Topic tổng hợp câu hỏi, kinh nghiệm phỏng vấn Vietinbank Tháng 8/2012

Mặc dù có một số box đã lập ra, nhưng vì chủ đề không rõ ràng hoặc số page quá nhiều gây khó khăn cho các bạn lúc tìm hiểu nên mình mạo muội lập ra box này. Hi vọng đây sẽ là nơi các bạn đã và sẽ trải qua vòng PV sắp tới của vietin chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm để chinh phục vòng PV.
P/s: Các bạn phỏng vấn đợt trước ở Tây Nam Bộ có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm của vòng này không.:D
Updated: Như vậy là vòng PV cam go đã xong. Ubers đã cùng nhau trải qua một trận chiến cam go, nhưng trên hết tinh thần chia sẻ tương trợ đáng được nêu cao. Chúc Ubers sẽ đạt được những gì mình mong muốn.

1. Vì tình trạng spam bài quá nhiều, nên để giúp các bạn sau này muốn tìm kiếm kinh nghiệm vòng PV mình đã tổng hợp hầu hết các kinh nghiệm PV vị trí QHKH trong tất cả các page của topic này. Vì khá nhiều nên mình không thể trình bày lại được, chỉ những câu hỏi mình tô đậm lên. Hi vọng sẽ giúp được các bạn trong những kỳ PV khác của Vietinbank. http://www.mediafire.com/view/?kk1m1j35uc26f9x.
2. Ngoài ra, rất cảm ơn các bạn đã thanks mình từ lúc lập topic. Mặc dù hơi tiếc là lúc lên 60 thanks mới được áp dụng chế độ cộng tín dụng :D.
3. Diễn đàn mình có nút thanks đó nha :D. Hi vọng văn hóa thanks sẽ ngày càng phát triển trong diễn đàn để tạo động lực cho các bạn cùng chia
sẻ.

[Updated 2]: Mấy hôm rảnh rỗi nên mình tổng hợp lại câu hỏi PV vị trí Giao dịch viên trong topic này. Mấy bạn bên BIDV cũng sắp vào cuộc, hi vọng tiếp sức được 1 ít cho các bạn.http://www.mediafire.com/view/?o77pfc242oo16io

Đính kèm

• Cau hoi PV VietinBank T8-2012 (TD+KT).rar
    63.7 KB · Xem: 4,048
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hj,vay hoàn cảnh của b hơi khác m 1 chút. vs m câu nào m cũng trả lời ít ra cũng tự thấy ok, k bít rằng chiều qua m đi phỏng vấn trong lúc chờ đợi ngồi đứng ngắm nhiều mý nhân quá, hoa hết cả mắt, quên hết cả căng thẳng^^ có mỹ nhân nào k nhj?^^
oh, thế là bạn là con trai hay con gái vậy, từ nãy giờ tớ cứ đinh ninh là đang nói chuyện với một bạn nữ :))

sao khong thay ai bo boc vao phan bao lanh va L/C nhay? the nay thi khoai cho nhung nguoi thi chieu nay rui

co dong chi nao thi QHKH Cn Thanh Hoa chieu nay ko? nho tap trung doc phan bao lanh va LC nhe, chuc may man!

họ còn hỏi tớ là phân biệt sự khác nhau giữa tên ngân hàng đầu tư và ngân hàng thương mại, tớ chả biết khác nhau cái gì, nói linh tinh cả lên, ông ấy có vẻ ko hài lòng lắm, hic. Nói chung là đã xác định số phận rồi :(
Chắc các bạn đã từng nghe đến những cái tên như : Goldman Sachs, Merrill Lynch, Morgan Stanley, Barclays Capital, Bear Stearns, Credit Suisse First Boston, Citigroup's Global Corporate Investment Banking, JP Morgan Chase, Lehman Brothers......Đây chính là các Ngân hàng Đầu Tư ( NHĐT) có tên tuổi trên thế giới.

Ngân Hàng Đầu Tư khác so với các NHTM hai điểm cơ bản:
Thứ nhất: NHTM huy động vốn trực tiếp từ các tổ chức, cá nhân trong nền kinh tế sau đó cho các chủ thể khác vay còn NHĐT thì không làm như vậy, NHĐT huy động vốn bằng cách phát hành chứng khoán.
Thứ hai : NHĐT làm nhiệm vụ giúp các doanh nghiệp và chính phủ phát hành CK ra thị trường, các CK này có thể là Ck vốn hoặc CK nợ,như vậy vốn trực tiếp đi từ chủ thể thừa vốn sang chủ thể thiếu vốn mà không cần qua trung gian là NHTM.

Chắc các bạn đã từng nghe đến những cái tên như : Goldman Sachs, Merrill Lynch, Morgan Stanley, Barclays Capital, Bear Stearns, Credit Suisse First Boston, Citigroup's Global Corporate Investment Banking, JP Morgan Chase, Lehman Brothers......Đây chính là các Ngân hàng Đầu Tư ( NHĐT) có tên tuổi trên thế giới.

Ngân Hàng Đầu Tư khác so với các NHTM hai điểm cơ bản:
Thứ nhất: NHTM huy động vốn trực tiếp từ các tổ chức, cá nhân trong nền kinh tế sau đó cho các chủ thể khác vay còn NHĐT thì không làm như vậy, NHĐT huy động vốn bằng cách phát hành chứng khoán.
Thứ hai : NHĐT làm nhiệm vụ giúp các doanh nghiệp và chính phủ phát hành CK ra thị trường, các CK này có thể là Ck vốn hoặc CK nợ,như vậy vốn trực tiếp đi từ chủ thể thừa vốn sang chủ thể thiếu vốn mà không cần qua trung gian là NHTM.
tớ chưa nghe tới các ngân hàng đấy bao giờ, đúng là kiến thức của mình còn nhiều hạn chế quá, biết thêm một cái nữa để sau này còn đi thi ở những chỗ khác cũng tốt :D

Ủa, các bác cho mình hỏi chút! Các bác phải nộp phí thi tuyển vào Vietinbank ah? Sao em không phải nộp nhi? Hông hiểu lun!

Vừa đi thi về, out chắc rùi, chả hi vọng nữa. Mình thi tín dụng, bốc câu hỏi là " Cho vay tiêu dùng là gì? Đặc điểm, lợi ích của cho vay tiêu dùng? Các hình thức cho vay tiêu dùng của Ngân hàng thương mại hiện nay?"
Sau đó hỏi toàn là nghiệp vụ, mình trả lời không tốt, nói linh tinh, mấy anh chị cười rùi lắc đầu rùi bảo mình về đi. The end

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,586
Số bình luận
528,110
Tổng số thành viên
351,957
Thành viên mới nhất
namichinbetz
Back
Bên trên