bên kí với nhau...)
3/ Người A khi nhận là chủ tài sản có giấy tờ gì chứng minh ko?

Trường Hợp sang tên cho người B rồi, thì tài sản là của Người B rồi , người A ko còn quyền hạn gì để tranh chấp TSDB này

Nếu bên A vẫn đang ở đó thì coi như bên NH bạn đã làm sai nhé. Chắc là bên A nhờ bên B vay hộ tiền vì k đủ khả năng vay vốn, nếu đưa ra tòa thì tòa sẽ xử hợp đồng mua bán trên là vô hiệu, TS vẫn thuộc về bên A

2/ Thỏa thuận của người A và người B dưới hình thức gì? (miệng, hợp đồng chỉ 2 bên kí với nhau...)

Đồng ý theo ý kiến bạn này!
Nếu tài sản đã sang tên B thì A ko có nghĩa vụ gì mà khởi kiện. Còn trường hợp Ngân hàng ký hợp đồng thế chấp 3 bên thì cần xem xét lại các giấy tờ thỏa thuận giữa các bên (mức độ pháp lý...)

Bạn cần cung cấp thêm thông tin liên quan đến Thỏa thuận giữa A và B. Thỏa thuận miệng hay thỏa thuận bằng văn bản.
hiện nay cũng có nhiều thông tin trái chiều trong việc xử lý "Giao dịch bị dấu" - thỏa thuận giữa A và B.
tuy nhiên theo thông tin mình được biết, đã có TH tòa tuyên Hợp đồng thế chấp vô hiệu, vì quá bất lợi cho mr.A.
TH này khả năng lớn sẽ phải ra tòa để phân xử tính pháp lý của Giao dịch vay vốn NH!

Theo giấy tờ bên A đưa ra thì A và B có giấy cam kết bằng văn bản không có người làm chứng là hợp đồng chuyển nhượng căn nhà này chỉ để vay vốn ngân hàng. Khi em làm món vay này, em đi thẩm định thì bên B có đưa em qua căn nhà thế chấp và nói là bên B chưa có nhu cầu ở và cho người nhà ở nhờ nhưng người đó không phải là người A mà chắc là họ hàng.
Theo anh chị thì trường hợp này sẽ xử lý sao ạ? Và trách nhiệm của cán bộ tín dụng sẽ ra sao ạ?
Thanks all.

Em xin trả lời là Tài sản này đã sang tên cho bên B để mang đi vay ngân hàng
Thỏa thuận của bên A và B là tài sản này chỉ dùng để đi vay ngân hàng nhưng không có người làm chứng, có họp đồng mua bán căn nhà, có hợp đồng mua bán công chứng.
Người A không có giấy tờ gì chứng minh ngoài bản cam kết giữa bên A và B là tài sản này chỉ dùng để vay vốn ngân hàng, không dùng vào mục đích gì khác.

Theo giấy tờ bên A đưa ra thì A và B có giấy cam kết bằng văn bản không có người làm chứng là hợp đồng chuyển nhượng căn nhà này chỉ để vay vốn ngân hàng. Khi em làm món vay này, em đi thẩm định thì bên B có đưa em qua căn nhà thế chấp và nói là bên B chưa có nhu cầu ở và cho người nhà ở nhờ nhưng người đó không phải là người A mà chắc là họ hàng.
Theo anh chị thì trường hợp này sẽ xử lý sao ạ? Và trách nhiệm của cán bộ tín dụng sẽ ra sao ạ?
Thanks all.
1.Bản cam kết thì không cần công chứng hay người làm chứng vẫn có hiệu lực. Trong cam kết có nói là chỉ để vay vốn NH, thì A và B đã thực hiện đúng cam kết! tức là cam kết đó không thành vấn đề ở đây bạn ạ.
2. Khi đi Thẩm định, KH không ở trên TSĐB luôn là 1 TH "nhạy cảm", dấu hiệu của việc Vay mượn, Vay ké". Đối vs CV.KH. TH như bạn có thể bị quy" Thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng", chưa kể TH bạn có "màu mè" trong khi phát vay thì Trách nhiệm không chỉ dừng ở đó.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên