Topic tổng hợp câu hỏi, kinh nghiệm phỏng vấn Vietinbank Tháng 8/2012

Mặc dù có một số box đã lập ra, nhưng vì chủ đề không rõ ràng hoặc số page quá nhiều gây khó khăn cho các bạn lúc tìm hiểu nên mình mạo muội lập ra box này. Hi vọng đây sẽ là nơi các bạn đã và sẽ trải qua vòng PV sắp tới của vietin chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm để chinh phục vòng PV.
P/s: Các bạn phỏng vấn đợt trước ở Tây Nam Bộ có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm của vòng này không.:D
Updated: Như vậy là vòng PV cam go đã xong. Ubers đã cùng nhau trải qua một trận chiến cam go, nhưng trên hết tinh thần chia sẻ tương trợ đáng được nêu cao. Chúc Ubers sẽ đạt được những gì mình mong muốn.

1. Vì tình trạng spam bài quá nhiều, nên để giúp các bạn sau này muốn tìm kiếm kinh nghiệm vòng PV mình đã tổng hợp hầu hết các kinh nghiệm PV vị trí QHKH trong tất cả các page của topic này. Vì khá nhiều nên mình không thể trình bày lại được, chỉ những câu hỏi mình tô đậm lên. Hi vọng sẽ giúp được các bạn trong những kỳ PV khác của Vietinbank. http://www.mediafire.com/view/?kk1m1j35uc26f9x.
2. Ngoài ra, rất cảm ơn các bạn đã thanks mình từ lúc lập topic. Mặc dù hơi tiếc là lúc lên 60 thanks mới được áp dụng chế độ cộng tín dụng :D.
3. Diễn đàn mình có nút thanks đó nha :D. Hi vọng văn hóa thanks sẽ ngày càng phát triển trong diễn đàn để tạo động lực cho các bạn cùng chia
sẻ.

[Updated 2]: Mấy hôm rảnh rỗi nên mình tổng hợp lại câu hỏi PV vị trí Giao dịch viên trong topic này. Mấy bạn bên BIDV cũng sắp vào cuộc, hi vọng tiếp sức được 1 ít cho các bạn.http://www.mediafire.com/view/?o77pfc242oo16io

Đính kèm

• Cau hoi PV VietinBank T8-2012 (TD+KT).rar
    63.7 KB · Xem: 4,043
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
ủa,vị trí QLRR là do lúc bạn đăng ký hay chi nhánh sắp xếp vậy
Haizz, vừa đi phỏng vấn về. Mình ở cuối danh sách luôn. Vị trí QLRR nhưng mình không bị hỏi nghiệp vụ mấy, toàn hỏi xoáy đáp xoay bên ngoài sân cỏ.
Mình vừa vào thì anh bảo giới thiệu. Giới thiệu xong anh hỏi các chỉ số khi phân tích tài chính doanh nghiệp (anh cũng chỉ yêu cầu nêu tên các chỉ số thôi). Xong các anh chị bảo bốc 1 câu hỏi. Mình bốc trúng câu (nhớ đại ý là) trong điều kiện tất các các yếu tố khác đều thẩm định ok rồi, ngân hàng chỉ cho vay khi dự án có NPV dương (>0), đúng hay sai, giải thích. Nói chung đều là những câu các bạn trên đây post lên hết rồi. Sau đó thì hỏi nhiều về các vấn đề bên ngoài như công việc vất vả, làm cả t7 cn có chịu được không, giao chỉ tiêu 10 tỷ huy động được không, rồi hỏi về các chỗ làm cũ của mình, hỏi em biết gì về chi nhánh ứng tuyển...
Nói chung là mình thấy có vẻ không được như ý cho lắm, nhưng thôi cũng đã xong rồi :-s. Các bạn phỏng vấn chiều nay bình tĩnh tự tin và may mắn nhé.

hix, ở miền bắc có anh chị nào pv vị trí kinh doanh thẻ hok vậy??
Có thể chia sẽ cho e chút kinh nghiệm dc hok vậy

