Tốt nghiệp loại Giỏi mà thất nghiệp: Thực sự là có vấn đề

bài viết khá hay ạ :X
Nhưng lại làm lao đao tinh thần của các em nhỏ vẫn ngồi trên giảng đường như em quá :p

có nhiều trường (chủ yếu là trường có đầu vào thấp), thì sv ra trường có bằng giỏi + xuất sắc k ít hơn sv bằng khá, còn bằng trung bình là hy hữu. có một bạn phát biểu chương trình k sát thực tế - mình thấy rất chuẩn. bọn mình học
qtri tài chính - học để ra quyết định ảnh hưởng đến giá trị doanh nghiệp (thấy kinh chưa), sv non choẹt mới ra trường ai cho làm gì mà đòi ra qdinh. xin đi làm kế toán cũng k ai nhận, thi vô ngân hàng thì cũng có biết chữ gì về qtri hoạt động ngân hàng với thanh toán quốc tế đâu.
nên nói chung la "chết toàn tập - SV kte đích thực" :)

Bạn rất giống với hoàn cảnh của mình, mình học toán tài chính, ngành mình học về các công cụ huy động vốn trên thị trường tài chính, mục đích hướng đến cũng là người quản trị tài chính. Vấn đề là những vị trí tuyển dụng đó đòi hỏi nhiều năm kinh nghiệm + bằng cấp CFA, ACCA... Kế toán hay nghiệp vụ ngân hàng thương mại đều biết sơ sơ, không thể cạnh tranh trực tiếp với những bạn đúng chuyên ngành và số lượng cũng đang rất nhiều. Mới ra trường đang loay hoay không biết phải làm sao đây :(

Bằng giỏi là một chuyện thôi, còn nạn COCC nữa chứ, tưởng giỏi mà ngon chắc, với cả bằng giỏi xong kinh nghiệm không có, chậm rì rì, thiếu sáng tạo, ngừoi ta cũng chẳng muốn tuyển luôn.

Sao có những người ngu thế nhỉ? Chưa đến lúc người ta làm việc thôi, học thua người ta rồi mà cứ thích hót.

Thực tế cho thấy là có những đứa bằng giỏi từ năm ngoái đến giờ vẫn lang thang đi tìm việc, và có những đứa đã chấp nhận chuyển sang nghề khác, thế thôi :D

Mình học toán kinh tế; năm 2010 mình thi vào agribank vì đợt ý tuyển lớn mà lại tuyển cả sv mới ra trg;
Năm vừa rồi định chuyển việc cũng thấy khó khăn thật; các em bi h vất vả hơn các anh chị ngày xưa vì bi h ngành TC nói chung đang khó khăn, chưa kể tới những ng như anh chị sau 1 thời gian có kinh no thực tế muốn nhảy việc nên cạnh tranh lại càng khó khăn hơn. Quan trọng đừng nản; nên đi học 1 số chứng chỉ cần thiết cho cv ngắn hạn hay dài hạn tùy mình sắp xếp cho hợp lý từng đk và quan trong là đi làm ngay cv nào có liên quan và có thể là nền tảng cho cv mình muốn làm và thi vào. Học ko thì ko đc mà đi làm ko học tiếp cũng khó có sự phát triển cho mình sau này; học nghiệp vụ; có tấm bằng okie; tiếng anh cứ IELTS, tỏ ra năng động và nhiệt huyết..đi đâu chả có ng nhận, ko làm chỗ này thì làm chỗ kia rồi đợi thời cơ chín muồi thi sang chỗ mình thích.

- - - Updated - - -

Bài viết kia hay nhưng chưa toàn diện, gây hoang mang cho các em sắp ra trường, nói chung thì nền giáo dục của chúng ta có vấn đề; cũng có nhiều em cũng có vấn đề nữa...nhưng ko thể mang cái đấy ra áp đặt cho tất cả các trg và các em sinh viên đc. Còn khi nền giáo dục của nước ta chưa có sự cái cách cho hợp lý; chưa có sự cân đối giữa cung cầu các ngành học và khối lượng việc làm thực tế thì bản thân các bạn sinh viên cần tự mình cố gắng thêm và trang bị thêm các công cụ cần thiết để xin việc.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,581
Số bình luận
528,101
Tổng số thành viên
351,919
Thành viên mới nhất
Đỗ Quang Anh
Back
Bên trên