Topic tổng hợp câu hỏi, kinh nghiệm phỏng vấn Vietinbank Tháng 8/2012

Mặc dù có một số box đã lập ra, nhưng vì chủ đề không rõ ràng hoặc số page quá nhiều gây khó khăn cho các bạn lúc tìm hiểu nên mình mạo muội lập ra box này. Hi vọng đây sẽ là nơi các bạn đã và sẽ trải qua vòng PV sắp tới của vietin chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm để chinh phục vòng PV.
P/s: Các bạn phỏng vấn đợt trước ở Tây Nam Bộ có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm của vòng này không.:D
Updated: Như vậy là vòng PV cam go đã xong. Ubers đã cùng nhau trải qua một trận chiến cam go, nhưng trên hết tinh thần chia sẻ tương trợ đáng được nêu cao. Chúc Ubers sẽ đạt được những gì mình mong muốn.

1. Vì tình trạng spam bài quá nhiều, nên để giúp các bạn sau này muốn tìm kiếm kinh nghiệm vòng PV mình đã tổng hợp hầu hết các kinh nghiệm PV vị trí QHKH trong tất cả các page của topic này. Vì khá nhiều nên mình không thể trình bày lại được, chỉ những câu hỏi mình tô đậm lên. Hi vọng sẽ giúp được các bạn trong những kỳ PV khác của Vietinbank. http://www.mediafire.com/view/?kk1m1j35uc26f9x.
2. Ngoài ra, rất cảm ơn các bạn đã thanks mình từ lúc lập topic. Mặc dù hơi tiếc là lúc lên 60 thanks mới được áp dụng chế độ cộng tín dụng :D.
3. Diễn đàn mình có nút thanks đó nha :D. Hi vọng văn hóa thanks sẽ ngày càng phát triển trong diễn đàn để tạo động lực cho các bạn cùng chia
sẻ.

[Updated 2]: Mấy hôm rảnh rỗi nên mình tổng hợp lại câu hỏi PV vị trí Giao dịch viên trong topic này. Mấy bạn bên BIDV cũng sắp vào cuộc, hi vọng tiếp sức được 1 ít cho các bạn.http://www.mediafire.com/view/?o77pfc242oo16io

Đính kèm

• Cau hoi PV VietinBank T8-2012 (TD+KT).rar
    63.7 KB · Xem: 4,040
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn thi chi nhánh nào vậy? Hôm nay t thấy có bạn thi chi nhánh thị xã Phú Thọ thi TTKQ pv rùi bạn ạ. Chắc là PV theo từng chi nhánh bạn ah.

Có vẻ như hôm nay mới thi QHKH với GDV nhỉ mọi người? Mình thi TTKQ chắc cũng chỉ hỏi về kế toán NH thôi, mà mình là dân ngoại đạo mới ôm quyển kế toán NH từ hôm nộp hồ sơ thui, mỗi cái đọc một ít nhưng không chắc lắm, chưa nhớ tên TK, vào nghiệp vụ nào thì bit dùng TK nào thôi chứ kết cấu TK thì không nhớ được, hic.

Hì.Khi mình ký danh sách thấy có 1 tên nữa cũng thi vào vị trí CV CNTT như của mình. Tự nhiên lại thấy lo lo. Mình trả lời ngon lành. Ko vấp váp. Ổn cả. Chiều nay gọi điện về chị CB tổ chức của VT CN Lai Châu thì chị ấy nói có 4 người nộp hs vào vị trí đó nhưng hs của mình đẹp nhất (Có mấy cái chứng chỉ về quản trị do học viện mạng BK cấp và 7 năm kinh nghiệm) Hic. Nhưng chưa biết thế nào. Thời gian vẫn đang kéo dài và chúng ta tiếp tục đợi kết quả. Bạn cũng đừng quá lo lắng. Sẽ ổn cả thôi. Bây giờ chưa nói lên đc điều gì cả. Lạc quan và hi vọng.
Anh em tiếp tục cố gắng nhé!