Mình đi pv sáng ngày m8 về nên cũng muốn share cho các bạn pv chiều và trong Nam biết :D
Hnay mình là pv thứ 4 ở bàn đó, vừa đến gặp ngay con bạn pv cùng bàn trc mình 1ng. Bạn ý kêu trời kêu đất là ko thoải mái, pv viên khó tính, chăm chăm vặn. Mình mới ra trường cơ mà cũng xông pha khá nhiều từ hồi pv thực tập rùi, cơ mà nghe thấy thế cũng tim đập chân run :-ss, ngó vào nhìn thấy bàn đấy, thấy chị hỏi chính giống giống bà thím mình thế nên cứ thấy có thiện cảm, chả sợ mấy ;))
Lúc mình đi vào thì thấy các chị ý ngó ngó (cái đoạn này thì mình chỉ lo họ chê cao quá thôi :"> )
giới thiệu blah blah, ngắn ngắn thui, nói chung là mình chỉ nhắc lại mỗi cái tên xong là nói mục tiêu rùi nói kỹ năng, kinh nghiệm 1 tí tẹo. Xong thì đc chị ý nx là chị thấy e rất tự tin *hihi*
Bốc nghiệp vụ. Câu hỏi của mình là tại sao tài sản đảm bảo rất quan trọng đối với NH, cho giấy bút và 2' suy nghĩ. Gạch ý xong trả lời ý chính. 2 chị ý xoáy vào các ý của mình. Có vẻ phương châm của các chị là nắn gân ứng viên, cơ mà mình cứ cười toe
Nhưng mà kinh thật, hỏi rất rất nhiều câu hỏi phụ: hết TSĐB lại đến các lại bảo đảm tiền vay, rùi lại so sánh cầm cố với thế chấp, rùi là hỏi sâu về bảo lãnh của NH và cho vay có bảo lãnh, xong lại chuyển sang thẩm định dự án đầu tư. Có lãi thì có cho vay ko? NPV, IRR đều tốt, mà vòng đời 10n, chỉ vay 5n (bồi thêm câu: rất tốt như thế thì có cho vay ko) rùi là nguồn trả nợ của cho vay TSLĐ và cho vay dự án khác nhau thế nào? lấy lãi hay doanh thu để trả nợ? mình thì trả lời theo thực tế, chị ý lại hỏi lý thuyết thì tn? Thế là mình lại nói theo sách vở là blah blah.
Thấy mình trả lời như vậy chị ý lại nói là e nói theo thực tế thì chị lại hỏi theo thực tế....may mà mình cũng biết tí tí nên khá ok
Bàn mình pv có 3ng, 1 a chuyên chạy ra buôn đt, lúc mình đang pv thì vào ngồi, lại có thêm 1 chú bụng phệ(phải gọi là a) vào ngồi nghe có vẻ chăm chú. Mình trả lời xong hết, 1 chị cho về rùi, 1 chị lại hỏi a Bình (ông bụng phệ) có hỏi thêm j ko? ông ý bảo là e vững về thẩm định dự án nth thì cho chọn TD với TĐ thì chọn j, mình blah là TD cũng phải thẩm định tốt mới đc, e thích TD vì đa zi năng hơn :))
Ok, xong mng xoay sáng chém gió cười toe hỏi chuyện có biết uống r k? hát có hay ko? t trả lời cũng hài hài nên lại cười toe tiếp....abc... cười xong t chốt là e cũng có nhiều năm tham gia hđxh rồi nên tự tin hòa nhập tốt với mng. 4ac có vẻ hài lòng bảo Ok rùi e về đi
t chưa biết kq tn vì có rất nhiều bạn giỏi và ấn tượng hơn mình nhưng pv về thấy vui vẻ là thoải mái đầu óc rùi, share cho mng để mng biết nhé, gặp pv mà dễ tính thì dễ nói rùi nhưng gặp những ng nắn gân mình thì cũng đừng sợ nhé, cứ tự tin trả lời, ko biết lại nghe, ko nghe rõ thì hỏi lại, thực ra ko ai quá khó đâu. Chúc các bạn pv sau cũng đc thoải mái như mình nhé!
Cảm ơn các bạn vì đã đọc, mình viết dài quá rùi, nhưng tại pv những 20' nên cứ muốn share hết cho các bạn :D

Mình đi pv sáng ngày m8 về nên cũng muốn share cho các bạn pv chiều và trong Nam biết :D

Mình bàn 3 có chú giám đốc chi nhánh với 2 chị, 1 chị chuyên ghi chép, 1 chị chuyên cười mình, chú gd thì hỏi liên tiếp. Mình bị hỏi vào những đoạn khi mình giới thiệu bản thân là chính. NV thì bốc trúng câu có bạn đưa lên trước rồi, nhanh không tả nổi. Bạn vào trước mình nửa tiếng mới đi ra, mình thì 10' đã xong :))

