Topic tổng hợp câu hỏi, kinh nghiệm phỏng vấn Vietinbank Tháng 8/2012

Mặc dù có một số box đã lập ra, nhưng vì chủ đề không rõ ràng hoặc số page quá nhiều gây khó khăn cho các bạn lúc tìm hiểu nên mình mạo muội lập ra box này. Hi vọng đây sẽ là nơi các bạn đã và sẽ trải qua vòng PV sắp tới của vietin chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm để chinh phục vòng PV.
P/s: Các bạn phỏng vấn đợt trước ở Tây Nam Bộ có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm của vòng này không.:D
Updated: Như vậy là vòng PV cam go đã xong. Ubers đã cùng nhau trải qua một trận chiến cam go, nhưng trên hết tinh thần chia sẻ tương trợ đáng được nêu cao. Chúc Ubers sẽ đạt được những gì mình mong muốn.

1. Vì tình trạng spam bài quá nhiều, nên để giúp các bạn sau này muốn tìm kiếm kinh nghiệm vòng PV mình đã tổng hợp hầu hết các kinh nghiệm PV vị trí QHKH trong tất cả các page của topic này. Vì khá nhiều nên mình không thể trình bày lại được, chỉ những câu hỏi mình tô đậm lên. Hi vọng sẽ giúp được các bạn trong những kỳ PV khác của Vietinbank. http://www.mediafire.com/view/?kk1m1j35uc26f9x.
2. Ngoài ra, rất cảm ơn các bạn đã thanks mình từ lúc lập topic. Mặc dù hơi tiếc là lúc lên 60 thanks mới được áp dụng chế độ cộng tín dụng :D.
3. Diễn đàn mình có nút thanks đó nha :D. Hi vọng văn hóa thanks sẽ ngày càng phát triển trong diễn đàn để tạo động lực cho các bạn cùng chia
sẻ.

[Updated 2]: Mấy hôm rảnh rỗi nên mình tổng hợp lại câu hỏi PV vị trí Giao dịch viên trong topic này. Mấy bạn bên BIDV cũng sắp vào cuộc, hi vọng tiếp sức được 1 ít cho các bạn.http://www.mediafire.com/view/?o77pfc242oo16io

Đính kèm

• Cau hoi PV VietinBank T8-2012 (TD+KT).rar
    63.7 KB · Xem: 4,041
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chia sẻ kinh nghiệm PV Vietinbank.

Hôm nay là ngày PV cuối cùng của KV miền bắc rùi, mình đã PV hôm qua, bây h cũng có vài dòng chia sẻ với các bạn: theo mình quan trọng nhất của việc Pass qua PV là: 1. Bạn phải chứng tỏ được mình ( năng lực, tác phong, ý thức cầu tiến, sự tự tin,...) 2. Người PV phải chấp nhận những gì bạn chứng tỏ là có giá trị và phù hợp với tiêu chí tuyển dụng của họ ( cái này là hên xui, tùy vào tình hình thời tiết, yêu cầu của từng người PV, có người thì thik kiến thức chuyên sâu, có người thì thich kỹ năng mềm,...) Nếu bạn đạt cả 2 tiêu chí trên thì OK ---> 80% bạn đã pass qua vòng PV, Nếu bạn nghĩ rằng mình đạt được 1 trong 2 tiêu chí ( bạn cảm thấy bạn thể hiện tốt nhưng người PV không tỏ thái độ j hoặc cuộc PV diễn ra trong không khí cởi mở thân thiện nhưng toàn về những chủ đề linh tinh,...) ---->50/50, rất hồi hộp và đau tim chờ đợi. Nếu bạn kém may mắn không đạt tiêu chí nào thì hãy tìm kiếm cơ hội khác, dù sao vào được vong PV này cũng đã giúp bạn thu hoạch được nhiều điều. Khi PV : Đối với SV mới ra trường người PV thường hỏi nhiều về NV ( vì ko có j để hỏi về Công việc hay ký năng), nếu họ cười nhiều, vui vẻ thì bạn đã gây được ấn tượng tốt hoặc họ cố tạo ra không khí hài ước để giải tỏa stress vì không kỳ vọng j ở bạn cả ( đây là thực tế rất phũ phàng cho một số ững viên )----> các bạn SV mới ra trường nhớ học nhiều về nghiệp vụ, hãy trả lời với tinh thần học hỏi, không ai bắt các bạn phải hiểu sâu về bản chất của những công việc bạn chưa từng làm cả, chính vì vậy tiêu chí đánh giá của người PV đối với SV là : nắm chắc lý thuyết, tác phong tự tin, giao tiếp tốt, phản ứng linh hoạt. Đối với những người đã đi làm thì người PV thường tập trung hỏi về kỹ năng hơn ( như mình chẳng hạn, mãi đến cuối buổi PV chuẩn bị chào về thì một anh mới nói , À quên, em bốc thăm câu hỏi NV đi cho đủ thủ tục, Ặc thế là sao????????) và cuối cùng : Các bạn hãy tự tin lên, Vietinbank cũng chỉ đến thế, người PV cũng là người Bt như chúng ta mà thôi, không có j phải cóng cả, PV tốt hay không tốt thì hãy chia sẻ với mọi người để giải tỏa cũng như tạo Đk cho mọi người PV sau mình rút được kinh nghiệm. chờ đợi kết quả và hãy nghĩ rằng nếu cánh cửa này đóng lại chắc chắn sẽ có cánh cửa khác mở ra. Chúc các bạn PV trong những ngày tiếp theo may mắn và đạt kết quả tốt. Đối với