Anh thi bên CNTT có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mọi người với. Em mới ra trường nộp đơn đại cũng dc mời đi thi, thi đại cũng dc lọt vào phỏng vấn, em đang rất lo lắng mong anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giáo.
Chúc mọi người luôn khỏe mạnh

Có lẽ tôi đã đỗ rồi. nhưng thực tôi lại không thấy vui mấy, dù rằng ngày hôm qua tôi vẫn thức đến 12h đêm để đọc tài liệu cho buổi phỏng vấn sáng nay ... thế mới thấy cảm xúc của con người thật là lạ.
Tôi thấy Pv thì các bạn nên chuẩn bị kiến thức tốt một chút, trả lời dứt khoát, mạch lạc. Kiến thức với Tín dụng là nghiệp vụ ngân hàng thương mại, banking laws, phân tích BCTC, Marketting. GDV thì có lẽ là kế toán ngân hàng là trọng tâm.... còn phần mở rộng hỏi thêm về xử lý tình huống, tầm nhìn chiến lược thì phụ thuộc vào tố chất và kinh nhiệm sống của mỗi người, rất khó để khoanh vùng ôn tập.
nhắc các bạn pv sau là cố gắng chú ý về ngoại hình, và phải thật sự tự tin cái này ko những cần cho buổi pv này mà còn cần cả những thử thách sau này nữa. Chúc mọi người ôn tập và thi tốt.

Bạn nào trả lời hộ mình câu hỏi "Có ý kiến cho rằng: Doanh nghiệp làm ăn có lãi chưa chắc đã có thể trả nợ cho ngân hàng.Đ hay S" với. Thanhks

Có lẽ tôi đã đỗ rồi. nhưng thực tôi lại không thấy vui mấy, dù rằng ngày hôm qua tôi vẫn thức đến 12h đêm để đọc tài liệu cho buổi phỏng vấn sáng nay ... thế mới thấy cảm xúc của con người thật là lạ.
Tôi thấy Pv thì các bạn nên chuẩn bị kiến thức tốt một chút, trả lời dứt khoát, mạch lạc. Kiến thức với Tín dụng là nghiệp vụ ngân hàng thương mại, banking laws, phân tích BCTC, Marketting. GDV thì có lẽ là kế toán ngân hàng là trọng tâm.... còn phần mở rộng hỏi thêm về xử lý tình huống, tầm nhìn chiến lược thì phụ thuộc vào tố chất và kinh nhiệm sống của mỗi người, rất khó để khoanh vùng ôn tập.
nhắc các bạn pv sau là cố gắng chú ý về ngoại hình, và phải thật sự tự tin cái này ko những cần cho buổi pv này mà còn cần cả những thử thách sau này nữa. Chúc mọi người ôn tập và thi tốt.
Ước gì được như bạn, đi thi về chắc luôn mình đỗ. Mình sẽ cố gắng hết mình nhưng cũng mong một chút may mắn

Bạn thi chi nhánh nào vậy? Bạn pvan luc mấy giờ thia?

hiii...Mình vừa pvấn về. Gửi xe tại trụ sở Nguyễn Lương Bằng;
Mình thi giao dịch viên; Câu hỏi của mình là: Nêu các nguyên tắc trong kế toán? Nguyên tắc thận trọng được áp dụng ntn trong kế toán ngân hàng?

Bạn nào trả lời hộ mình câu hỏi "Có ý kiến cho rằng: Doanh nghiệp làm ăn có lãi chưa chắc đã có thể trả nợ cho ngân hàng.Đ hay S" với. Thanhks
Đúng đấy bạn ah. bạn xem lại phần báo cao lưu chuyển tiền tệ. phần nầy nói rõ điều đó.
Nếu Dn làm ăn có lãi và tỉ lệ (ngân ngân lưu ròng từ HĐKD / nợ vay ngắn hạn đầu kỳ) >1 thi mới đảm bảo khả năng trả nợ.
Nếu DN có lãi ròng nhưng nắm quá nhiều các khoản phai thu hay tiền thưcj thu trong kỳ ít hơn tiền thực chi điều đó cũng làm cho doanh nghiệp ko có đủ lượng tiền đáp ứng khả năng trả nợ ngân hàng....

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
theo mình là sai. Vì lời/lỗ trên bctc chưa cho thấy đc khả năng trả nợ của dn, quan trọng là phải căn cứ thêm chu kỳ ngân quỹ, báo cáo lưu chuyển tiền tệ của dn đó, nhiều khi dn báo lãi ầm ầm mà tiền thì không có ^^

mai thi tiền tệ kho quỹ mà chả biết nó là cái gì? hỏi về kế toán hay hỏi về quỹ, qua tìm hiểu thì trong công việc thực tế ko có dùng đến kế toán mấy. chả biết đằng nào mà lần, đang rất bấn loạn, cần sự trợ giúp :(((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,593
Thành viên mới nhất
gamebai121
Back
Bên trên