Hnay mình là pv thứ 4 ở bàn đó, vừa đến gặp ngay con bạn pv cùng bàn trc mình 1ng. Bạn ý kêu trời kêu đất là ko thoải mái, pv viên khó tính, chăm chăm vặn. Mình mới ra trường cơ mà cũng xông pha khá nhiều từ hồi pv thực tập rùi, cơ mà nghe thấy thế cũng tim đập chân run :-ss, ngó vào nhìn thấy bàn đấy, thấy chị hỏi chính giống giống bà thím mình thế nên cứ thấy có thiện cảm, chả sợ mấy ;))
Lúc mình đi vào thì thấy các chị ý ngó ngó (cái đoạn này thì mình chỉ lo họ chê cao quá thôi :"> )
giới thiệu blah blah, ngắn ngắn thui, nói chung là mình chỉ nhắc lại mỗi cái tên xong là nói mục tiêu rùi nói kỹ năng, kinh nghiệm 1 tí tẹo. Xong thì đc chị ý nx là chị thấy e rất tự tin *hihi*
Bốc nghiệp vụ. Câu hỏi của mình là tại sao tài sản đảm bảo rất quan trọng đối với NH, cho giấy bút và 2' suy nghĩ. Gạch ý xong trả lời ý chính. 2 chị ý xoáy vào các ý của mình. Có vẻ phương châm của các chị là nắn gân ứng viên, cơ mà mình cứ cười toe
Nhưng mà kinh thật, hỏi rất rất nhiều câu hỏi phụ: hết TSĐB lại đến các lại bảo đảm tiền vay, rùi lại so sánh cầm cố với thế chấp, rùi là hỏi sâu về bảo lãnh của NH và cho vay có bảo lãnh, xong lại chuyển sang thẩm định dự án đầu tư. Có lãi thì có cho vay ko? NPV, IRR đều tốt, mà vòng đời 10n, chỉ vay 5n (bồi thêm câu: rất tốt như thế thì có cho vay ko) rùi là nguồn trả nợ của cho vay TSLĐ và cho vay dự án khác nhau thế nào? lấy lãi hay doanh thu để trả nợ? mình thì trả lời theo thực tế, chị ý lại hỏi lý thuyết thì tn? Thế là mình lại nói theo sách vở là blah blah.
Thấy mình trả lời như vậy chị ý lại nói là e nói theo thực tế thì chị lại hỏi theo thực tế....may mà mình cũng biết tí tí nên khá ok
Bàn mình pv có 3ng, 1 a chuyên chạy ra buôn đt, lúc mình đang pv thì vào ngồi, lại có thêm 1 chú bụng phệ(phải gọi là a) vào ngồi nghe có vẻ chăm chú. Mình trả lời xong hết, 1 chị cho về rùi, 1 chị lại hỏi a Bình (ông bụng phệ) có hỏi thêm j ko? ông ý bảo là e vững về thẩm định dự án nth thì cho chọn TD với TĐ thì chọn j, mình blah là TD cũng phải thẩm định tốt mới đc, e thích TD vì đa zi năng hơn :))
Ok, xong mng xoay sáng chém gió cười toe hỏi chuyện có biết uống r k? hát có hay ko? t trả lời cũng hài hài nên lại cười toe tiếp....abc... cười xong t chốt là e cũng có nhiều năm tham gia hđxh rồi nên tự tin hòa nhập tốt với mng. 4ac có vẻ hài lòng bảo Ok rùi e về đi
t chưa biết kq tn vì có rất nhiều bạn giỏi và ấn tượng hơn mình nhưng pv về thấy vui vẻ là thoải mái đầu óc rùi, share cho mng để mng biết nhé, gặp pv mà dễ tính thì dễ nói rùi nhưng gặp những ng nắn gân mình thì cũng đừng sợ nhé, cứ tự tin trả lời, ko biết lại nghe, ko nghe rõ thì hỏi lại, thực ra ko ai quá khó đâu. Chúc các bạn pv sau cũng đc thoải mái như mình nhé!
Cảm ơn các bạn vì đã đọc, mình viết dài quá rùi, nhưng tại pv những 20' nên cứ muốn share hết cho các bạn :D

oh.b sướng nhẻy, m vào khỏi fai giơi thiệu,bốc câu hỏi chiến luôn, m ngồi chém gió tới tầm 25p, nhưng toàn về mặt xã hội nhiều hơn, chả thấy hỏi rõ ràng nghiệp vụ như b, nên đâm ra cũng thấy tn, chả bít nữa

M cug thi sag nay, khi ptich tin dug thi ngan hag lay nhug nguon thog tin, minh bala mot luc ui cac ac bala hoi sag cac van de lquan, cuoi cug hoi ve kinh ngiem.cham soc khach hag cua minh khi lam o nha hag nhat. Quay tam 20 phut Thi xog. Chia se de moi ng bit. Khi nao co diem nhi moi ng

bạn hoatit là Lê Hòa đấy hửm? cũng update trước 1 số sự kiện xã hội nóng bỏng kiểu như MV của nhóm MTV ý, nhưng mà chẳng thấy hỏi j cả, chỉ là thực tế trong làm việc và thực tế có rượu chè, hát hò j ko thui ;))

Có bạn bào chi nhánh Hoàng Mai không thế? Tớ vào ra nhanh lắm, lại còn ko được bốc thăm câu hỏi nghiệp vụ. Poor me!!! :(( Phỏng vấn cái giờ đói bụng chết được. Nhưng mà tư tưởng thì thoải mái rùi, he he.

Chúc mừng bạn nhé, như thế là rất có triển vọng rùi.

Cho mình hỏi là câu " người ta thường hay gọi GDV là nhân viên enter, quan điểm của e về vấn đề này" mình thấy lạ vì mình đâu có thấy ai gọi GDV là nhân viên enter. Có bạn nào biết giúp mình trả lời với. Thanks các bạn nhiều.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,703
Thành viên mới nhất
lilkleinemerch
Back
Bên trên