chào các bạn tớ thi QHKH, hình như là điểm thấp, gần cuối nên khi vào cũng không phải giới thiệu gì cả, các anh chị bảo mình bốc câu hỏi lun, trong tg tầm 2p mình nháp câu trả lời thì họ có xem cv của mình. sau đó yêu cầu mình trả lời kèm theo 3 câu hỏi nữa:câu mình bốc là " nêu ý nghĩa của việc nhận TSBĐ đối với ngân hàng", mình trả lời là để phòng tránh TH K/h không trả được nợ thì xử lý TSBĐ và là một áp lức với khách hàng để họ toàn tâm hơn khi sử dụng đồng vốn và cố hết sức để không bị mất TSĐB. họ bảo rất thích cái idea thứ 2 và yêu cầu mình cho ví dụ.
Tiếp theo là nêu các hình thức mà ngân hàng nhận tài sản đảm bảo của khách hàng, rồi thì cho mình 4 loại đất là: đất thuê trả tiền hàng năm,đất thuê trả tiền 1 lần, đất giao không thu tiền và đất giao có thu tiền "nếu em là nhà chức trách thì em sẽ đồng ý cho ngân hàng nhận thế chấp những loại đất nào? tại sao?"
rùi thì họ xem trong Cv thấy tiếng anh của mình khá, lại thử mình thêm vài câu tiếng anh nữa, hic, pv thì cũng ok nhưng mà điểm thấp quá nên ko hy vọng gì cả các bạn ạ, mình đứng gần cuối mà đúng là danh sách theo chi nhánh và theo điểm

Bạn ơi, thế cái ý cho thuê đất đó bạn trả lời sao? hic, sao thấy họ hỏi sâu vậy

Cho mình hỏi các bạn đi phỏng vấn đưa bảng thông tin ứng viên người ta có giữ lại luôn ko. Vì mình đã làm nhiều chỗ muốn sửa lại ghi 1 chỗ làm thôi,sợ ghi nhiều người ta hỏi xoáy vào đó thì khó trả lời.

ngta sẽ giữ lại đó bạn

Mọi người cho mình hỏi câu này với: Nêu các phương pháp hạch toán chứng từ? NHTM áp dụng phương pháp nào? Kế toán máy có phải là 1 phương pháp hạch toán?
Mình không học chuyên ngành kế toán nên không rõ, search trên mạng lại không rõ ràng. Mong mọi người giúp đỡ!

Bạn ơi, thế cái ý cho thuê đất đó bạn trả lời sao? hic, sao thấy họ hỏi sâu vậy

Hì, câu thuê đất đó mình ko chắc lắm đáp án, cũng muốn góp chút ý kiến thôi, ko biết đúng hay sai nữa.
Đất thuê trả tiền hàng năm thì chắc chắn là ko đc thế chấp, còn đất thuê trả tiền 1 lần trước khi thuê thì được thế chấp rồi đấy (mình có đọc ở điều nào của luật đất đai rồi). Còn đất giao có thu tiền với ko thu tiền thì mình ko chắc lắm, chỉ trả lời theo suy nghĩ thông thường thì: giao có thu tiền sử dụng đất thì đc thế chấp, còn giao ko thu tiền thì ko đc thế chấp.
Chắc phải đọc tiếp Luật đất đai nữa mới trả lời đc. Hỏi thế này hơi sâu thật :(

mình vừa đi phỏng vấn về^^. Hum nay miền Bắc phỏng vấn buổi cuối rồi nên chắc chỉ chia sẻ được kinh nghiệm cho các bạn miền Trung và miền Nam thui nhir^^. Các bạn cố gắng làm tốt nhá. Mình thấy buổi cuối nên câu hỏi lặp lại nhiều lắm :D mình bốc được câu doanh nghiệp có lãi không trả nợ được ngân hàng ý, nhưng mà anh bàn mình có vẻ yêu cầu thêm gì ý không bit nữa. mình trả lời tài trợ HTK, KPT... nhưng a ý bẻo doanh nghiệp nào chẳng có KPT, đành cười trừ thui vậy. Ah nhưng đúng là các anh chị rất vui tính và thoải mái (thật ra mình phải gọi bằng cô chú mới đúng :p hjj). Chúc các bạn miền Trung và miền Nam thi tốt nhá^^

Hôm nay là ngày PV cuối cùng của KV miền bắc rùi, mình đã PV hôm qua, bây h cũng có vài dòng chia sẻ với các bạn: theo mình quan trọng nhất của việc Pass qua PV là: 1. Bạn phải chứng tỏ được mình ( năng lực, tác phong, ý thức cầu tiến, sự tự tin,...) 2. Người PV phải chấp nhận những gì bạn chứng tỏ là có giá trị và phù hợp với tiêu chí tuyển dụng của họ ( cái này là hên xui, tùy vào tình hình thời tiết, yêu cầu của từng người PV, có người thì thik kiến thức chuyên sâu, có người thì thich kỹ năng mềm,...) Nếu bạn đạt cả 2 tiêu chí trên thì OK ---> 80% bạn đã pass qua vòng PV, Nếu bạn nghĩ rằng mình đạt được 1 trong 2 tiêu chí ( bạn cảm thấy bạn thể hiện tốt nhưng người PV không tỏ thái độ j hoặc cuộc PV diễn ra trong không khí cởi mở thân thiện nhưng toàn về những chủ đề linh tinh,...) ---->50/50, rất hồi hộp và đau tim chờ đợi. Nếu bạn kém may mắn không đạt tiêu chí nào thì hãy tìm kiếm cơ hội khác, dù sao vào được vong PV này cũng đã giúp bạn thu hoạch được nhiều điều. Khi PV : Đối với SV mới ra trường người PV thường hỏi nhiều về NV ( vì ko có j để hỏi về Công việc hay ký năng), nếu họ cười nhiều, vui vẻ thì bạn đã gây được ấn tượng tốt hoặc họ cố tạo ra không khí hài ước để giải tỏa stress vì không kỳ vọng j ở bạn cả ( đây là thực tế rất phũ phàng cho một số ững viên )----> các bạn SV mới ra trường nhớ học nhiều về nghiệp vụ, hãy trả lời với tinh thần học hỏi, không ai bắt các bạn phải hiểu sâu về bản chất của những công việc bạn chưa từng làm cả, chính vì vậy tiêu chí đánh giá của người PV đối với SV là : nắm chắc lý thuyết, tác phong tự tin, giao tiếp tốt, phản ứng linh hoạt. Đối với những người đã đi làm thì người PV thường tập trung hỏi về kỹ năng hơn ( như mình chẳng hạn, mãi đến cuối buổi PV chuẩn bị chào về thì một anh mới nói , À quên, em bốc thăm câu hỏi NV đi cho đủ thủ tục, Ặc thế là sao????????) và cuối cùng : Các bạn hãy tự tin lên, Vietinbank cũng chỉ đến thế, người PV cũng là người Bt như chúng ta mà thôi, không có j phải cóng cả, PV tốt hay không tốt thì hãy chia sẻ với mọi người để giải tỏa cũng như tạo Đk cho mọi người PV sau mình rút được kinh nghiệm. chờ đợi kết quả và hãy nghĩ rằng nếu cánh cửa này đóng lại chắc chắn sẽ có cánh cửa khác mở ra. Chúc các bạn PV trong những ngày tiếp theo may mắn và đạt kết quả tốt. Đối với
Thanks cac ban da chia se nhe! ban co biet buoi sang bat dau pv tu may h ko vay ^^

Cac ban co biet buoi sang bat dau vao pv luc may h khong vay, co ban nao biet tra loi giup minh voi nhe! Minh cam on rat nhieu....

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,676
Thành viên mới nhất
duncanlaurencem
Back
Bên trên